Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS na mwendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tutaanza kutema safa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo hivyo, kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBScom au mraba Swahili, ambapo utapata makala pamoja na picha na makala mengine zaidi, hata pamoja na ratiba ya makala tunapeperusha. Kwamba pia waweza kushiriki kwenye mjadala ambao tunaendesha kwenye tovuti yetu na kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani, ambayo ni facebookcom mraba SBS Swahili kwa sasa tuelekee katika swala la tetemeko la ardhi la nguvu ya 7.4 kwenye vipimo vya rikta ambalo limekumba maeneo ya fukushima na miyagi nchini japan na kusababisha kimbunga chenye mawimbi ya urefu wa zaidi ya mita moja kama ulivyosikia katika taarifa ya habari hapo awali ni kwamba tetemeko hilo limetokea mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi saa za japan ambapo idara ya utabiri wa hali ya hewa ya japan jma imesema kwamba hali hiyo imeendaliwa kwa tete na baadhi ya wakazi katika maeneo ya karibu ya eneo hilo wamehimizwa waende katika maeneo ya juu zaidi kwa ajili ya kuokoa maisha. Na kujua zaidi kuhusu maswala ya baharini, tunazungumza na mtaalamu wa masuala kama hayo, Bi Jen Mendo, ambaye anajiunga nasi kwa njia ya simu. Hujambo? Sijambo sana bwana Mgode. Naam, Bi Jen, maswala kama haya ya tsunami mara nyingi yanasababishwa na nini, na ni kwa nini yanaendelea kutokea mara kwa mara katika eneo hilo la Japan? Um, masuala kama haya ya tetemeko ya ardhi inatokana na um, natural causes zenye huwa hauna control at all nazo, na ninaomba nikiongea kidogo kwa Kiingereza <laughs> mtaweza kunieleza, tutajaribu kutafsiri kidogo yes. Kwa hivyo yanatokana na um, sections zenye ziko karibu sana na maji kama Japan. Ni country yenye imekuwa surrounded na maji na pia aria hizi zenye zinatokana na utetemeko wa la ardhi, aria hizi ziko less than 25 feet above sea level. Kwa hivyo kama hamna depth ya maji mengi sana, utapata kwamba tetemeko likitokea la ardhi pia um, bahari inakuwa affected nam kusema kuwa katika upana wa futi ishirini na tano kwa pengine ufaa wa wa maji inakuwa ni changamoto zaidi kwa watu ambao katika maeneo hayo ya Japan. Na sasa ni yapi ambayo inaweza kufanya kuakisha kwamba pengine hali kama hiyo isiendelee kuendima katika eneo hilo na kuwa uh, tatizo kwa wakazi? Kumekuwa na wa, tangu wakati tsunami zimeanza kutokana kwa nchi mbalimbali mbali kumekuwa na different organizations zimejaribu kuanza ku, kuwarn watu kwamba kama kuna section ya, ya government imetengeneza taratibu kwamba kukitokea na, um, signs za tsunami wanapeana uh, uh, warning kwamba kutakuwa na na tsunami. Kwa hivyo wanaeleza watu vile wanavyoweza taratibu za ku, kujitweka kwenye eh, problem za tsunami mm. Na kwa upande wenu kama wanasayansi, ni hapa ambao mnafanya y kuhakisha kwamba, pengine mnahakikisha kwamba watu wanakuwa na uelewa zaidi kuhusu masuala ya tsunami, basi wasikimbilie katika maeneo yao kutazama jinsi maji yanavyokaribia na pengine pia kuepuka madhara makubwa zaidi. Sasa tumeanza wakati, tumeanza wakati uh, community education kwa nchi mbalimbali, United Nations