Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili SBS radio tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo. So kwa mzapata maelezo ya ziada pamoja na makala mengine ambayo tumepeperusha kupitia tovuti yetu SBScom au mraba Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia mapema wiki hii, mmoja wa viongozi wakubwa ambao pia wenye uvutio na ushawishi mkubwa katika masuala ya kidini, hususan dhehebu la Kikristo, na Daktari Paul Gitwaza alifanya ziara nchini Australia, na tulipata fursa ya kuzungumza naye kuhusu ziara yake na yale ambayo amechangia na baadhi ya waumini, na haya ndiyo aliotueleza tulipozungumza naye. Naitwa Paul Gitwaza, mimi ni mchungaji wa kanisa la Zion Temple Celebration Center Rwanda, Kigali lakini nina makanisa tofauti kwa nchi to, uh, kwa nchi mingi eh, kwa mfano huko Burundi, Congo DRC Congo eh, huko Ulaya hata na Marekani. Eh, kazi ninayofanya hasa ni kuhubiri na kusaidia mioyo ya watu hata na kusaidia community. Pengine kwa wale ambao hawakujui, kazi hiyo ulianzaje na nini ambacho kilikutuma kuingia katika hii kazi? Kazi hii nili, nilianza wakati nilikuwa mtoto kidogo. Mimi nimezaliwa kwa nyumba ya mchungaji, basi nikakomaa nikitii neno la Mungu na nikipenda Mungu, lakini sana zaidi hii kazi nilianza wakati jenoside eh, ilikuwa ikianza Rwanda hapo nilisikia mwito wa Mungu kuniita ili niende kuanzisha kazi ya upatanisho na umoja katikati ya Wanyarwanda na kuwa kuwaombea ili wapate kuwa na uhusiano na Mungu tena na uhusiano kati yao. Unapozungumzia mwito kutoka kwa Mungu, mtu, kwa wale ambao pengine si Wakristo, mwito huo unaupokeaje? Mtu anaweza kujuaje kwamba amepokea mwito wa kuwa mhubiri? Ndio, mwito huwa unatokea sana sana kwa jinsi unajisikia unaweza ukakuwe na ndoto fulani za kwenda mahali. Mimi nilikuwa na ndoto za kuja Australia kwa mwaka wa tisini na tatu, nilienda Kenya Nairobi, nilikuwa na mpango wa kwenda Australia e, hadi mwaka tisini na nne, wakati hiyo maangamizi genocide ilikuwa ikuwa hapo Rwanda, nikasikia ninageu ndani yangu nakosa amani, nikaelekezwa kwenda Rwanda na kuacha kukuja hapa Australia. Hiyo ndio ninayoita mwito, ni kitu ambayo kinakuja kinakuondoa ndani ya mipango yengine ambayo kumefikiri. Na kwa kawaida kanisa ziko nyingi, uh, barani Afrika kama pa Australia, pengine kwa muda ambao umekuwa hapa, unaona karibu kila kona kuna sehemu ya watu kujiburudisha kwa pombe na vingine, na Afrika ni vilevile vile, kila kona kunakuwa na kanisa. Hali hiyo inakuwa pengine ni ku, ni ushindani kidogo kwa makanisa gani ambayo itapata wengi zaidi, ama inakuwaje? Hapana, unajua um, watu wana namna ya kufanya kazi. Nikisema iti au wameanza kanisa hapa na wengine wanaanza kanisa pale, ni mambo ya kushindana? Hapana, haiko mambo ya kushindana. Unaweza ukakuwe na, na watoto wengi nyumbani lakini kila mtoto anapenda Eh, ana ki, ki, maumbile yake, ana jinsi anavyosikia kanisa. Sisi wote hatuwezi kuingia ndani ya kanisa moja, kwa sababu kanisa ni mwili na mwili una, ukiangalia mwili una vipande vinavyojigawanya hivyo, vipande vyote vikikutana pamoja vinageuka huyo mwili, na kanisa ni hivyo. Mmoja atakuwa mashariki, mwengine magharibi, mwengine kusini, kaskazini, lakini wote wanamtumikia Mungu mmoja. Hatuna shida na, na tuzungumze sasa, ziara ambayo umefanya hapa Australia. Ulisema kwamba ulipata ndoto ama ulikuwa na nia ya kuja Australia mwaka tisini na tatu, ukabadili mipango ukaelekea uka Rwanda badala ya Australia, ambao pengine kwa upande wa mwili ilikuwa bora zaidi, maana ni safari fupi zaidi. Sasa mwaka huu umefika Australia, yale ambayo ulikuwa unatarajia kuona ni yale ambayo umepata, ama