Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano wasasiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mkoaji swahili, na pia azapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkoaju SBS swahili. Kama ilivyo desturi, kila tarehe 25 siku ya Krismasi huadhimishwa duniani kote, ambayo ni wakati wa Kristo kote huwa wanaadhimisha kuzaliwa kwa Yesu na pamoja na kujumuika na kuchangia baraka za mwaka changamoto za mwaka, pamoja na kuweza pia kuchangia matarajio yao ya mwaka ujao. Kwa sasa tumetembelea kanisa la Jesus Family Center, ambapo tutazungumza na Mchungaji John Omari pamoja na baadhi ya waumini ambao watachangia maoni yao kuhusu siku hii. Mwanzo kabisa, mchungaji, siku hii ya leo kwako, kama Mkristo, kama mchungaji ina maana gani na umuhimu gani? Kwa kweli, e, siku ya leo tuna furaha kubwa, furaha kubwa kwa jinsi tumekwenda kuwa na kumbukumbu la kuzaliwa kwa mwokozi wetu Yesu Kristo. Ni furaha kubwa kwa ulimwengu mzima, ndio kwa maana siku hii kunakuwa shamrashamra, kila mmoja anakuwa na furaha hiyo na kuwa pamoja na ndugu na marafiki na kubadilisha zawadi, kwa sababu ni picha kubwa sana ambayo Mungu amekwenda kutuletea zawadi kubwa ya kumtuma Kristo mwana wake wa pekee aweze kutukomboa. Tulikuwa tumekufa na kupotea mbali milele, lakini nikakubali kujitoa kwa ajili yetu, kwa ajili ya makosa na dhambi zetu, kasamehewa na kukubaliwa kuitwa wana wa Mungu. Ndio kwa maana tuna furaha kubwa sana watu, kwa kweli wanafurahi huku na kule, ukiwa na mtaani, hata pakanisani, ndio kama unaona panakuwa shamrashama, furahafuraha ya watu wengi. Kila mtu ameandaa sikukuu nyumbani, ameenda kuita ndugu na marafiki, wachangie wale na kuburudika kwa njia kama na hiyo. Kwako dada, siku hii ina maana gani kwako? Siku hii ni ya muhimu sana zaidi, kwa Wakristu tunajua ni siku ambayo tumepata mkombozi, wanasema kwa Kiingereza Emmanuel. Ni siku ya mkombozi kwa Wakristo ni siku ya famili hizi kuwa pamoja, tunachangia tunafurahi, ni kushangilia kama tumepata mkombozi. Ndo maana ya Krismas ya Noele. Kwangu ni ya muhimu sana, najua nimepata mkombozi, ndo siku tumekombolewa. Asante kabisa na, na mama pasta, kwako siku ya Krismas kwako kama mtu binafsi inakuwa na maana gani kwako na umuhimu gani kwako? Yes, siku ya Christmas ni ya maana sana, kwa sababu tunakumbuka upendo wa Mungu, na mimi namshukuru Mungu sana, kwa sababu wakati niliamua kutoka Muislamu na kumgeukia Yesu nilibatizwa siku hiyo ya, ya Christmas. Na wakati movement za Christmas zikiingia, huwa zinanikumbusha wakati ule niliingia mu kikristu kuona jinsi watu wanasherekea, nikawa kama vile mwenyewe nimeingia katika ulimwengu mpya, na kweli ni vizuri kwa sababu inatuonyesha upendo wa Mungu. Alikuwa na mtoto mmoja ndio Yesu, na akamtoa aje hapa duniani aje azaliwe awe kama mtu, lakini ni Mungu mzima, ili atukomboe sisi. Kwa hiyo kwa sisi wa Kristo ni siku muhimu na ni siku ya maana sana ya kusherekea. Tunaona katika hizi inchi, na hata nyumbani kwetu ni wakati watu wanachangia pamoja, wanatoka milimani wanashuka mabonde, wenye wako, wako mabondeni wanaenda huko milimani kuchangia na wazazi. Yaani, ni wakati watu wanakutanana pamoja, wanakuwa na ushirika, wanapeana zawadi kama jinsi tunaona wenyewe walianzia mwanzo, walitoa zawadi kwa Yesu, tena wakatoa vitu vya maana, na ndio maana sasa tunaona hata leo utaona watu wanatoeana mazawadi, hata kuwakumbuka wenye hawana na kuwapatia. Ni hivyo tu. E, ni siku muhimu kabisa, tunaisherekea na tunaipenda kabisa sana kuisherekea kwa sababu inatukumbusha upendo wa Mungu. Asante. Bwana Oliver, kando na nyimbo na sherehe, vyakula na zawadi za Krismas, siku hii kwako kama Mkristo na, kam, na kama Mwafrika ina umuhimu gani kwako? Siku ya Krismas nakuwa na kanisa nakuwa na kama ni kukumbusha kwenye tunatoka, na inakuwa ni siku ya ku, ya kufurahia ku, kwa vitu vyenye Mungu alitufanyizia na kukopa kanisa na kukula na kukunywa na kuimba na watu