Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Wasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupita mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una kifaa hicho, waweza kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambao una makala mengi pamoja na mijadala tunayoendesha pale. Anwani ni facebook com mraba sbs swahili. Tukianza basi, tathmini ya yalojiri wiki hii Ujumbe wa shukrani na pongezi umetolewa kwa kiongozi wa New South Wales Mike Baird ambaye ametangaza hafla kuwa anastaafu kutoka siasa katikati ya muhula wake wa pili kama kiongozi. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 48 alisema kwamba masuala ya afya ya familia yake yalichangia pakubwa katika uamuzi wake. Wiki ijayo chama cha Liberal kitamchagua kiongozi mpya na imedokezwa kuwa mweka hazina wa New South Wales Gladys Berejiklian atamrithi Bwana Baird wadhifa wake. Bwana Mike Baird alikuwa mfanyakazi wa zamani katika kitengo cha uwekezaji ndani ya benki kabla ya kuwa kiongozi wa 44 wa New South Wales mnamo mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya kujiuzulu kwa kushtukiza kwa kiongozi wa zamani Barry O'Farrell. Bwana Ofarel alijiuzulu baada ya kudai hakuweza kumbuka maelezo kuhusu zawadi ya mvinyo wenye thamani ya dola elfu tatu aliyopewa. Alipozungumza na waandishi wa habari mjini Sydney, Bwana Bed alisema kwamba baada ya miaka kumi ya huduma kwa umma iliyojumuisha miaka mitatu kama mweka hazina na miaka mitatu kama kiongozi wa mkoa, muda ulikuwa umewadia kuondoka kwa sababu There is a kuna gharama kubwa ambayo hufuata huduma kwa umma, na nahisi hivyo katika miezi michache iliyopita kuliko awali. Babangu, mamangu na dadangu wanakabiliana na changamoto kubwa za afya, na kusema kweli, kuna wakati imeniuma kutoweza kuwa nao kama ninavyostahili. Babake ambaye alikuwa mlezi wa mamake anayekabiliana na ugonjwa muscular dystrophy ama ugonjwa unaoathiri misuli amefanyiwa upasuaji wa moyo, na dadake anakabiliana na saratani ambayo imerejea tena baada ya kupata tiba. Licha ya kukiri kuwa siasa katika miezi iliyopita ilikuwa ngumu, Bwana Bed alisistiza kuwa masuala ya familia yalikuwa magumu zaidi, kwa sababu to be honest, at times I have been... Kusema kweli, kuna wakati nimesikitika kutoweza kuwa na familia. Hali hiyo itabadilika leo. Bwana Bed alizungumzia pia uchumi, miundo mbinu, elimu na ustawi wa jamii kama urithi wake muhimu kwa kwa sababu Uh, nilipoanza kazi, kazi hii nilikuwa nimevunjwa moyo. Kwa nini? zilikuwa nyuma ya taifa zima. Nilikuwa nimevunjwa moyo kwa sababu hakuna kitu kilikuwa kikijengwa na nilitaka kuleta mageuzi. Naamini now, tumefanya hivyo I strongly believe, uh, that we have. Hata hivyo Bwana Bed amekabiliana na ukosoaji kwa masuala yanayojumuisha marufuku ya mashindano, marufu ya umbwa aina ya greyhound pamoja na sheria za kufungwa mapema kwa maeneo ya burudani, hatua ambayo iligawanya maoni katika umma. Baadhi ya wakosoaji wake walimpa jina la utani la Casino Mike kwa sababu Star City Casino na Crown Sydney ambazo ziko katika eneo la Barangaroo zilipewa msamaha wa kutoathiriwa kwa sheria za kufungwa mapema. Kustaafu kwa Bwana Bed kumejiri miezi miwili baada ya kushindwa kwa chama cha mseto cha Liberal na National katika uchaguzi wa eneo la Orange. Matokeo hayo yalilaumiwa pakubwa kwa hasira dhidi ya waserikali ya mseto kwa mpango wa kupiga marufuku mashindano ya umbwa aina ya greyhound. Kwa upande wake, Mike Bed ameongezea kuwa anasikitika jaribio jipya la kufanya mageuzi katika kodi ya taifa lilifeli ila katika ujumbe uliotolewa kupitia video, waziri mkuu Malcolm Turnbull aliongoza sifa kutoka pande zote za siasa kwa mchango wa bwana Bed, akisema kwamba umetoa mchango mkubwa na tunakushukuru. umefungua moyo wako nakueleza sababu una staafu mapema, tumeelewa. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Leba Bill Shorten naye alikariri ujumbe huo, akisema kwamba siasa huwa na madhara yake. Kama nadhani nilisoa kusema, na watu wengi watakubaliana nami kwamba Bwana Bed alikuwa mwanachama wa Libral mwenye kipaji zaidi mkoani New South Wales. Kwa hiyo mamlaka ya chama cha Libral ileo yamepungua kuliko jana, na hisi hali hii inaathiri kwa uungwaji mkono kwa bwana tambul mkoani New South Wales, ila ningependa kumalizia kwenye nimeanzia, namtakia macbe mema, na bila shaka chama cha Liberal kitajuta kustaafu kwake. Kwa, kwa taarifa zingine kama hizi tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na waandishi wetu Briana Roberts na Maya Jameson na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.