ni tofauti? <laughs> Hiyo ni swali nzuri sana. Actually nilifika hapa Australia kwa mwaka wa elfu mbili na moja e, wakati nilifika hapa nilikuta kweli hali ya maisha hapa ni mazuri. Hata ukiangalia na jinsi nchi inavyojengwa ina, inashtua hata kwa macho, ukiangalia kweli unafurahi, lakini e, si kupenda kubaki hapa hiyo mwaka wa elfu mbili na moja kwa sababu nina kazi ya kufanya kwanza hapo Rwanda. Isipokuwa mambo nilikuwa nikifikiri juu ya Australia, wakati niliona na macho niliona ni zaidi tena. Australia ni nzuri sana, nimeipenda. Isipokuwa kuna mahali ambapo nimepewa na Mungu wa kutumikia kazi, hapo ndipo mimi nipo. Lakini Australia ni mzuri sana. Na ziara ambayo umeanza mwaka huu hapo nchini Australia kwa mara ya pili sasa kusema, mwaka elfu mbili na moja sasa lakini kwa mara hii umekuja Uh, pengine tuseme rasmi kama mhubiri, ni nini ambacho haswa kimekuleta na ni yapi ambayo umeweza kuchangia na wale ambao wamekutana nao? Ndiyo, kazi ambayo hiyo kwanza ninafanya hapo Rwanda, eh, kabla ya kufika hapo Australia ni kazi ya kusaidia Wanyarwanda hata wa Burundi, wa Congo, eh, au watu wametoka kwa vita. Ninawasaidia kwa kujijenga kuji kimwili na kiroho sasa hata nimekuja hapa Australia kuangalia hiyo community ya watu ambao wanaotoka kwa, ma, kwa nchi hizo, ili nao niwaambie wapashe kuzi, kujijenga kimwili na kiroho. Sana sana mambo ambayo tumepitia ko huko kwetu huwa yanawafuata wale wakimbizi au wale wandugu zetu waliokuja huku Australia au Marekani au Canada, huwa ninatembea huko ili nisa, nipate kuwasaidia kujiunga na Mungu na kujiunga na, na wenzao, kusikue mkongomani wa Australia, Mnyarwanda Australia, Mtanzania wa Australia, Murundi, ili waanze kuchukiana hapa. Hapana, wajisikie wote ya kwamba ni mtu mmoja. Nimekuja kufanya mikutano nao, lakini mikutano ya injili ya Bwana, lakini sana sana na kuwasaidia kwa kiroho, ili wapate kukua na hope kwa maisha yao. hiyo ni kuna nimeiona sana watu hapa wamekuja, lakini e, wangali na hizo shida ambazo na tatizo ambazo wametoka to, huko kwetu, wanazooga kutokuaminiana. Hata e, unakuta watoto wana shida ya integration na wazazi wao. Sasa ninajaribu kuwasaidia ili wapate kweli kujiunga pamoja na Mungu hata kivyao pekee. Kama jiunga nasi, tunazungumza na mhubiri Paul Gitwaza ambaye anatembelea Australia kwa mara ya pili, lakini ikiwa ni kwa mara ya kwanza kama mhubiri. Mara ya kwanza amesema pawali ilikuwa ni kama tu ziara kujizoesha mji kidogo. Tukizungumzia neno ambalo umetaja pale kwamba unakutana na watu kutoka eneo ya maziwa makuu ambao wamekimbia vita na kujaribu kuwahamasisha ili wasishikilie mambo ya mtengamano, ni nini haswa ambacho kinakufanya uchukue hivyo na kwa wale ambao pengine wako huku ambao pengine huenda wakawa wamesahau yale ambayo yalipitika Kongo, Rwanda na Burundi, ni kwa nini unatilia mkazo umoja wa watu kutoka mataifa hayo? E, sana sana wekea mkazo hapo, kwa maana hawawezi kuendelea mbele ikiwa hawajijitoa mo ile mizigo ambayo walitoa kwao. Kitu yengine ukiangalia hao watu tunawahitaji kwetu, ikiwa kweli wamepokelewa na Australia ni vizuri, lakini wasisahau kwao, na hapo kwao ni, ni mahali ambao wanakuwa na wababa zao wamama, hata wa, wa ndugu zao wangali huko. Sasa wakisahau huko au wakiendelea kuwa na hiyo chuki ya huko eh, kweli itakuwa vibaya, watoto wao kusipokuwa na shina au mizizi ambapo mahali walipotoka. Mimi napenda waendelee kufikiri kwao, hata na kusaidia. Najua mtu akiwa hapa Australia na maisha mazuri zaidi ya wale wako hapo Afrika, na hiyo hata wasaidia wandugu zao huko. Tena kitu ingine, hiyo mavita yote inayokuwa huko kwetu unakuta nao hata wanaingia kwa hiyo