Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa Kiswahili, tutatangaza kwenye mita bendi ya SBS Radio, FM na kwenye mtandao pia kama una vifaa unavfaa hivyo. Sasa sikiliza makala yetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook pamoja na kwenye tovuti yetu ambayo anwani ni sbs.com.au mraba swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, swala la tamaduni na mila ni muhimu kwa kila mtu na kila jumuia, na hususan kwa wale ambao wanaishi ughaibuni ambapo ni mbali na sehemu ambapo utamaduni na mila huwa inaonekana wazi kama ilivyo kule nyumbani. Tukielekea sasa mjini Melbourne ambapo kuna shirika moja ama pengine tuseme mwandalizi ambaye amejitolea kuandaa sherehe maalum ya kimila na kitamaduni ambayo ataweza kuchangia nasi. Tutaanza pengine kujitambulisha, kisha tutapochangia mengi zaidi kuhusu tendo ambalo amefanya. Hujambo, uh, si jambo bwana Godi, pengine tungeanza kwa kujitambulisha na kutueleza ni nini ambacho umeandaa. Jina langu ni Mshirika Bieru, kutoka mji wa Melbourne, Victoria. Na kwa miezi sasa tumekuwa tukiandaa vijana ndio waweze kukomaa kutoka kuwa watoto ndio wawe wanaume, kama vile tunaiita right of passage eh, kwa lugha ya kimombo na sasa hivi tunavyongea washaenda wa wakaonana na daktari wakafanya kutahiriwa uh, jumanne iliyopita na wako kwenye nyumba maalum ambapo wanapona. Sasa tendo hili la kutahiriwa kwa vijana ni kawaida kila sehemu, lakini umuhimu wa kuweka pamoja wale wote ambao wameshiriki katika uh, shughuli hii ni nini? Umuhimu ni kwamba wa, wa, wa waje pamoja kama vijana wa Kiafrika na pia waunde rika, na hilo rika ambalo wataunda, watakaa kama mandugu ama watakaa kama kitu kimoja kwa maisha yao yote, ambao watakuwa wamekaribiana. Na mnatojua kwamba hii ni desturi kule nyumbani, hususan Kenya ambako mnatokea, ni nini ambacho kilikupa pengine moyo na wazo la kuweza kufanya tendo hili hapa Australia? Kwanza ni desturi kule nyumbani, jamii mbalimbali, makabila mbalimbali hufanya mbali, vile wanaunganisha vijana wa umri mmoja, wanaweka kwenye kundi moja, wanaenda kutahiriwa pamoja kule jandoni, alafu wana, wanapewa mashauri na wazee na pia wale vijana ambao waliwatangulia miaka kadhaa. Hilo ni jambo la muhimu tuliona kuzingatia. La pili ni vile ndiyo tuwapatie vijana wetu mwongozo, kwa wale pengine ambao wafahamu utamaduni ambayo unatoka, shughuli hii huwa inaanza wakati gani na wale ambao wanashiriki huwa wanachaguliwaje? E, kwa kawaida huwa ni umri, vijiji kwa kijiji. Hapa tunaungana kama mji mzima wa Melbourne. vijana ambao wame wa, wamekaribia umri wa miaka kumi hivi e, tumeunganisha pamoja ndio, ndio waende watairiwe pamoja. Kwa ni yeyote yule ambaye anajitokeza akiwa na umri pengine miaka kumi ama kumi na moja ama pengine kunauaweza uasema kuna jinsi maalum ambayo mnatambua ni yupi ambaye anastahili kuingia katika kundi hilo. E, tuli, tuliweka tangazo kam, kwenye E, muungano wetu wa Kenya Community Tutorial, wazazi wakajitokezea, huwa kwa kawaida wameongea na watoto wao