Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS na mwaendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya sbs Radio. Tutangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia, kama unavyofaa hivyo. Kama tulivyosema hapo awali, tutapata fursa ya kuzungumza na bwana Jean Paul Samputu, msanii nguli pamoja na mwanaharakati wa amani kutoka Rwanda, lakini kwa sasa anaishi ughaibuni kama wengine wote. Lakini mwanzo kionjo cha mziki wake Nambasi hiyo, ni sauti ya Bwana Jean Paul Samputu akigonga mziki na vibao vyake vipya kuhusu maisha yake pamoja na mambo ya dini. Bwana Jean Paul, karibu katika idhaa Kiswahili ya kushangaza pia. Kwanza kabisa nafanya music na kazi yangu nchini UK. Nam, na umekuwa ukifanya mziki kwa muda gani? mm. na ni aina gani ya mziki ambao unafanya? Nilianza kuimba niko na fotini ya mm. kumi uh, na nne, nika mtoto sana sasa. Mi mnaimba kuhusu mapenzi, mapenzi kuhusu eh, amani. Ni muhimu kuimba amani Kwanini kwa, kwa kwa zaidi zaidi, kwanini kwa nini isio mapenzi sikue hela? mbona, mbona amani hela haiwezi kupatia amani. Unaweza kuwa na hela lakini hauna amani. Kama una amani hauna mapenzi ha haukumutu. Lakini wanasema kwamba ukiwa na hela za kutosha unaweza kuwa na maisha ya starehe kidogo, haitaleta yeah, amani haitaleta amani. Hiyo njoo sasa dunia inafundisha hiyo kitu, lakini ukiangalia vizuri uki, hakuna pesa hawezi kupatia furaha. Pesa inakuletea tu matatizo na maproblems, lakini mtu iko na amani moyoni anashinda mwenye iko na pesa. Uangali kama ulikuwa na pesa nyingi au sinzie, lakini uko na pesa ndogo unaweza sinzia na shida, ndio lakini godoro linaweza kuwa nyepesi kidogo hata kama una hela nyingi zaidi na tukizungumzia swala la amani, Bwana Musa, ni umemleta Bwana Samputu katika studio zetu na nchini Australia kuzungumzia swala hilo la amani. Ni kwa nini ilikuwa muhimu kumleta na kufanya mradi huo wa amani? Um, kwa maana uh, uh, tarehe ya kesho yaani ishirini na moja uh, mwezi, mwezi wa tisa ni, uh, ni siku ya amani duniani. Na tutakuwa sisi shirika letu la Graped pamoja na tukishirikiana na chuo kikuu cha Sydney tuta Uni tuta, tuta launch uh, mradi ambaye ni wa amani, mradi wa mazungumzo kati ya jamii zetu ili tuweze kuboresha amani. Yani, Jean Paul naye ni, ni mtetezi wa amani duniani, na ndio maana tumemuita akuje atushawishi atuambie yale ambayo yanahusu amani katika jamii haswa. Yeye ni mtu kutoka katika mojawapo wa jamii zetu za kanda ya mazoo makuu, mm. na kumekuwa ni swala ambalo linaendelea kuleta mvutano katika dunia, na kama tulivyosikia katika taarifa ya habari ni kwamba watu hamsini wa wameuawa Kongo wakitafuta amani ama wakitafuta haki zao za uhuru, pamoja na swala la kuweza kuchagua kwa, kwa amani kwa na kwa utulivu. Ni swala ambalo umepitia bwana Jean Paul na unaweza ukazungumziaje suala hizo za watu ambao wanataka amani na wanataka haki zao zitekelezwe? Unajua, sisi wa, watu wa Rwanda, vita na hii mambo mbaya, wa, wa Rwanda tulipata ya genocide. Nafikiri tuko watu wa kwanza wa kufundisha nchi zote kwa dunia kuhusu amani, kwa tunajua tunajua kama una amani vile aeda sasa, nafikiri kila Mnyarwanda wote