mavita wakiwa hata mbali, kwa sababu wana hela, wanatuma hela huko, hata wanaongea na hao uh, wa waribos ambao wiko ndani ya, ya pori huko wakigombana, ni wandugu zao nao, hata nao wanawasaidia. Sasa si tunapenda kama watoto wa Mungu tusi tusilete mashida ambao e, eh, mainchi iliyo tuzaa tuitafutia amani kuliko kuitafutia mashida. Kuna wengine hata hawaingie kwa hiyo mavita ya kipolitiki au nini, lakini hawafanye kitu kwao. Sasa mimi nimekuja kuambia tafadhali kwenu kutabaki nyuma, jaribu jenge nyumba hapo, jaribu saidia kitu kidogo ambao na sisi tatusaidia kuinuka. Sisi ambao tumebaki huko tunawahitaji, tunahitaji eh, kusaidiwa na wandugu zetu hapa. Hiyo ni upande mmoja kwa wale ambao wako hapa na kwa wale ambao wako nyumbani Afrika ya Kati, hususan na hususan katika taifa la Kongo ambalo unafahamu vizuri kama mzawa wa Kongo, na unajua matatizo ambayo yanakumba taifa hilo ambalo kwa sasa kuna tatizo la uongozi. Kisema tatizo la uongozi ni kwamba kuna upande mmoja ambao anasema rais lazima aondoke, na wengine anasema mwache abaki pale aandae uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kama kiongozi wa dini, kiongozi wa kiroho ni ushauri upi ambao huwa unatoa kwa viongozi kama hao, kuweza kuheshimu katiba pia na kuheshimu maisha ya watu ambao wengi wao wanaingia barabarani kuandamana na wengi wanasalia uh, hospitalini na wengine hata kuzikwa? Kweli, ukiangalia um, shida leo ambayo iko hapo Kongo, na inatuangaisha sisi sote, lakini kitu inaweza sema kama mtumishi wa Mungu sisi tunaombea amani ya nchi yetu, tunaombea amani kwa government, ambani kwa wananchi, kwa kila mtu yeyote. Kitu ambacho kinaweza leta amani Kongo chochote, sisi kama watumishi wa Mungu tunakipenda. Hatupendi vita, hatupende watu kufanya hiyo miandamano, eh, mi, mi ya kugombana au kusema mambo mingi. Sisi tunapenda tu amani, ikiwa rahisi E, au ikiwa government e, wanapenda kufanya kitu jameni, ni vizuri na kuongea na wananchi. Chenye wananchi wanataka, ndicho kinaleta amani e. Mimi naweza sema tu e, government ya Kongo iongee na wananchi, wajue wanahitaji nini. Chenye wananchi wanahitaji, hicho ndicho kitatupatia amani. Kuna mara mnatoa ushauri kwa viongozi kama rais ama hata gavana wa mikoa ama hata meya ku kuweza kumpa ushauri kwa jinsi ya kuongoza kwa upande wa kiroho na kwa upande mwingine, na iwapo mnafanya hivyo, kuna wasiwasi kwamba pengine waumini wakija kanisani nasema kwamba pengine pasta fulani anaegemea upande wa serikali, mwingine anaegemea upande wa upinzani na, na kama ikiwa ni hali hiyo, mnatatua swala hilo namna gani? Kweli eh, tungali na watu ambao wana mafikiri tofauti ukiongea na, ma, na rais magavana, wamoja wanasema eti umeingia ndani ya politics, usipoongea nao wengine wanasema eh, nyinyi watumishi wa Mungu hamtumikie tena Mungu leo, kwa sababu ndani ya Biblia wale manabii walikuwa wakiongea na, wa, na wafalme, wanawaambia mambo ya kufanya sasa unakuta kila mtu ana, ana mafakiri yake, lakini kitu ambayo naweza sema politics na dini au na, na mambo ya kuamini mungu si tofauti, kwa sababu wote wanasaidia watu. Wale washiriki ambao ninao ndani ya kanisa, mbele ya kukuwa washirika wangu kwa kanisa, ni wananchi na wanatawaliwa na president sasa kwa hiyo kuna kazi mimi nitafanya na kuna kazi ambayo rais atafanya. Kazi yangu mimi nitafanya, nitajaribu kuangalia roho zao na rais naye ataangalia miili yao. Kwa hiyo tunasaidiana kwa huyu mtu ambao ana roho na mwili, mimi kazi yangu ni kuangalia roho na rais anaangalia mwili, ikiwa huyu mtu anaishi vizuri, anakula vizuri, analala vizuri. Sasa kitu yengine mimi naweza nikaongee na rais nikamwambia, okay