kuona kama wamekomaa kiakili kidogo ndio waweze kuingia kwenye mradi, alafu wanalete majina ndio tunaweka kwenye hiu, huu mpango. Kawaida kila shughuli huwa na changamoto zake. Changamoto kwa shughuli hii ilikuwa ni gani? Changamoto kubwa ni kama watoto wetu walikuwa wanapata taabu, kwa sababu wengi wamezaliwa hapa aa, na huku utamaduni hasa kutahiriwa sio sio kawaida, kwa hivyo wanauliza maana ya haya mambo e, na ilibidi sasa kuwaeleza. Changamoto ingine iliyopo ni kupata muda kwa you know, kufuatilia mpango, lakini wazazi walijitolea na ratiba ilifuatwa vilivyo. Hapo nilisema baada ya tohara ni kama kijana huyo anakuwa tayari ni mwanaume sasa, na inabidi kukaribishwa rasmi nyumbani kama mwanaume. Nikisema yule wa miaka kumi, kumi na moja naye aanze kujiandaa kufunga virago kutoka nyumbani ama itakuwaje? Uh, sasa kwa sababu bado ni uh, wadogo uh, na vile hatukutaka wakawie sana ndio you know, uh, wasije wakapu poteza mila kabisa. Wale watoto bado watakaa nyumbani na, lakini wataendelea kupewa kupewa mafunzo, kupewa mawaidha na baba zao. Pia wale vijana ambao wamekomaa mbele yao mpaka sasa, wakihitimu ile miaka kumi na nane na kuendelea, wanaweza kuamua wataendeleza shughuli zao kivipi na hii ni mara ya kwanza mnafanya tendo hili ama ni kawaida kwenye shirika lenu la Kenya Community Victoria? Hii ndiyo mara ya kwanza kufanya hivyo na e, tuna- tunahamu kwamba haya mambo yaendelee mwaka ujao na mwaka mwingine. Na pengine tukisema, swala hili linajumuisha vijana na wasichana ama ni wavula, wavulana pekee? Mwaka huu tulianza na vijana lakini ba, uh, bado tunaona miaka ijayo kutakuwa pia, uh, wasichana wata, wataanza mpango wao wa kanda wabaa huko tofauti, kama vile hawa, hawataenda, you know, hawataenda hospitalini kwenye upasu, uh, aina ya upasuaji vijana uh, kwa kimila walienda na, you know, wakafanya opa, operation lakini watafuatilia tu ile maelezo na kujuana ao wenyewe na kupewa ushauri peke yake. Sijui kama nimekuelewa vizuri. Umesema kwamba mwaka ujao wasichana nao watashiriki katika shughuli hii ya kutairiwa ama sijakuelewa vizuri? Aa, wasichana hawahusiki kwenye kutairiwa, ao tu ni kama kule nyumbani siku hizi wanaenda wana wanawekwa kundi moja, wanapewa ushauri na akina mama, basi ni ule ushauri tu kwa hao. Kwa hiyo wao, wao masuala ya, ya, ya tohara hayahusiki, hapana, hakuna. Matarajio yako kwa miaka ijayo ni ipi kwa vijana hawa ambao ni kundi la kwanza ambalo limeshiriki katika hafla hii? Hawa e, vijana sasa, uh, uh, mwaka ujao wakati wenzao wale wadogo wata akuwa kwenye huu mpango hao wenyewe watakuja kama wasaidizi, alafu polepole pole tutaenda hivyo tukiwapandisha cheo mpaka ifike mahali ambapo hao ndio wanasaidia kwenye programu kama hii, na pia wata, siku ile watakuwa pia, hao ni mababa kama sisi, wataweza kuwaeleza watoto wao na kusema ni misingi nzuri ama nguzo ambazo mnaanza kuwapa misingi ya uongozi hiyo, ndio lengo letu. