Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili, na iwapo wataka maelezo ya ziada kuhusu makala tunapeperusha, tembelea ukurasa wetu wa Facebook pia, ambao una makala pamoja na mijadala tunayopeperusha pale. Anwani ni facebookcom mraba sbs swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalia Viwango vya ukosefu wa ajira nchini Australia vimeendelea kusalia katika asilimia tano nukta saba kwa mwezi wa tisa mtawalio. Hii ni kwa mjibu wa deta ya mwezi wa pili wa mwaka elfu mbili kumi na saba ya afisi ya takwimu ya Australia. Licha ya viwango hivyo, msaada upo kwa wanaotafuta ajira. Wanaotafuta ajira wanaweza pata msaada wanapokabiliwa kwa matatizo kupitia mfumo wa usalama wa jamii wa serikali ya Australia. Newstart Allowance ni mafao yanayopokewa na wasio na ajira ambao wametimiza umri wa kufanya kazi. Owen Bennett ndiye rais wa chama cha Australia ambao hawana ajira. Alipozungumzia mada hii, alisema kwamba unastahili thibitisha unatafuta ajira na lazima uhudhurie mikutano na shirika linalokusaidia kutafuta ajira kila mwezi pamoja na kutekeleza majukumu mengine kama inavyotakiwa. Wanaotafuta ajira huwekwa katika makundi mane ya usaidizi kulingana na uwezo wao wa kupata ajira. Kwa mfano, kundi la kwanza la wanaotafuta ajira ni la watu ambao wako tayari kufanya kazi, wakati walio katika kundi la nne ni watu wanaokabiliwa na pingamizi kubwa kupata ajira. Mtu ambaye hana watoto, ambaye yuko katika mfumo wa Newstart anaweza pokea msaada wa dola 528 na senti 70 kila wiki mbili kwa upande mwingine, wanaharusi ambao hawana ajira hupokea dola 477 na senti 40 kila wiki mbili. Viwango hivyo hufanyiwa marekebisho kila mwaka tarehe 20 Machi na tarehe 20 Septemba. Bwana Bennett tena claim... unapowasilisha madai yako ya Newstart, muda wa kusubiri unaweza kuwa kati ya wiki mbili hadi miezi miwili. Muda huo unategemea juhudi za Centlink unazolipwa dola 104 kabla ya kodi kukatwa kila wiki mbili, na bado unaweza pokea mapato ya Newstat. Mapato yako yatapunguzwa kwa senti 50 katika kila dola, iwapo unalipwa kati ya dola 104 hadi dola 254 na na kila wiki mbili, kiwango cha kupunguzwa ni dola 75 pamoja na senti 60 kwa kila dola, kwa mapato yanayozidi dola 254 na na, bwana Benet, na maelezo zaidi Unaweza fanya kazi na bado unapokea mafao ya Newstart. Kuna watu wengi ambao wa hawana masaa mengi kazini kila wiki ambao wanapokea Newstart, ila wanapokea kinachoitwa malipo yasiyo kamili. Iwapo unapokea kiasi fulani kila wiki, hela za Newstart hupunguzwa, ila bado utakuwa na haki ya kupokea malipo ya Newstart. Watu ambao wameishi nchini Australia kwa muda wa miaka miwili wanaweza pokea malipo ya Newstart kulingana na viza waliowasili nayo. Wanaowasili nchini kupitia viza au mradi wa ukimbizi na ubinadamu wanaweza pewa msamaha wa kutosubiri kwa muda wa wiki mia na nne kupokea malipo hayo. Hata hivyo, wanaopokea malipo ya Newstart wanastahili kutimiza masharti ya mtihani wa mapato na mali pamoja na wajibu wa kutimiza majukumu yao kama Bwana Bennett anavyoelezea hapa. Work for the doll is one of those mutual obligation requirements. Mfumo wa Work for the Doll ni moja ya majukumu yanayostahili