rais, ninakuomba Eh, mimi ninaombea watu ili wapate ku, uh, kukua na uhusiano mzuri na Mungu hata na wengine. Na wewe nime, ningekuomba ufanye hivi na hivi, utafute Mungu na wewe, kwa sababu na rais naye naye ni mwanadamu, inafaa kuwe na hiyo uhusiano na Mungu Eh, ikuangalia kweli hata na rais naye anaweza akakuwa mshirika wa kanisa, kwa sababu naye ana roho, anapenda naye eh, ahubiriwe. Sasa ikiwa kuna shida kwa rais, mimi ninaenda kumwangalia, namwombea na, muombea na counseling. Kama ana shida na mimi, namsaidia kwa hiyo. Siwezi sema ya kwamba ni politiki ambayo tunafanya, lakini nao ni wanadamu, wanasaidiwa hiyo kazi ni kazi ya Mungu. Na Wakristo wasione ya kwamba mtu ameingia ndani ya politiki, lakini rais ni rais, lakini naye ana roho, anapenda mtu wa kumsikiliza wa kumwombea hata na kumsaidia. Tunajua siasa kama dini ni, ni swala la, la hesabu. Ukiwa na wafuasi wengi kanisani, vile vile pia kanisa litakuwa kubwa, na ukiwa na wafuasi wengi vile vile utapata madaraka uh, katika serikali kuna mfano pengine kuja kumuona siku moja bwana Gitwaza, akiingia naye katika siasa na kuchanganya vitu viwili? Hapana, mimi siwezi changanya, siwezi ingia kwa politics, kwa sababu politics ni ya rais au wale magavanas, lakini mimi ni pasta. Isipokuwa rais akisema, bwana Gitwaza, nisaidie hapa uniombee hapa au nishaurie watu hivi, ninaweza msaidia, lakini sitaingia. Kwa hiyo kiti, hiyo si kiti changu, ni kiti chake. Naye rais akisema oke, okay, bwana Kitwaza, napenda leo kushiriki kwa kanisa yako leo, ningependa e, nikuje mniombee au nipane eneno fulani la kuhimiza kusaidia washirika, nitaongea na rais na akifika, ni rais wa nchi nitampatia kiti na hata na kuongea na Wakristo kwa sababu ni wananchi wake. natunaona kwamba ziara yako inakaribia kufika mwisho wake hapa Australia. Huu ndio mwisho wa kukuona huku ama kuna kuwa na mengi zaidi ambao wale ambao wamezungumza nao na wale pengine ambao hawakupata fursa ya kuweza kuonana na kusikiza yale ambao walikuwa wanachangia watapata fursa nyingine ama ndio mwisho? Hapana, Australia ni, ninapenda Australia sana kama vile nilivyosema, nilitaka kuja huku kwa mwaka wa 93, 93 eh, tisini na tatu. Ninapenda Australia na ningali na kazi ya kufanya aa, sana sana watu wa Ziwa Kubwa wangali wananihitaji nikuje niongee nao niwahubiri niwaombee hata na kuwapatia mashauri fulani fulani, kwa hiyo nitarudi Wenye hawakuniona wataniona. Hiyo wakati, nafikiri mwaka ujao mwezi wa Aprili nitakuwa hapa. Kwa hiyo hadi wakati huo, ujumbe ni upi kwa wale ambao wanarasikiza mazungumzo haya? Ujumbe ninaowapatia ni ujumbe wa amani. Nawambia tunakaribia Krismas, nawatakia amani, amani ya Bwana Yesu kwe na nyinyi. Tena kitu chengine naweza watakia ni kukumbuka ya kwamba Mungu amepana amepana hiyo gift, amepana gift kwa dunia. Sisi ambao tunaamini Mungu tunaamini ya kwamba eh, Yesu ni gift ambayo tumepewa. Kwa hiyo na nyinyi msisahau kupokea hiyo gift na msaidie hata na wengine. Kwa hiyo wakati wa Christmas, mkumbuke mayatima, mkumbuke wajane, mkumbuke watu ambao wana mashida kadhalika. Hii ni wakati wa kuchangia, usikule wewe pekee, kusivae wewe pekee, kumbuka kuna wengine wanapitia ndani ya mashida, kumbuka nchi ya Syria ambayo inapita ndani ya shida, kumbuka huko kwetu Afrika, barani la Afrika, kumbuka Somalia, kumbuka watu ambao hawapata baraka kama hizi kwa wakati wa krismas. Ujumbe mzuri. Nadhani tunafikia mwisho wa mazungumzo. Asante kwa kuzungumza nasi na kila la heri katika kazi unafanya. Asante sana, barikiwe. SBS Radio, wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo, mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.