anapasha kusema naweza fanya nini kusimamisha au kustop any future genocide. E, sio mimi tu, Mnyarwanda wote kwenye iko anaweza kuwa mwalimu, mutu wa kufundisha wangine, kesho kusikua wingine genocide, kesho kusikua wengine mauaji nafikiri sio tu mimi ndio kazi ni, na choisi ni, ni, ni, lakini kila mwenye Rwanda anapasha kusema, ah, haututaki tena mauaji. Na we mwenyewe umepitia historia ya kuhuzunisha na kushangaza, ambao pamoja na wanyarwanda wengine, lakini we mwenyewe binafsi, maswala ya mauaji ya kimbari yalikuguza mwenyewe moja kwa moja, ni swala ambalo unaweza ukachangia, ama nakuweza kushauri wengine jinsi uliweza kutoka katika hali ya kuwa mtu ambaye amepoteza familia nzima na kuweza kujijenga na, ku, na kuinuka na kutoa yale matatizo ama yale mawazo ya chuki mawazo ya kusema kwamba mtu aliniua watu wangu naye lazima afe na kufikia kiasi kwamba una, unaweza kumsamehe na kuleta kule amani ndani ya moyo wako mwenyewe na kuendelea na maisha yako bila kuwa na mzigo wa chuki -ni, kwa juu ya nini mimi niliamua kumsamehe ule bwana rafiki yangu alikuwa na rafiki yake ya na baba yangu alimwona, ni mtu ambaye mko mnafahamiana vizuri. Nilikomala naye, tukuwa tunacheza football pamoja, tuko watoto. Alikuwa closest neighbor eh, alikuwa rafiki yake baba yangu sana. After genocide, wakati wananiambia ni enje aliua baba yangu, nilisikia nami nakufa. Eh nyuma, chuki ilikuwa moyoni yangu, mimi nilikuwa mtu muuaji because nilikuwa nataka kumuua. <laughs> And sikuwa najua kisi nitafanya, lakini nyuma, nikaona niko najiua. Baba yangu hawezirudia, mama yangu hawezirudia, watoto wadogo wako hawezirudia, sasa na mimi niko na kufa. Kwa nini? Nikakamata choice ya kumsamehe. Hiyo kumsamehe ni kusema mimi nasimamisha kuumia kugonjwa nikuwa mgonjwa. Nilikuwa si, siwezi kuimba tena. Nikasema napasha nami kujipenda, napasha kesho mtoto wangu asikue kama mimi, asikue kama yeye, asikue kama baba yangu asikue, na, pana kusema baba yangu asikue kama watu waliua. mm, naweza na yeah, nikasema naweza kufanya kitu, naweza kusimamisha kuumia, naweza, kusi, naweza na kufanya kitu hii choice nakamata, nafikiri ni mzuri. Nikakuwa sasa mzima ni, nikasema nika sitaachia pale, naweza kufundisha dunia hii, kila mtu wote kwa dunia akikamata hii choice bitasaidia watu wengi kwa dunia mm. E, nanjo ikakuwa sasa kazi hivi na mission. Unaweza kashauri namna gani wale ambao wanapitia katika hali ambao likuwa wenye walipoteza familia na ambao walikuwa na hiyo chuki, sema kwamba lazima nilipize, wazazi wangu waliuawa, ndugu zangu waliuawa, lazima niue watu ambao walifanya hivyo. Ushauri wako kwa mtu kama huyo, mwenye ana mawazo kama hayo, ni ushauri upi unaweza mwambia? Faida gani unayo kwa mafikirio hiyo? Unayo kitu gani kinaweza simamisha au kinaweza saidia wewe au kile kitu gani kinasaidia? Wale unataka unafikiri, unajua, nilikuwa na, na siku moja nilijiuliza ni hii ni ku, kukunywa pombe kukunywa drugs au Kiswahili madawa, yeah hii inarudisha samputu baba yangu kwenye iko samputu ba, alisha kufa aishaenda, lakini akiniona anaweza sema my son I'm a proud of my son. Hapana lakini leo yiko proud of