imechukua the front line kwamba wameanza kue, kueleza uh, wananchi kwa lugha zao. Kwa hivyo utakuta kwamba kwa villages, kwa vijiji mbalimbali wametengeneza um, silabasi ya shule yenye inaeleza watu wale wa, wa, wanaoishi karibu na bahari, wanaelezwa na wanafunzwa kwamba ukiona kwamba kuna waves zimeanza kufurika kwenye maji, usiende karibu na maji. Pia wanaelezwa kwamba wapande mahali pako juu kushinda pale, eh, level ya bahari. Na wengi sasa wameelimika sana, kwa sababu utaona kwamba um, mwanzo tulipokuwa tunapata tsunami, watu wengi walikuwa wanazama, wanakufa ama wanapoteza mali yao, lakini sasa wameanza kuwa, ku-take advantage ya hizo hiyo hayo maelezo na kumake sure wana- hata wakijenga, kuna taratibu za kufuata wakijenga nyumba zao. Nachuta kwamba maeneo ambayo ni ya Pacific, sana sana yanakuwa na matatizo kama ya tsunami. Je, kuna pengine wasiwasi kwamba yanaweza kahamia pia kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi na mabadiliko ya hewa suala, so, hili linaweza likaingia katika eneo la Bahari Hindi ama katika maeneo ya Mashariki ya Afrika? tuko salama kwa muda no mrefu. Um, tsunami sasa tunaanza kuona ni kwamba inaelekea karibu dunia nzima na hata ukisema karibu uh, area za uh, bahari ya Hindi tumekuwa na um, mild tsunami. Na ni kwa kwa sababu ya mambo ya climate change imeanza kufanya dunia nzima, tunakuwa in danger of vitu kama tsunami. Kwa hivyo hatuwezi kusema kwamba tuko sawa bahari la Hindi, anytime inaweza kutokea na kuna jinsi watu wanaweza kaepuka madhara ama jinsi ya kukinga tsunami kutokea, maana wataalam kwa mradi ma, wa, wanasayansi ni wataalam wa maswala hayo. Kuna tiba za saratani, kuna tiba za pengine, huenda pakawa tiba ya ukimwi hivi karibuni, na kuna tiba ya, ya vimbunga kama hivi, ama ni, ma, ni mambo ya mazingira ambayo hawezi kudhibitiwa na mtu yoyote. Kuna yale yanatokana na mazingira, lakini vingine vinatokana na, na... Uh, hali ya binadamu vile tunavyotumia, um, maji kwa, kwa rivers kwamba tunaweka dams mahali penye kuna maji, kwa sababu tunataka maji ya kutumia ya kunywa na nini. Hizo dams pia zinabadilisha vile, um, maji yanayoingia baharini. Kwa hivyo sasa wa, wa, wakati huu wameanza kabisa kuweka taratibu za Uh, mijengo ya dams kwenye nchi tofauti kuhakikisha kwamba hazigeuzi um, um, the rivers zikienda the wrong direction, kwa sababu hizo huwa zinafanya tunakuwa pia na mafuriko tu kwenye ardhi normal flooding yenye inatokana na dams vile tunazijenga. Kwa hivyo binadamu sasa tumeanza kuangalia kwamba yale ma, matatizo tunayale, ya tule, tunajiletea tuki, kwa, kwa, tukifikiria ni maendeleo tujiadhari sana. Huyo ni Bi Jen Mbendo, mwanasayansi na mtaalamu masuala ya bahari, akizungumza nasi, akifafanua zaidi kuhusu tetemeko hilo la ardhi ambalo limekumba nchi ya Japan kwa mara nyingine, ambapo watu wanahofia kwamba huenda tsunami huenda ikaikumba tena eneo hilo la Japan ambalo limegongwa. Bi Jen, shukran sana kwa kuzungumza nasi jioni leo. Nashukuru, kwaheri. Unaweza kusikiliza makala haya ambayo tumezungumza na BJN kwenye tovuti yetu SBS com mraba Swahili iwapo ulikosa kusikiliza moja kwa moja. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS com au mkoaju Swahili.