Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS Uendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Karibu tena baada ya mapumziko mafupi saa tuingia katika makala ambayo tumeandalia, tukiingia moja kwa moja katika taarifa maalum ambazo inasemekana kwamba Australia inaendelea kuwakaribisha wahamiaji wenye ujuzi na viwango vya wahitimu wa elimu ya juu vimeongezeka maradufu tangu mwaka elfu mbili na moja, ila ripoti mpya kutoka ofisi ya takwimu ya Australia ama ABS imebaini kuwa ni asilimia arobaini tu ya wahamiaji hao ambao wanafanya kazi katika sekta ya taaluma zao, wakati uhaba wa uzoefu wa kazi nchini pamoja na uhaba wa vyeti vya shule vinapokuwa kizuizi cha kupata ajira. Msaada uliopo kwa watu kama hao ni upi? Mwandishi wetu Frank Mtao ana taarifa ifuatayo. Utafiti wa hivi karibuni kutoka shule ya biashara ya chuo cha Katin imebaini kuwa wahamiaji wenye ujuzi au utaalamu mara nyingi huwa wanafanya kazi ambazo zinatofautiana na ujuzi wao. Dkt. Amitian ambaye ndiye mwandishi wa ripoti hiyo alifanya utafiti kati ya kutotumia ujuzi pasavyo na viwango vya kuridhisha katika kazi ambayo mtu anafanya. Ameongeza kuwa kama wahamiaji hawawezi fanya kazi katika wadhifa wenye usawa na wanakotoka, huenda wakajihisi hawajaridhika kwa sababu zifuatazo: wafanyakazi ambao ni wahamiaji wanaweza kujihisi wana viwango vya juu vya usalama wa ajira, ila hawaridhiki wakati ujuzi wao hautumiwi ipasavyo wanajihisi wamebanwa katika taaluma ambazo ujuzi wao hautumiwi ipasavyo, kwa sababu wanajihisi hawafanyi wanachostahili kufanya, hawatoi mchango wa kiasi ambacho wangependa, alisema eh. Dr Ami Tian Margaret Davis ndiye mratibu wa idara ya ushauri na maendeleo katika shirika la IMS Australia. Alipozungumzia swala hili, amesema kwamba utofauti katika tamaduni za kufanya kazi na kuomba ajira nazo zinaweza kuwa kizuizi. Wanatarajia kupata kazi, ila huwa wanashangaa kuona hali inabadilika. Mara nyingi inahusu kutokuwa na uelewa wa utamaduni wa kutafuta ajira, na mara nyingi hati za kuombea kazi huwa ndefu na pengine hazijaandikwa ipasavyo au zina maelezo ambayo hayafai. Tathmini ya ujuzi inaweza baini aina ya uzoefu wanayeomba ajira pamoja na kuwezesha waajiri nchini Australia kuelewa maelezo hayo. Kuna jumla ya mifumo mitatu ya tathmini ya vyeti vya elimu kutoka ng'ambo pamoja na uzoefu wa kazi nchini Australia. Mifumo hiyo inajumuisha tathmini ya ujuzi, utambuaji wa vyeti vya masomo kutoka ng'ambo, pamoja na kutambua masomo ya awali. Hebu tuchunguze kwa undani mifumo hiyo mmoja baada ya mwingine. uhamiaji wa wengi wanafahamu mfumo wa tathmini ya ujuzi ambao hutumiwa katika ombi la uhamiaji, na maafisa huwa hufanya tathmini katika sekta kadhaa. VETASSESS ni moja shirika la serikali linalotoa huduma hiyo kwa mamia ya waomba kazi Daktari Manta Chauhan ndiye meneja wa kitengo cha utambuzi wa ujuzi wa, wa kazi kwa ujumla katika shirika la Vetses. Huyu hapa akizungumzia tathmini ambazo shirika lake hufanya These occupations, you know, will cover managers, professional... kazi hizo zinajumuisha mameneja, wataalamu, mafundi, wafanyakazi wa mauzo wahudumu wa jamii au wafanyakazi wa utawala na makarani. Mchakato huo ni mchanganyiko wa uhitimu na uajiri, hauzuii waomba ajira ambao wameasili nchini Australia na wanatumia barua ya tathmini ya ujuzi wanapohudhuria mahojiano ya ajira. Tathmini ya ujuzi hutumiwa tu kusaidia katika tathmini ya ujuzi wa wahamiaji alisema, alisema Dr Mantha Chawana, ambaye ndiye meneja