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS tukitangaza kupitia bendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama wanavifaa hivyo. Kwa sasa tunazungumzia swala la tamaduni na ambazo kwa sasa inachangiwa kupitia njia ya vijana wadogo ama wavulana wenye umri wa kati ya miaka kumi na kumi na nne ambao wamepitia njia ya upasuaji kwa upande wa kutairiwa ambapo watakaribishwa katika jumuia ama katika jamii hivi karibuni mjini Melbourne. Tukiendelea mbele na mazungumzo hayo, pengine tupate kuzungumza kidogo na wale ambao wameshiriki katika tukio hili. Tunajua kwamba kuna mmoja anayejulikana kama Bradley, mwingine Githinji na mwingine Melvin. Vijana, hamjambo? Tunaanza kwa kujitambulisha, tunazungumza na nani, kisha unajisikiaje baada ya kushiriki katika shughuli hii? Jina yangu ni Naam, bwana Bradley, shughuli hii imeendaje? unajisikiaje kwa sasa? ninasikia poa. Aha. wakati ulisikia kwamba utashiriki katika shughuli hii, ulikuwa unasikiaje moyoni? ulikuwa na wasiwasi, ulikuwa na uoga ama ilikuwaje? sikuwa na uoga, nilitaka uh... ulitaka kushiriki na wenzako? yeah. kutairiwa ama kushiriki katika kundi hili, umuhimu wake ni nini kwako kwa? Aha, mnafunzwa yeah, kuwa wanaume na umeambiwa kuwa mwanaume inamaanisha nini? Kuwa wanaume na heshima tu, na, na, na, na kufuata sheria na kuwa na heshima. Na asante sana Bwana Bradley, pengine tuzungumze kidogo na Bwana Gidenje. Na Bwana Gidenje, hujambo? Hujambo. Shughuli hii ya kutairiwa kwako mwenyewe imekuwaje? Ume, unajisikiaje kwa sasa Nikusema uoga ulikuwa, hauna uoga wowote? niliogopa kidogo. mm -hmm. Alafu nikimaliza, niki, niki, niki, um, nilikuwa mzuri. Aha, kwa hiyo baada ya kumaliza uh, operesheni, uoga ukaisha wote? Ndio. na mwenzako Paola amesema kwamba mnapewa mafunzo ya jinsi ya kuheshimu na jinsi ya kufuata sheria. kwako mwenyewe unasikiaje kwa sasa yale mafunzo ambayo umepewa, uko tayari kuchangia na rafiki zako? Ulisoma nini? Nilisoma na kusikiliza kusikiliza. mm -hmm. Na uta, utawaeleza wenzako ukirudi nyumbani e? na utawaambia nini? Tunakutana na Kenya wengine, na pia tunajifunza mila zetu. Na ni nini ambayo umejifunza kwa sasa? Tulijifunza ku kusikiliza, kufuata sheria, heshima na kukua mtu mzima. Ah, vizuri kabisa. Pengine tungezungumza na Bwana Melvin kama inawezekana. Ujambo Bwana Melvin, ijambo Bwana Melvin, tueleze kwanza. Tayari tunaelewa kwamba umekuwa mwanaume sasa baada ya kutahiriwa. Unasikiaje majukumu ya wanaume, unasikiaje? Mzuri. Ni mzuri kwako? Aha. Wenzako wamesema kwamba amejifunza mengi zaidi kupitia uh, shughuli hii na kundi hili. Wewe umejifunza nini? Tunafunzwa wa, wanaume. Aha. Na kwa sasa wee ni mwanaume tayari? Ndio. Kwa hiyo utaanza kusaidia nyumbani zaidi? Ndio. Ah, vizuri kabisa. Asante sana bwana Melvin. Pengine tungepata nafasi tuzungumze kidogo na mmoja wa wazazi ambaye mwanawe yuko pale, Bwana David Kenuthia. Hujambo bwana David? Habari. Ah, mzuri kabisa Bwana David, mwanzo kabisa tumesikia kwamba vijana wanasema kwamba wamepewa mafunzo mengi, wameelezwa jinsi ya kuwa wanaume, jinsi ya kutii sheria, jinsi