Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS kwenye tukifanya tathmini yalotokea wiki nchini Tanzania. Kwa upande wako unazungumziaje yale ambayo kwa upande wa siasa na kwa upande wa jamii? E, Tanzania ni nchi ngeni katika siasa za mavingi na waandishi wa habari tunaowaona kwetu pale, pamoja na mawaziri, kwa huku Ulaya tunaita first generation ya waandishi wa habari, kwa sababu habari ni kitu kigeni kwa namna hiyo, watu maadili mazima ya habari yawachukuli yanavyochukuliwa nchi za magharibi na watu habari wanaziita uzushi au uzushi wanauita habari. Kwa hiyo kusema za haki ni kazi, ni kazi ngumu, ni kazi ngumu. Aa, nafikiri ni kweli bado tuko mbali kidogo kwenye kwenye uhuru hasa wa habari, lakini kwa jinsi mambo yanavyojiri sasa, serikali zilizopita hapo nyuma zimejaribu na hasa serikali ya Kikwete wamejaribu kidogo kuweka uhuru vyombo vya habari na uhuru wa watu kuongea na, nafikiri alianzisha Ali Hassan hii uh, Ali Hassan Mwinyi maana akapewa mz, jina Mzee Ruksa, aliruhusu watu na vyombo vya habari kuongeana na, na na kuwa huru. Na serikali hii ambayo tuko nayo sasa hivi Tanzania, baada ya kuingia madarakani, imevichukua vyombo vya habari ikawa navyo karibu sana, kwamba kila kinachofanyika lazima kiende kwenye vyombo vya habari, lakini nafikiri kwa hali ilivyo sasa inaonyesha huo ukaribu na uvumilivu wa kuwa karibu na vyombo vya habari kidogo unawatupa una, una mkono. Uliposikia kwamba kiongozi amevamia kituo cha habari na kulazimisha kanda fulani ichezwe badala ya vipindi ambavyo vilikuwa vimeratibiwa kuchezwa, kama ni kweli ama ni kisingizio, mwenyewe kama Mtanzania ambaye uko nje, ni hisia zipi zilizokufikia? Kiongozi ambaye akavamia kitengo cha redio ambacho ye ni, ni mgeni mwenyeji. Elimu yake inaweza kawa itoshi kuelewa kwamba ye si mwekezaji mle, na kwa namna hiyo hana ruhusa ya kuamuru kitu gani kitangazwe. Lakini pia redio ilikuwa imempa nafasi nyingi mapema, alikuwa na mazoe ya kufanya vile, akifika pale anapanga vipindi na nini. Kwa hiyo huenda yeye akaona kwa sababu wale na rafiki zake ataendelea kuwatumia navyotaka yeye, na hili swala ambalo pande zote mbili zilikuwa na makosa ya namna fulani kwa sababu redio ilikuwa ishamruhusu kushinda kukua mle akajitalishia vipindi lakija akataka kushindisha vipindi kama vile ingine wakamkatalia, anaona wanamwonea. E, nafikiri ni, ni, ni kweli kwanza, kwanza nakubali na, na kwamba hiyo ni, ku, ni kuvuka mipaka, lakini kuvuka mipaka kwenyewe kumesababishwa na hao wenye mipaka. Waswahili wanamsemu wanasema mbwa ukimpa mazoea sana mwisho kufuata msikitini. Sasa akisha kufuata msikitini aa, yumbo msikitini mpaka msikitini, ni kwamba wewe mwenyewe kwanza pia umempa mazoea, unaenda naye mpaka karibu na msikiti unafungulia mlango, mwisho anaingia msikitini. Kwa hiyo wao wenyewe pia hawa walimpa huyu kiongozi ukaribu wa kupindukia, nimewasikia ni hata viongozi wa hii station wakisema kwamba kuna siku alikuwa pale mpaka saa tisa na nusu usiku akitengeneza aki, aki, aki kipindi kwa ajili ya e, kusherehe za kutimiza mwaka mmoja. Kwa hiyo of course alichofanya makosa kwenda