kutekelezwa. Unaweza timiza majukumu hayo kupitia mifumo kama kufanya kazi ya kujitolea, kushiriki katika masomo kwa muda, na kwa hiyo mfumo wa Work for the Doll ni moja ya mbinu ambazo unaweza timiza majukumu yako kwa ajili ya kupokea malipo ya wanaopokea malipo hayo wanatarajiwa kushiriki katika shughuli zinazoidhinishwa au kushiriki katika mfumo wa Work for the Dole kwa muda wa miezi sita ili kufuzu kupokea malipo. Mfumo wa Work for the Dole umeundwa kuwasaidia wanaotafuta ajira kupata ujuzi, uzoefu wa kazi pamoja na kuwasaidia kutoa mchango katika jamii. Wanaotafuta ajira lazima washauriane na kufuatilia mpango wa kazi pamoja na shirika linalowasaidia kupata ajira. Bwana Benet tena inastahili kuwa ushauriano kati yako na wakala wako wa ajira, ili unachostahili kufanya kiwe wazi. Unastahili kutia saini mpango huo wa ajira. Mpango huo unastahili kuafikiwa na kutiwa saini kufikia mkutano wa pili. Unapohudhuria mkutano wa kwanza wa na wakala wako wa ajira itakuwa wakati unajadili mpango wako wa ajira kisha. Kama mtu anayepokea Newstart unastahili kuchunguza mpango wako na wa kazi na kuamua kama uko sahihi au la. Owen Bennett ameshauri wanaotafuta ajira wafanye utafiti kujua haki zao kabla ya kukamilisha mpango wao wa kazi, pamoja na kuafiki majukumu yao. Bwana Bennett na maelezo zaidi Una haki ya kuchukua mpango wa kazi nyumbani wakati hauna ajira. Una haki ya kuchunguza kwa makini, na katika mkutano wako wa pili ndipo unastahili kuafiki mpango huo wa kazi. Unaweza kataa baadhi ya masharti pamoja na kuweka unayopenda, hiyo ni sehemu ya ushauriano. Kufeli kutimiza majukumu au kutohudhuria mkutano na wakala wako wa ajira kunaweza kuwa na madhara makubwa. Huyu hapa Bwana Bennett na maelezo zaidi. The That's the... malipo yako ya Newstart yatasimamishwa kwa muda. Hicho ndicho kiwango cha chini cha adhabu. Maana yake ni malipo yako ya Newstart yatasimamishwa hadi utakaporejea ushirika na wakala wako wa ajira, kisha utarudishiwa hela zilizokuwa zimeziuliwa. Kuna adhabu zingine kama zinazoitwa adhabu za fedha, zinahusu kupoteza hela. Adhabu hiyo itaongezwa kufikia kiwango cha adhabu ya fedha kama anayetafuta ajira hatoe maelezo yanayoridhisha kuhusu masharti ambayo hakutimiza. Aina zingine za mafao kwa wasio na ajira zinajumuisha malipo kwa vijana au youth allowance kwa kimombo. Malipo hayo hupewa vijana wanaotafuta ajira wenye umri kati ya miaka 16 hadi 21, pamoja na mafao ya ulemavu kwa watu wenye umri wa kati ya miaka 16 hadi wanapostaafu, ambao hawawezi fanya kazi kwa sababu ya masuala ya kimwili, akili au kisaikolojia. Kwa maelezo ziada kuhusu msaada wa malipo tembelea tovuti ya idara ya huduma za binadamu. Iwapo unahitaji msaada wa lugha, unaweza pigia simu idara ya lugha tofauti kupitia namba hii moja, tatu, moja, mbili, sufuri mbili. Nitarudia: moja, tatu, moja, mbili, sufuri, mbili, kati ya saa mbili asubuhi hadi saa kumi na moja jioni na unaweza ongea na afisa anayezungumza lugha mbalimbali kwa taarifa zingine kama hizi tembelea tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Emy Chenyuweng na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbscomau mkoaju Swahili.