ya kuwa raia wema. Kwa upande wako kama mzazi, inakupa hisia gani kuona mwanawako akipitia shughuli hii? Tulipowalete katika uh, huo mpango wa ro tumewafunza mambo mengi, na vile um, kutoka wakati tuliowafunza tumezidi kuona tofauti hata katika maisha yao kule nyumbani wameanza kuwa uh, kama watu wazima, wanasaidia nyumbani, wanatii sheria zaidi. Na pia uh, wengine walikuwa na uoga wakati walipoanza hii shughuli lakini uh, tumewahi hata kuwapeleka kule uh, Bugani tukaonyesha uh, jinsi vile unaweza kaa ndani ya tent ama y um, um, Bwana Mshiri, hapo awali alikuwa amezungumzia masaibu ama changamoto ya shughuli kama hizi, ambapo hapa nchini Australia ni marahaba sana kusikia kwamba mtu ametahiriwa ama kijana mvulana mdogo ametahiriwa. Kwako ulipozungumza na wenzako kwamba mtoto wako atashiriki katika shughuli hii, walikueleza nini? Walikuwa na maoni ya aina gani? Waliona ni vizuri, kwa sababu um, desturi na mila zetu uh, ni kwamba mtoto akifikia uh, miaka kama kumi kuendelea, anapitia pale ili na katika huo wakati anapata nafasi ya kujua kwamba ametoka utotoni anaingia ujanani, na, na, na, na, pia tumewafunza majukumu ya ya, ya kuwa mtu mzima, na tutaendelea mpaka wakati watafikia um, watafikia umri wa kitu kama miaka ishirini na moja hivi, tuone kwamba wamekuwa watu ambao wanaweza jisimamia, wakienda sasa, wakifika wakati wa kuenda kazini na kuajiriwa. Kwa upande wako changamoto ni gani ambazo umepitia kuweza kutayarisha mwanako katika shughuli hii? Uh, nimeweza kuongea nimeweza kuongea na yeye um, na kumpatia uh, mawaidha ambayo mi nilipatiwa nikiwa katika umri wake. Nikamwambia lazima uh, um, mtu akifikia huo umri na akiwa kijana lazima awe anatii sheria za nchi na, ku, na, na kuwapa heshima ambao ni wakubwa wakubwa wake na pia kuwa mtu mwenye bidii asishiriki uvivu na, tunajua kwamba hapa nchini Australia Waafrika si wengi sana, Wakenya si wengi vilevile vile. Na kwa muda ambao tuko hapa wengi wanapoteza tamaduni na na, na mila pila, na desturi vilevile vile. Wenu, nahisi kwa upande wenu, unahisi kwamba huu ndio mwanzo pengine wa kuanza kufufua mila na desturi za kikenya hapa nchini Australia. Uh, kwa kweli huu ni mwanzo wa mambo mazuri ambayo yako usoni. Um, na tunaona kwamba hivi uh, vikundi vikianza um, vikianza hivi uh, kama vile tumeanza tukipata kikundi kila mwaka um, um, iki, ikiwa yawezekana, basi tutakuwa na utamaduni mzuri na tutadumisha utamaduni na pia uh, watu watashirikiana na kuwa kitu kimoja, kwa sababu ukiwa katika nchi geni, saa zingine unajipata huko kweke. Lakini sasa hawa vijana vile uh, tume, tumeongea nao, wamepata marafiki ambao labda watakuwa marafiki wa, wa maisha, na pia wa, ki, pindi wakipata shida wanaweza kwenda kwa marafiki zao, na pia wanaenda wanaweza kuja kwa sisi wazazi ambao sasa wanatuita wana, wana wajomba wanaweza kuja kwa sisi na tuwapatie mawaidha kuhusu maisha, ama wakiwa na shida fulani tunaweza jaribu kuwasaidia kutatua. Kwa wazazi wenzako ambao pengine wana mashaka kidogo kuhusu