Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wazasikiza makala haya kama ilivyo kawaida kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazasikiza pia makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalia wiki hii, utawala wa Omar Al Bashir kama rais wa saba wa Sudan ulikwisha jeshi la taifa hilo lilimfunga mwanaume aliyetawala Sudan tangu mwaka 1989 baada ya maandamano ya raia dhidi yake, ila kitakachofuata kwa Sudan kinazua wasiwasi kwa watu wa Sudan sawa na uongozi ambao umeondolewa mamlakani. Omar Al Bashir amekabiliana na madai ya udanganyifu wa kura, uhalifu wa kivita na hata mauaji ya kimbari katika miaka 30 ya uongozi wake kama rais wa Sudan. hata hivyo wiki 16 za maandamano zimekuwa kizuizi kigumu kwa kiongozi huyo mwenye miaka 75 kushinda. Amebanduliwa mamlakani na kufungwa na jeshi la taifa hilo. Tangazo la mageuzi ya serikali lilitolewa na waziri wa ulinzi wa Sudan Awad Muhamed Ahmed Ibn Auf Wal. Natangaza kuwa kama waziri wa ulinzi na kiongozi wa baraza kuu la ulinzi, tunaondoa utawala huu na kufunga kiongozi wake baada ya kukamatwa kwake katika sehemu salama. Bwana Ibn Auf amesema kuwa Sudan kwa sasa itaingia katika muda wa miaka miwili ya uongozi wa kijeshi itakayofuatwa na uchaguzi. Bwana Ibn Auf ataongoza baraza tawala la jeshi. Ametangaza hali ya dharura nchini kote pamoja na kusimamishwa kwa matumizi ya katiba ya nchi hiyo nchini kote. Ila tangazo hilo limezua wasiwasi katika jamii ya kimataifa. Alipozungumzia hali ilivyo nchini Sudan, msemaji wa idara ya jimbo la Marekani Robert Paladino alisema kuwa watu wa Sudan wanastahili kuwa na mageuzi ya uongozi ya amani katika chini ya miaka mbili, na Marekani inaunga mkono Sudan yenye amani na demokrasia. Marekani inaendelea kuomba mamlaka ya mpito wajiuzuie na waruhusu ushiriki wa raia ndani ya serikali. Hata hivyo, maoni ya wa wasudani wengi ni makali kuliko kauli ya viongozi hao wa Marekani. Tarek Ahmed ni mmoja wa waandamanaji aliyekuwa nje ya makao makuu ya jeshi la Sudan katika mji mkuu wa Khartoum. Bwana Ahmed amesema kuondoka kwa serikali ya Bwana Al-Bashir na kuwa na serikali ya kijeshi hakutoi mageuzi ambayo watu wa Sudan wanataka kwa sababu Utawala huu unajaribu kupumbaza watu wa Sudan kwa kubadili ngozi yake. Mpango wao ni kuondoa kichwa cha kiongozi Omar Al Bashir na kumweka sehemu salama, na hawataonyesha watu kama yuko kizuizini. Nao walioandaa maandamano ambayo alimwondoa bwana Al Bashir mamlakani wanawaomba waandamanaji waendelee na maandamano yao nje ya makao makuu ya jeshi. Wito huo ni kinyume na amri ya jeshi ambayo wanajaribu kutekeleza kwa watu kutokuwa nje. Hisia kama hizo ziko pia miongoni mwa wasudani wanaoishi ng'ambo. Hisio hizo ni sawa na hisia zinazozungumziwa katika mitaa ya Khartum. Amal El Tayeb ni mwanaharakati mwenye asili ya Sudan na Marekani. Bi El Tayeb amesema kuwa uongozi wa kijeshi ni sawa na utawala ulioondolewa na My personal concerns are that, uh, wasiwasi wangu binafsi ni kwamba utawala huu ni sawa na wazamani, like, uh, si tofauti na kubadili sura uh, ya viongozi like, ni kama kugeuza senti upande mwingine. Kwa hiyo utawala huu sio tunaotafuta like, sio uongozi tuliyofanyia maandamano au outside. kile ambacho so, watu walifia Serikali ya Uingereza nayo pia imetoa wito pawe mageuzi haraka, ili utawala wa uraia uanze, ila hata kama hali hiyo itaendelea kuchunguzwa kwa karibu, kile ambacho watu wa Sudan wanataka na kile ambacho watapata inawezekana kuwa vitu viwili tofauti. Hali hiyo ina maana kwamba matatizo ya nchi hiyo ambayo imekumbwa kwa matatizo kwa muda mrefu huenda mwisho wake ungali mbali. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs com au mkoa juu swahili. Makala haya yaliandikwa na Sunela Wosti na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au swahili.