pale na, na askari na nini kuvamia sehemu yote, sio jambo sahihi, lakini pia amevamia sehemu ambayo walimjengea mazoea ya, ya kupita kiasi. Tunaona kwamba Mheshimiwa Rais amemtetea akisema kwamba ni kazi anafanya na aendelee kufanya kazi bila wasiwasi wote kwa sababu hata naye amempa ruhusa na anajua sehemu ambapo kila mtu madarakani yupo. Nasema kwamba rais anapaswa kuingilia masuala kama haya, ama ni nafasi yake kuweza kukosoa na kumweleza kwamba naenda taratibu, usio natumia mabavu kila mara. Rais yule kamchagua afanye kazi ile, na na rais aona kama wanamwonea, kwa sababu kawataja watu juzi juzi juu ya madawa na nini, na nadhani huenda wanaweza kawa na sababu kwamba kutembea na polisi karibu naye ni kama ulinzi wake binafsi, kama ulinzi wake binafsi kwa sababu watakuwa watu wanamtafuta, wauza madawa na nini, kwa hiyo inabidi awe na protection ya namna fulani. Rais kumwambia endelee na kazi, kwa sababu mpaka rais anasema vile, hakuweko mtu aliyeleta ama malalamiko rasmi au mashtaka rasmi kwa njia za kisheria, kuongelea ninachokiongelea mitaani. Sasa ukiongelea vitu mitaani ni kama udaku, nchi ile bado yuko nyuma kwa kwetu huku udakwa mtaani mtu anapoteza madaraka, lakini kwa kule bado ajafikia. Kwamba udakwa mtaani kama ujaupeleka katika ma, mazingira ya sheria kufanya mashtaka au vyovyote, mtu anaweza akawajibika. Mesema kwamba mtu akileta malalamishi rasmi, uwajibikaji utaletwa, lakini yule ambaye amethubutu kufanya hivyo ni kazi yake ndio amepoteza. Tazungumzia Bwana Nape ambaye alikosoa kitendo cha Bwana Makonda na muda sio mrefu tukapokea tangazo kwamba si waziri wa habari tena, mwingine yamepewa wadhifa huo pamoja na mwingine aliomfuatia. Nikusema sasa nchini Tanzania kumekuwa na hali ambapo watu wanaogopa kuzungumza rasmi, kama vile mzemo amependekeza hapo mapema. Labda kwanza nirudi nyuma kidogo, samani, labda nirudi nyuma kwanza kidogo, kwamba mi binafsi nafikiri rais kumwambia kwamba huyu sasa aendelee kuchapa kazi wakati anajua kwamba waziri wake ameunda tume ili kuliangalia hili jambo si sahihi, kwa sababu angesubiri kwanza rais pia apate kuzisikiliza pande zote mbili, pande iliyovamiwa na pande iliyovamia. Na hii haijaanza leo, tunaangalia tangu nyuma hapa. Huyu mkuu wa mkoa amekuwa akitaja kwenye mambo mengi kwamba ana vietifieki, rais amekaa kimya. Ametumia madaraka vibaya, rais amekaa kimya. Ame, ana, ana majumba, rais amekaa kimya, hamna mtu anayemchunguza. Um, kwa hiyo kumekuwa na mambo mbalimbali yanayotokea, lakini rais ameonekana kupendelea upande mmoja. Kwa hiyo rais angepashwa kama rais kutaka kujua, je, matokeo ya tume hii iliyoundwa na waziri wake, waziri aliyemchagua yeye mwenyewe, pia yatakuwa na majibu gani, kabla ya kuonyesha waziwazi -wazi mbele ya umma kwamba yeye anapendelea upande ona. Kwa hiyo rais nafikiri ameonyesha upendeleo wa wazi, ambao hilo ndio jambo ambalo limewakasirisha watu wengi. Lakini akienda mbali zaidi kuonyesha kwamba pia huyu mtu aliyokuwa anataka kujua uhakika wa jambo hili akamtoa kazi, na akamtoa kazi mtu ambaye sio tu kwamba alitaka kujua uhakika, lakini pia ndiye