wengine inakuwa ni kama ni mabaraka zenye Mungu anatupatia kila siku, sa ni enjoy kabisa. Wakati nafika wakati ya Christmas, kwa jua watu wote wanakuja pamoja na kula pamoja. Asante kabisa. Lakini mchungaji, tunajua kwamba katika Biblia ni kwamba Herod alikuwa anamuinda huyo kijana ambaye alikuwa anaenda kuzaliwa kwa ajili ya kumangamiza, pamoja na kuangamiza vijana wavulana wote ambao walikuwa wanazaliwa wakati huo. Kwa hiyo kuna kwa na pengine kama Mkristo kuadhimisha siku hii kama ndio siku ambayo Yesu alizaliwa, ama kunakuwa na wasiwasi kwamba pengine ni kuadhimisha kwa siku ambayo kufanyika, ama tu ni ile wazo kwamba mkombozi alizaliwa ndio muhimu zaidi? Kwa kweli hatuwezi e, e, kushikilia kwa ajili ya siku tarehe hiyo, pengine wanasayansi ama wachunguzi e, tunaweza tukawaachia wao, lakini sisi kama e, waamini tunalolijua ni hilo. Tunajua kwamba Kristo alikwenda kuzaliwa kwa ajili ya kutukomboa sisi. Kwa mambo ya tariki na mambo ya siku ya leo, hiyo haiwezi kuwa na muhimu mkubwa zaidi kwetu, lakini kitu tunachokijua maneno ya Mungu natuambia kwamba Kristo akazaliwa hapa duniani kupitia Bikira Maria na tunayaona kwa wazi na yakaandikwa na kunakuwa e, mambo ambayo yanakwenda kuyadhirisha wazi. Hiyo tunasimamia pale zaidi, hatuwezi kuweka e, matatizo ama mawazo zaidi kwa ajili ya e, tariki wala nyakati, lakini habari tu ambazo zinasoma Biblia tunaziamini ni kweli. Basi kwa hiyo e, imani yetu tunasimamia pale asante kwa jibu hilo. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na baadhi ya waumini katika kanisa la Jesus Family Center mjini Sydney kuhusu Krismasi ama umuhimu wa Krismasi kwao kama watu binafsi na pamoja kama waumini. Mwaka umekuwa ni mrefu sana, kumekuwa na changamoto nyingi sana katika safari ya kiroho. Kwa upande wako, ni yapi ambao unatazamia kuacha nyuma mwaka huu unapoelekea katika mwaka 2019, Mama Pastor? Oh, asante sana Ninatamani Mungu aendelee ku neno lake liendelee zaidi katika nchi ya Australia, wa vijana wetu wainuke katika kumtumikia Mungu, na sisi wa mama pia tunamwomba Mungu atupatie maono makubwa kwa ajili ya kufanya kazi yake, kwa sababu ni ndicho kim, kitu muhimu ambacho kimemfanya Mungu atuingize katika hizi nchi, ingalau tunaweza kuona imepitia katika vita njia tofauti ambao wengi tumejikutana, tumeingia katika nchi hizi, lakini tunatumaini kwamba lengo likubwa la Mungu, Mungu ametuleta humu ili tupate kutumikia, tumtumikie tena zaidi, tuendelee kuwa nuru, tuendelee kuhimiza hata na wengine pia. Ndio maana tunamtegemea Mungu katika eh, 2019 tutafanya tena zaidi kwa Bwana, tutiae nguvu. Amen. Kwako Bwana Oliver, ni yapi ambayo ya mwaka huu unatazamia kuvuka nayo katika mwaka elfu mbili kumi na tisa na ni gani ambayo huwezi ukasubiri kuacha nyuma kukwenda kwa mwaka mupya? Nakuwa kwa kibinafsi, kwa nakuwa ni ku, kuangalia mwaka ambao umepita na kuangalia ni mambo, mambo gani ambayo imenikomalisha na kuangalia ni vitu gani vyenye Mungu amenifanyizia na kuangalia Forward, na kuangalia mbele kwa vitu vingine vyenye Mungu anapangia na kwangu kibinafsi. Na ikishafika muda kama huu, inakuwa ni muda wa kwangu kumshukuru Mungu kwa sababu kuangalia kwenye nimetoka na kwenye niko na kwenye nimefikia kibinafsi ngeviweza. Sasa kwa mwaka wa mwisho inakuwa ni ku reflect kabisa, na kuona mwaka kesho nataka nijitahidi kufanya mambo nyingine yenyewe inaweza kuwa inapitia yenyewe, nimefanya hii mwaka lakini kia muhimu ni kumu kumwekesha Mungu kwanza awe mbele na nisaidie, kwa sababu kumaliza mwaka o usiokwa kwa nguvu yangu bali ni kwa nguvu ya Mungu ambaye amenisaidia. Dada Irene, maandishi matakatifu anasema kwamba kwa kila kitu ni kumshukuru Mungu, yawe ni mazuri ya ama mabaya, yote ni kumshukuru Mungu. Ni yapi ambao unatoa shukrani kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na nane? Mwaka huyu kwa kweli tumekutana na matatizo mengi tofauti, lakini pamoja na hayo Mungu ameenda kutusaidia na