Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Na mwendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS Radio, kutangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo sasa. So, upata maelezo ya ziada pamoja na makala mengine tunapeperusha kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wa Facebook ambao wanaone ni facebook.com mraba sp Swahili tuandikie, pamoja na kupenda ukurasa huo na kuchangia na wenzako. Na kama ulivyosikia katika taarifa ya habari, ni kwamba kumekuwa na maandamano katika miji kadhaa mikuu duniani kumtaka rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila kujiuzulu. Na jana ilikuwa ni siku ya mwisho ya utawala wake, lakini uchaguzi umeahirishwa, ambapo upinzani wa taifa hilo unasema kuwa ni jaribio la Kabila kusalia madarakani na kutaka kujua mengi zaidi kuhusu inayoendelea nchini Kongo, tuelekee sasa kule Bukavu kujua ni yapi ambayo yanajiri tukizungumza na mwandishi wetu Bwana Biobe Malinga ambaye anajiunga nasi kwa simu kwa sasa. Hujambo, Bwana Biobe? jambo sana, Bwana Bode Nyigira. Namkuu sasa hali iko je hapo nchini Congo, na watu wanasemaje kuhusu siku moja baada ya utawala rasmi kukamilika wa rais Kabila? Jirani ni kwamba hali kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni asintofahamu, chochote kile kinaweza kikatokea na itakuwa matokeo kama nayo kwa sababu kumekuwa na patashika au kumekuwa kama vile eh, hali ya ambavyo paka na panya, ishi, na panya wanavyoishi kila mmoja akivizia mwingine na ndiyo hali ilivyo kwa sasa. Serikali ya Kabila mpaka sasa hivi, askari polisi pamoja na askari jeshi walinzi wa rais wanatawanya kila eneo ili kufanya doria, lakini licha ya hiyo ni kwamba raia wana ile shahuku ya kuingia barabarani ili wahandamani, na ndiyo hali iliyoko kwa sasa na kama ulivyodokeza do, hapo mbeleni ni kusema kwamba muhula wa rais Kabila uliisha hiyo jana muda wa saa sita za usiku, na muda huo huo raia manyumbani kwao aonisha ya kwamba serikali imetawanya majeshi na askari polisi. Kila mmoja alisikika ki, akipiga firimbi ngoma, au na ambaye ambaye hakukuwa na ngoma alikamata dugwa au chungu yake kuonyesha kwamba mula wako umemalizika, bwana ondoka. Hiyo ndio hali ambayo uko kwa sasa hapa Kongo. Na vyombo vya usalama vinasemaje kuhusu wanaotaka ama wanaokuwa na nia ya kutoka barabarani kuweza kuandamana na kuweza kuitisha rais Kabila aondoke? Vitisho ndio vimeendelea, mkuu. Kwanza wa polisi katika mji wa Kinshasa, bwana Kanyama alisema kwamba alitoa matamshi mpaka kwa sasa ambayo watetezi wa haki ya kibinadamu anasema ni maneno data Aliambia watu hivi: ukitaka kutoka kuandamana, basi wewe nenda ukaangalia picha ya mama yako, picha ya mke wako, au picha ya mdogo wako, au picha ya baba yako, na ujue kwamba huko hutarudi salama. Na kwa muda huu ninayokwambia, si mji wa Bukavu pekee, duka zimefungwa, soko zimefungwa, japokuwa kuna wale ambao wa upande wa serikali ndio wanajaribu kuonyesha sura ya kwamba kuna hali nzuri ambao wanafungua maduka madogo madogo, lakini kikawaida ni kwamba hali si salama, kwa sababu maduka makubwa yamefungwa, masoko makubwa yamefungwa, na hata barabarani kupata teksi ni tatizo. Hata wale wafanya eh, teksi ndogo wale ambao tunaita hapa bodaboda ambao wanatumia mapikipiki haziko kabisa. Nam kidogo tusikie kidogo yale ambao viongozi wa kisiasa wanavyosema, hususan na kiongozi wa moja, wa wanachama wa upinzani bwana Martin Fayulu, alikuwa naye kusema kuhusu