shughuli kama hii, ama umuhimu wa shughuli kama hii, ushauri upi ambao unaweza ukawapama? Pengine unaweza ukawaeleza umuhimu wa shughuli hii ni gani? Uh, umuhimu wa shughuli hii ni kuona kwamba tumewapati, tumewapatia vijana wetu ambao hivi um, um, um, karibuni watakuwa watu wazima, msingi mzuri wa kujijenga katika maisha. Na na mtoto ukimpatia msingi mzuri, basi hata uh, maishani mwake ataweza kuwa mtu wa kufaidi nchi na mtu wa kuweza, na mtu ambaye atakuwa kuheshimika na mtu ambaye atakuja uh, kusaidia hii nchi, kwa sababu tukiwa hapa Australia uh, lazima tuchangie katika ya, ya shughuli za kukuza hii nchi na kufaidi kila mtu. Bwana David, shukran sana kuzungumza nasi. Hebu kidogo tupate muda tuzungumze tena na bwana Mshiri. Tumesikia maoni ya bwana David ambaye ni mmoja wa wazazi wa vijana ambao wameshiriki wame katika shughuli ya kutairiwa ama ROPE 2016, mwaka elfu mbili kumi na sita kama inavyojulikana pale mjini Melbourne. Sasa kutoka hapa hatua ni gani ambayo inafuata? hatua toka hapa ni kwamba tarehe ishirini na tano mwezi wa pili, tutakuwa na sherehe ya watoto kurudi nyumbani. Kwa kawaida, baada ya watoto wakishaenda jandoni eh, kimila, wanakaa kule mpaka wapone, alafu wanarudi kwao nyumbani. Sasa tutakuwa na sherehe ambao sasa watalakiwa na mama zao ambao hawajaona tonga, waingie huku tutakuwa na shire Melbourne huku. E, watavaa mavazi yao ya kitamaduni ama ya mavazi yale ambao watachagua wenyewe, sasa wameanza kukomaa, alafu kutakuwa na ngoma za kitamaduni pale e, na sasa watakuwa wamejiunga wamejiunga na jamii kama vijana ambao sasa pia watoto tena namna kwa wale ambao pengine wangependa kuhudhuria sherehe hiyo ya kuweza kuwakaribisha vijana katika jamii tena, wanaweza kupata maelezo wapi na ni sehemu gani ambayo sherehe hiyo itaandaliwa? Itaandaliwa karibu na mji wa Melbourne, na wanaweza pata maelezo kwenye tovuti ya Kenya Communities of Victoria, ama pia wanaweza kuwasiliana na mwenyekiti wetu Kenya Community Victoria, ambaye ni Bwana Chanja. Ujumbe wa mwisho kwa wazazi na kwa wengine ambao wanatusikiza kwa sasa, kuhusu umuhimu pengine na lengo la tukio hili, kama mwandalizi wa shughuli hii, ujumbe wako kwao ni upi? Ujumbe ni kwamba tumeona watoto wamekomaa. Kwa hiyo miezi sita nimeona hawa vijana wamekomaa kutoka utotoni mpaka sasa. Ni mtu ambaye mnaweza kaa chini mwongee pale nyumbani, anaelewa changamoto za maisha ya Ulaya na pia wanajua walikotoka. Ndio mwanzo ya kuboresha maisha ya watoto wetu uh, hapa Australia. Nam tukua tunazungumza na, na Bwana Mshiri Bradley Gethenji Melvin na Bwana David ambao ni sehemu ya kundi ambalo limeshiriki katika hafla ya kukaribisha vijana katika kutoka katika utoto na kuingia katika wanaume kupitia kutahiriwa. Unaweza ukapata maelezo zaidi kwenye tovuti yetu SBS com chei mraba Swahili. Bwana Mshere, shukran sana kwa kuzungumza nasi na hongera kwa kazi ambayo umefanya. Karibu sana bwana Gode. Na kwa heri. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa juu Swahili.