Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, ukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwa mitandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Na iwapo umekosa makala haya moja kwa moja, usikose kusikiza yote kwa ukamilifu ama vipande vipande ambavyo tumerekodi na kuchapisha kwenye tovuti yetu sbscomau mraba swahili swahili, na kwenye Facebook yetu facebookcom mraba sbs swahili. Katika tathmini ya yaliyojiri wiki hii Wanasiasa kutoka pande zote bungeni wameonya kwamba mjadala kuhusu mabadiliko kwa kinga dhidi ya ubaguzi wa rangi haujamalizika. Usiku wa Alhamisi tarehe 30 Machi, seneti ilizuia jaribio la serikali ya shirikisho kubadili maneno yanayounda kitengo 18 cha cha sheria inayotoa kinga dhidi ya ubaguzi wa rangi. Hata hivyo, wanaounga mkono mabadiliko hayo wamesisitiza kuwa mjadala huo haujakwisha. Joseph Kaputo si mwanasiasa bwana. Kaputo ndiye mwenyekiti wa shirika la Federation of Ethnic Communities Council of Australia. Shirika hilo huwakilisha jamii zenye tamaduni mbalimbali nchini Australia. Bwana Kaputo amesema anatumai mjadala huu umekwisha, kwa sababu jaribio la serikali ya shirikisho kubadili kinga ya ubaguzi wa rangi limeshindwa bungeni, kama anavyosema hapa: I hope that Natumai suala hili halitajadiliwa tena, tuachane nalo na tuendelee mbele. Hata hivyo, wanasiasa mjini Canberra hawajaonyesha dalili za kusikiza ombi hilo. Kwa sasa ni hatia kutukana, kuaibisha na kumtisha mtu kwa sababu ya rangi na ukabila. Chini ya sheria hizo, serikali ya shirikisho ilitaka kubadili maneno yafuatayo: kutukana na kuaibisha, na neno lifuatalo: kunyanyasa. Hata hivyo, vyama vya Leba, Greens na baadhi ya maseneta huru walishirikiana kuzuia mabadiliko hayo, ila seneta James Patterson wa chama cha Liberal amesema kupitia kauli kwamba licha ya kushindwa kwa pendekezo lao, mjadala huo haujakwisha kwa sababu I have no doubt we will soon again be debating change. Sina shaka tutajadili tena mabadiliko kwa 18 cha hivi karibuni, najua umma utakuwa na uvumilivu mdogo kwa sheria hii wakati huo kuliko ilivyo kwa sasa. Kabla ya kuingia bungeni, Senata Patterson alikuwa mwanachama wa Taasisi ya Masuala ya Umma. Kituo hicho cha utafiti kimekuwa kikiongoza kampeni ya kubadili kinga dhidi ya ubaguzi wa rangi. Simon Breni ndiye mkurugenzi wa sera katika taasisi hiyo naye pia amesema kwamba swala hilo halitasaulika haraka, kwa sababu nadhani itaendelea swala hili halijaisha. No, na wahamasisha watu washiriki katika mjadala huu. Watu wengi wakishiriki katika mjadala huu, wanasiasa wengi wataelimika kuhusu mabadiliko yanayohitajika kuongeza uhuru wa kuongea nchini humu. Bwana Bren ameongezea kuwa taasisi hiyo itaendelea kutetea mabadiliko kwa sheria hiyo katika miezi na miaka ijayo. Ameongezea kuwa sera rasmi ya serikali ya mseto ni kuunga mkono wa mabadiliko hayo, na anatarajia serikali ya mseto kupeleka pendekezo la mabadiliko kwa sera hiyo katika uchaguzi ujao. Nadhani tuko katika nafasi nzuri tangu utawala wa Ibot ambako yeah, mabadiliko kwa 18 cha uh, yalifutwa uh, nadhani ni vizuri uh, suala hilo limerejea population. Nadhani ni vizuri waziri mkuu na mwanasheria mkuu pamoja na wenzao wa serikalini wametambua hili ni swala muhimu. Linda Burney ni mbunge wa chama cha Leba, amesema wanachama wa Liberal wanaounga mkono mabadiliko kwa sheria 18 cha, bila shaka wamepewa moyo na sera ya serikali kwa mabadiliko hayo. Amedokeza kuwa kama Malcolm Turnbull alikuwa amejaribu kufurahisha wafuasi ndani ya serikali ya mseto, huenda hatua hiyo ikamgeukia kama waziri mkuu anadhani amemaliza swala hili akiwaeleza wenzake, nilijaribu ila sikufanikiwa, ili atetee madaraka yake, nadhani itakuwa ni matokeo tofauti. Bibani ameongezea kuwa anahisi mjadala mzima umekuwa na madhara kwa jamii za Waaboriginal na Torres Strait Islanders pamoja na jamii za wahamiaji nchini Bibani tena Nadhani imekuwa na madhara makubwa. Hii ni serikali ya shirikisho ya taifa lenye mafanikio makubwa kwa utamaduni wake ulimwenguni, ina wakazi wenye historia ndefu ulimwenguni, na inapendekeza kuregeza sheria dhidi ya ubaguzi wa rangi. Nadhani ni hatua mbaya ambayo serikali hii imejaribu kusukumia jamii ya Australia. Kwa taarifa zingine na makala kama haya tunayopeperusha, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu yani Blackley na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Swahili.