uongozi wa kabila Mr. Kabila the... rais Kabila alizuia tume ya uchaguzi kuandaa uchaguzi na lazima awajibike na kung'atuka madarakani. Kabila until... atasalia madarakani hadi pale rais mpya atachaguliwa, hakuna kitu kitakachofanyika. Kama kuna mtu ananuia kuzua vurugu katika mji huu, watapambana na askari kama sehemu zingine zote duniani. Nam, kama unavyosikia hapo, ni bwana Fayula wa chama cha upinzani akizungumza, akisema kwamba Rais Kabila alizuia uandalizi wa uchaguzi na kwa hiyo lazima aondoke. Na pia unasikia kwa upande mwingine, bwana Lambermend alisema kwamba atakayetoka nje atakabiliwa na vyombo vya usalama. Ni kusema sasa wananchi wanakuwa ni mateka nchini mwao, ama hali imekuwaje? Hiyo ndio hali kwa sasa. Umesema vizuri, ni kama watu wameshikwa mateka, ni kama watu wako wameshikiliwa na uwasi fulani, kwa sababu mtu ambaye yupo katika nchi yake na ananyimwa kile anachokitaka kama mwananchi, hiyo si hali nzuri. Gode Migerano, nimekuambia kwamba mpaka sasa hivi, na unajua tunakaribia katika mjesha wa wa Christmas, angalau watu ambao walikuwa na pesa zao kwenye benki mpaka sasa hivi wananyimwa ile fursa, kutokana kwamba kuna hali ya wasiwasi. Na kwa muda huu tunavyoongea ni kwamba serikali imetumia ukakamavu, hata kwamba kulikuwa ile mazungumzo ya senku ya yani ya umoja wa makanisa ya Kikatoliki ambao ulikuwa ukitakika kuitisha mazungumzo ya pili ya ambao waliitishwa wakakatisha, kwamba basi tunaitishwa na Papa huko Roma, lakini tutakuja kurejelea meza ya mazungumzo. Ghafla ilishtukiza watu, leo serikali imetangaza serikali yake. So hiyo inaonekana kwamba serikali kiukweli inashika watu au inateka watu mateka, na haija ile nia ya kusema kwamba inaweza kuondoka madarakani. Na ripoti kuwa kuna baadhi ya uh, wanachama wa upinzani ambao wamepewa kifungo cha nyumbani, uh, na wengine kukamatwa na polisi, ni kweli ama ni, ni uvumi ambao unasambaa kupitia hali ya sintofahamu? Na hiyo ndio nili nilitaka ni, kudokeza ni kwamba serikali, watu wengi kwa sasa wana ile eh, shauku ya kutoka, lakini wanakosa wale ambao wanasema kwa liga lugha ya Kimombo wani wa materi, yaani wahamasishaji, kwa sababu serikali inafanya kila mmoja ambaye anaweza kuwa wa kwanza kuhamasisha wengine kuingia barabarani wanamfunga kwa muda. Ninaokuambia kwa ni kwamba watu hamsini tayari wamekamatwa katika maeneo ya mashariki mwa Kongo, hususan eneo la Goma, ambayo ndiyo ngome kuu sana ya vijana hao ambao tunaita Lucha. Wamekamatwa na si hao tu, utasikia kama e, Lubumbashi kuna wengine wamekamatwa, Kinshasa kuna wengine wamekamatwa. Kwa hiyo wapinzani, yule ambaye yeye anajionyesha kwa msafara wa kwanza kuonyesha kwa kama yeye ndio anaweza kuwa wa kwanza kuandamana basi, serikali haimezeshe hai mate ampe hai kabisa ule muda wa kusema kwamba anaweza fanya kile ki chochote ambacho anaweza kutaka kukifanya. Ni kama eh, wengi wadadisi wa masuala ya kisiasa hapa Kongo anaanza kusema kwamba imekuwa zaidi sasa hata ya alivyokuwa akifanya hayati Mobutu Sese Seko Kuku Ngbendu wa za Banga. Kawaida pakiwa na hali kama hii, eneo la kaskazini ama kusini mashariki mwa Kongo, hususan eneo la Uvira kusini, kuna huwa inakabiliwa na matatizo zaidi kwa upande wa amani pamoja na kwa upande wa watu kuandamana na, na vurugu zaidi. Nikusema kwamba msimu huu hali ni hivyo hivyo, na pia nikusema uongozi wa nchi jirani kama Burundi na Rwanda wanapasha ku, kuandaa kupokea wakimbizi ama itakuwaje kwa muda huu