wa kitengo cha utambuzi wa ajira. Wahamiaji ambao wanaishi na kufanya kazi nchini Australia mara nyingi hufuzu kufanyiwa tathmini ya masomo yao ya ng'ambo bila malipo. Tathmini hiyo inalenga mafanikio ya kitaaluma, huwa inatambua elimu ya ng'ambo kwa kulinganisha na viwango vya elimu nchini Australia. Margaret Davis kutoka shirika la Amis Australia amependekeza kuchunguza kwa mahitaji kwa ajili ya taaluma maalum kwa ajili ya sababu zifuatazo: It's a regulated profession, such as the medical profession. kama si taaluma yenye masharti makali kama taaluma ya matibabu au ambayo inahitaji wanachama wa utaalam. Na wanaingia katika taaluma hiyo, si lazima wafanyiwe tathmini au wawe wanachama. B Davis ameongeza kuwa tathmini ya masomo inafaa wahamiaji ambao wamekamilisha miaka kadhaa ya kazi za kitaalamu nchini Australia na wanaamua kuongeza ujuzi wao kulingana na shahada waliopata hapo awali, once they have gained employment in a field. Hata wanapopata ajira katika sekta. Kwa mfano, watu wengi ambao ni wahasibu waliosomea ng'ambo wanaweza fanya kazi kama wahasibu wasaidizi au katika nafasi kama hiyo, ila baadaye wanaweza fanya masomo ya CPA au ya mradi wa CA. Masomo hayo yatawapa fursa yenye kufanya kazi kama wasibu kamili. Mchakato mwingine unaohusiana na tathmini ya ujuzi na utambuaji wa elimu ya kabla au RPL kwa ufupi. Mfumo huo hutumiwa zaidi kwa masomo ya siku za usoni. RPL hutathmini masomo, uzoefu wa maisha na kazi watakapopata sehemu za, za kusomea uzoefu wao ambao unaweza tumiwa kusomewa nchini Australia kwa muda mfupi wataweza kufanikiwa. Velana Pashonkova ni mhamiaji mwenye ujuzi ambaye ametumia mfumo wa RPL. Mfumo huo hutambua miaka kumi aliyofanya kazi katika sekta ya uchambuzi wa biashara pamoja na masomo aliyofanya kama mwalimu wa Kiingereza na Kirusi. Huyu hapa bi Sverna na maelezo zaidi. Because my diploma is so different from my career path. Diploma yangu and, kwa sababu diploma and, yangu inatofautiana na kazi ambayo nimefanya. Nilifanya kazi kama msaidizi katika sekta ya IT, it na mchambuzi wa biashara na diploma yangu ni mwa, mwasimu wa lugha za kigeni ilinibidi nitumie mfumo wa RPL katika shirika la Australia yani katika Computer Soci Computer Society. Niliandika barua ya RPL yenye kurasa 30 nikielezea uzoefu wangu wote wa kazi katika sekta ya IT, pamoja na kujumuisha barua zinazowafahamisha na nilipokea jibu baada ya mwezi mmoja. Chombo cha tathmini binafsi cha serikali ya Queensland husaidia kuchunguza kiwango cha elimu kabla mfumo wa RPL kutumiwa. Tembelea tovuti hii kwa maelezo zaidi: sclomatic.theworldclub.com.au. Mfumo wa RPL hutumiwa na taasisi za elimu pamoja na watoa huduma binafsi. Taasisi ya elimu hufanywa na vitengo vya serikali ambavyo viko ng'ambo. Idara ya mafunzo katika mkoa au jimbo unakoishi ina maelezo kuhusu jinsi unaweza wasiliana na mamlaka husika. The Good Career Guide ni rasilimali mpya yenye tovuti hiyo inayojumuisha maelezo kuhusu ajira, mifumo ya masomo na fursa za ajira. Kwa maelezo zaidi, tembelea tovuti ifuatayo www.goodcareguide.com.au. Na ile ya maelezo zaidi ya mfumo wa RPL inajulikana kama skillmatic.theworldclub.com.au. Naam, taarifa hiyo inahusu mwongozo wa makazi kwa wale ambao wamekuja nchini in Australia wakiwa na utaalam katika kazi tofauti, na pia wakiwa na shahada kutoka nchi za ng'ambo. Mnaweza kupata maelezo ya ziada kuhusu suala so hilo kwenye tovuti yetu sbs.com.au. Mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.