me, anasema mtoto wangu anafanya vizuri sasa. Watu naweza kuambia faida gani unayo ya kuendelea kukuna revenge? Hakuna the history inakufundisha nini? Revenge iko kitu mbaya sana. Viongozi wa kimataifa kwa sasa wanakutana kule New York katika Umoja wa Mataifa wakijadili swala la wakimbizi, swala la wahamiaji. Wengi wao wanakimbia kwa sababu ya vita sehemu tofauti, sababu ya viongozi kuzozana, wakiorofishana waki. Kwa sasa kuna pengine mvutano kati ya serikali ya Rwanda na Burundi, mara ni serikali ya Rwanda na, na Kongo, Kongo na Burundi, Kongo na Uganda, inakuwa mara kwa mara. Hakuna hali ya utulivu kwa viongozi wetu wa Kiafrika ambao pengine swala la majadiliano, masala la kuzungumza si kipaumbele kwao, bali ni risasi ndio, ndio hatua za, zaidi kwao ushauri wako kama mtu ambaye una uzoefu mkubwa kimataifa ni gani kwao? A, waongozi wanagonjwa, wanagonjwa. Samani kusema hivyo ni mzuri, kusema kweli mwongozi mzima ni mwenye anasema naweza kustopi hii. Mwongozi ana, anaenda, unampatia microphone anakuambia amani kwa kinywa, lakini nyuma akafanya vingine. Hii dunia iko mbaya viongozi njo wanafanya hiyo wanagonja hiyo culture revenge. Mafikirio yao sio ya kusamehe, sio ya kupenda. Mafikirio yao ni naweza kufanya nini? Ni baki hapa kama najua mauaji njo inatuma ana baki kwa kiti, kwa power. Anapita anasema ah, hii njo mauaji, njo inatuma mimi naishi na nasimama hivi. Sasa watu wengi hawapendi kusema hiyo hawatakuelezea. Pengine kwa kumalizia, naona mda unaeza kuwadui tena. Bwana Musoni, kesho mna tukio kubwa sana katika bunge la New South Wales, ambapo mtafanya uzinduzi wa maswala mama, mpango wa amani, zungumzia kidogo kwa ufupi, pamoja na tutaweza kumaliza makala haya na wimbo kutoka yeah, kwa Bwana Jean Paul Samputu. Ndio, kesho ndio tutakuwa na na ile launch ya nani hiyo mradi ya amani na kutekuwapa viongozi mbalimbali kutoka katika ka state parliament uh, New South Wales. Kutakuwa watu mbalimbali kutoka katika kanda ya maziwa makuu katika jamii zetu na katika um, katika Australia wengine wote wanaalikwa, wakuji wajisikirie wenyewe. Tutakuwa na, na pano ambayo itazungumzia uh, namna mpango wa amani umetufikisha ume mbali kwa kuelewana kwa kwanza tafadhali, njia moja ambayo watu wanaweza kuelewana ili ma, amani ya kuwepo katika jamii zetu, na ile mradi ikitoka vizuri, jamii zetu zikianza elewa, baadaye ndio sasa tutapeleka ile amani nyumbani kila mmoja wetu kutoka katika kanda yetu, namna umesema wakati ulikuwa unauliza swali, kunakuwa mapigano hapa kati ya nchi mbalimbali za, za kanda yetu, lazima tukuwe na na, na wabalozi wa amani na hawa watu kutoka katika jamii zetu ambayo wanaishi huko lazima au kwa, kwa muda usio mrefu sana ndio wakuwe uh, wabalozi wa amani katika nchi zetu. Na bwana Musani na bwana jean Paul, shukran sana kwa kutembelea studio zetu, na tutaweza kuwapa maelezo zaidi kwenye tovuti yetu SBS.com hiyo mraba Swahili kuhusu tukio hilo ambalo litafanyika kesho katika bunge ya mkoa wa new south Wales pamoja na tamasha ambayo bwana Samputo atafanya katika ukumbi wa harsville Center. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa ju Swahili.