kutulinda kuanzia mwaka uanze mpaka tarehe ya leo. Ni mengi ambayo tumeyapitia, yangekuwa hata yetu tumeondolewa kwa dunia hii, lakini tungali wazima, tunamshukuru Mungu. Ni wengi ambao hawapo, lakini sisi tungali hai, tungali wazima, ni kwa neema ya Mungu. Ni mengi tena mazuri ya kumshukuru Mungu. Mungu alitulinda na familia zetu na rafiki hata na kanisa lote nzima duniani. Mungu ameendelea kuwa pamoja nasi, hatuwezi kusema moja kwa nyingine, ni mengi ambayo hatuwezi tukayanamba tukasema, lakini kwa ujumla ni mengi Mungu ametutendea, na tunasema asante. Mchungaji, mwaka huu kumekuwa tuseme, imani ama Wakristo una kuongezea kanisa Katoliki, wa Lutheran, wale wa Pentekosti, wa kila aina wamekuwa na pigo kubwa sana kwa upande wa imani, tukiona kesi moja baada ya nyingine kuhusu matendo ya wachungaji makanisani kwa watoto, kwa kwa moja, na waumini wengi ambao wamekwazwa kimoyo kuhusu matendo ya viongozi. Kama kiongozi unaweza wapa wa, waumini moyo namna gani, tunapoelekea katika mwaka mpya, pamoja na mwaka huu ambao bila shaka umetoa makovu mengi kwa baadhi ya waumini? Eh, kwa kweli natamani kuwatia moyo waamini wote ambao wanaendelea kuona mambo ambao wanakwenda kutendeka kupitia viongozi wa madhehebu tofauti. Kitu ambao nitamani kuelezea ni kwamba wasiweze ku, eh, kushikilia hayo na eh, ku, a, kamata uamuzi kwa sababu huyu amefanya yale na mimi ni dharau nipuuzie. Hapana, kila mtu ataulizwa sawasawa na matendo yake. Kwa hiyo watu, nakwenda kuwaomba simameni imara, simameni imara, na mwombe Mungu, Roho Mtakatifu awatie nguvu. Anayetuwezesha ni huyo, anakwenda kuwezesha kushinda mambo yote. Kwa haya ambayo tunakwenda kuyaona, tusiweze kusimamia imani yetu kwa hao ambao wamekwenda kushindwa, bali tuendelee kujitia moyo na kuwahimiza wengine na tusonge mbele. Naamini Bwana atakwenda kujidhihirisha zaidi kuliko Nam, asante kusali misho. Pengine kabla tu, tuwagane ujumbe kwa Wakristo wenzako pamoja na watu kwa ujumla ambao wanatusikiza kuhusu mwaka huu pamoja na mwaka ujao, ni upi mesji kwa Wakristo wote? Yenye naweza akasema ni kwamba ku, kumtumania Mungu wa kila kitu kyote, msikamati njia yenye nini njia, njia, njia fupi kusudi ufikilie kwa vitu hio unahitaji, lakini kama unatia imani yako mbele ya Mungu na umtia Mungu kwa vitu vyote, na namtumainia mwaka ambao unafuatilia utaenda vizuri, lakini ukishaenda mbele ya Mungu uta, uta, utajikwaza mwenyewe na uta blame wengine, utadharau uta, uta, uta, uta watu wengi. Lakini kama unataka enda kwa mwaka wa mupya, tia vitu vyote mbele ya Mungu, namtumainie Mungu kwa vitu vyote una, una, una rohoni mwako, na hapo Mungu atakusaidia tunawahimiza wengine wa vijana, wakubwa wadogo, binti kaka, zaidi kwa yote ambayo mnafanya, mtumainie Mungu na mjue Yesu. Ukimpata umepata vyote, tuna encourage zaidi zaidi wa vijana waendelee kuwa karibu na Yesu, wakijua kwamba maisha yao yako ndani ya mikono ya Mungu. Bila Mungu hatuwezi lolote, lakini tunawezeshwa na yote atutiaye nguvu. Mungu azidi kuwabariki. Ujumbe na kwenda kutoa zaidi ni kwa wale wale wasio mjua Mungu huyo kupitia mkombozi wetu Yesu Kristo. Ninakwenda kuachia ndugu eh, swali ambalo utajibu peke yako, ni swali ambalo linapatikana katika Biblia kisema vipi? Je, utapataje kupona usipojali wokovu mkuu namna huu ambao Mungu alikwenda kuutuma kupitia Yesu Kristo, na kuachia swali hili uweze kulijibu, lakini ujue kwamba Yesu ndiye njia, kweli na uzima. Bila yeye hakuna maisha na hakuna raha katika ulimwengu huyu ambao tumekuwemo. Uh, hakuna raha yoyote ile, ni tabu, majuto na kilio. Bwana kusaidie, amen. Nam taacha basi kuendelee kutafakari swali la mchungaji hapo Mari kutoka kanisa la JFC mjini Sydney, Australia. Mengi zaidi kuhusu haya ambayo umesikia, wazapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoaju Swahili. Tunatakia nyote Krismasi njema yenye baraka na fanaka. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au Swahili.