migerano ni kwamba wakimbizi wakongomani wanaondoka ni wengi watu kutoka baraka huko fizi na watu kutoka uvira ni wengi mpaka sasa ambao wanaondoka na nikwambie kwamba tarafa la fizi na uvira kwa sasa ni tarafa mbili ambazo kwa sasa hivi zilimkubali kabila kwa asilimia mia mwaka wa alfu mbili na sita na wakamkataa wakamkataa kwa asilimia sabini mwaka alfu mbili na kumi na moja kwa hiyo ni tarafa mbili ambazo zinaonekana kama tarifa, tarafa adui sana kwa kabila kwa hiyo watu mara wanapojiuniwa wafanye maandamano katika maeneo hayo e, mwezi mwezi mwezi Oktoba uliopita ulisikia kulikufa watu watano ambao polisi iliwashambulia kwa risasi walipotaka kuandamana. So watu wa maeneo hayo kiukweli, wanaondoka kwa wingi kutoka kwenda nje ya nchi. Hatma ya mgogoro huu utakuwa ni upi? Viongozi wa Uvira, viongozi wa kusini mwa Kivu wametoa ushauri wowote wa na pia vyombo vya usalama vimetoa ushauri wowote ama watu ni kuendelea kuwa katika hali ya tahadhari. Unajua, serikali inapopata upinzani lazima itumie mbinu yoyote, ujanja ujanja, ili kukokota watu serikali ilivyotangazwa kwa, hivi, ambali, ukosizi, kwa sasa hivi ilikuwa nikisema kuna mbunge ambaye alichaguliwa huko sivi wa upande wa upinzani, sasa hivi ametangazwa kuwa waziri. Na huko Uvira pia aliyekuwa mpinzani mkubwa aliyekuwa bega kwa bega na Vitali Kamere naye amekuwa eh, amekuwa pia waziri. Kwa hiyo yote ni njia ya kuonyesha kwamba serikali inataka kuwatumia watu hao kuwashawishi watu wasiwe na ile nia ya kuondoka na kutoka na wakuu. Viongozi tu wa serikali wamekuwa wakitoa mwito kwa, kwa raia kutotekeleza, kutotetemeka, kutotoka kwenda nje ya nchi, kuwaonyesha madhara ya ukimbizi. Na mwito ni mwingi tu kutoka upande wowote, lakini raia bado wana wasiwasi. Kwa hiyo kuteuliwa kwa, yu, kwa bwana Kamere na, we, na wenzake ambao wana ushawishi mkubwa katika maeneo ya kusini mwa Kivu ni kusema kwamba kutapoza pengine hasira ya wananchi ambao walikuwa wanashinikiza rais aondoke, ama hakutakuwa na tofauti yoyote. Sidhani kama kutaleta suluhisho yoyote, kwa sababu katika serikali zote zinazotumika watu wa mashariki hasa sana Fizi na Uvira wamo ndani bunge la, bunge la la mikoa kwa sasa hivi. Unajua Kongo ina mfumo kama ule wa Marekani wa mikoa kujitawala, bunge la mkoa sasa hivi linaongozwa na mtu wa Uvira na gavana naibu governor wa mkoa anatoka huko Fizi, lakini licha ya hiyo haitulize yoyote. E, ofisi ya rais mwenyewe inaongozwa na mtu kutoka Fizi. Kwa hiyo watu wanaonekana kwa, wanaona wameshaona, wame, wamesha sasa, nini ambacho serikali inataka, na wengi wanasema kwamba hebu ane hii inawezekana ni njia ya rahisi kufanya hivyo tu, lakini hakuna chochote ambacho kinaendelea. Nidhani kama hiyo itakuwa moja ya njia ya kusema kwamba kutuliza watu. Labda tungoje nini kitatokea hapo kesho, Migirano, kwa sababu mimi si mungu ambaye anaweza nikatabiri lakini sidhani. Bwana Biobe, shukrani sana kwa uchambuzi ambao umetupa pamoja na maelezo ambayo umetupa. Tunaendelea kufuatilia kisa hiki kwa karibu sana. asante sana Godi Migirano na kazi njema. Huyo ni Bwana Biobe Malinga, mwandishi wetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akitupasha taarifa kuhusu yanayoendelea kule Kongo baada ya siku moja ya kukamilika kwa rasmi kwa uongozi wa rais Joseph Kabila. Na kama utaka maelezo ya ziada pamoja na taarifa zingine kama hizo, tembelea tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbscomau mkowajuu Swahili.