mwenye dhamana na vyombo vya habari, lakini pia ukirudi nyuma, ndiye aliyepiga debe huyu rais k madarakani leo, kwa hiyo mimi ukiniuliza binafsi, nitatumia neno kwamba nafikiri rais ameonyesha jeuri yake kuonyesha kwa kwamba yeye ni nani unazungumzia japo bwana. Ah, kama alivyosema huyo kiongozi aliyoondolewa madarakani ana historia kubwa ya kuwa volatile. na Nimwaminika ni, ni, ni katika CCM kampeni anazopiga yeye hazina kifani Tanzania. Maneno wakaanasema mengi, amewakashifu sana viongozi wa upinzani eh mpaka watu wengine wakaanza kusema kwamba haya ambayo yamempata yeye aliyatayarisha mwenyewe, aliyatayarisha mwenyewe kwa sababu amekuwa ukweli anau, anaupuuza, hata aliyeondolewa majuzi. Sasa huenda rais anakuzani kwamba mbona mpuuzaji wa ukweli, sasa anaanza kumsakama mtu ambaye mi namwamini sana. Kuna mambo mengi, kuna mambo mengi bado, nchi ile iko mbali sana na viwango vya kimataifa, kusema kweli lakini tukiendelea kusema kwamba nchi bado ngali mbali kwa viwango vya kimataifa, nikusema kwamba tutatafuta kisingizio sehemu ili tusiweze kufichua hali halisi e, nafikiri hata hapo tulipokuwa huyu anataka kutu, kurudisha nyuma, kwa sababu Tanzania ilifika sehemu ambapo vyombo vya habari viko huru, vyombo vya habari vinaandika habari jinsi wanavyotaka. Tunayo Tanzania, tunayo sheria mpya kabisa ya mwaka 2015 ya juu ya vyombo vya habari; ni sheria mpya na ni sheria kali na nzuri kuliko hata nchi nyingine zilizoendelea za magharibi. Na ni sheria kali sana. Lakini hatujawahi kufika sehemu kwamba sasa viongozi kwanza wana wana, wana, wana, wana tishwa. Kama kama unaangalia vyombo vya habari na unasikiliza kama alivyosema mzee hapa Udaku, viongozi wamekuwa wanafanya kazi sasa kwa kutumia kiki kwamba mtu afanye kitu aonekane, ndipo anajua akafanya kitu. Umsikii kiongozi yoyote sasa hivi kusema kitu chochote wala kufanya kitu chochote, kama hajaambiwa au kama hajatumwa na rais, kwa sababu rais amejenga woga kwamba ukisema kitu au ukifanya kitu ambacho yeye hakikubali au sio sahihi kwake, basi wewe uko, uko matatani. Hii inaleta mfumo ambao rais ndiye waziri ndiye katibu mkuu ndiye mkuu wa mkoa ndiye mkuu wa wilaya shughuli zote yeye ndio shughuli zake, na tunaona kwenye vyombo vya habari. Kwa hiyo nafikiri tuna tunajenga sasa, kama, kama, kama, kama ntakuwa sikosei, nafikiri anajenga mfumo ambao ni hatari kwenye uhuru wa habari. Tazama kwenye mtandao, baadhi ya wa watu wanazungumzia swala hili pia, wanasema kwamba mheshimiwa Nape kawa mfano wa kuigwa kwa viongozi walobaki mikononi mwa wadhalimu nafikia pale uh, ambapo kiongozi alikuwa nasifiwa kwamba ni kama ndio mkombozi wa taifa, inakuwa sasa ndio mdhalimu. Sasa ndo inavyokuwa, kwa jinsi ulivyo juu sana, ukianguka unapasuka una, una sana vilevile. Kwa hiyo, the bigger you are the heavier you fall. Kwa hiyo, Nape atabakia kama mbunge, lakini yeye mwenyewe akiangalia atajua ni wapi alikosea katika utendaji wake wa muda mrefu katika CCM. Atajua tu baada ya muda. Kama unajiunga nasi hivi sasa, tunazungumza na baadhi ya Watanzania wanaishi Australia kuhusu masuala ambayo yanaendelea nchini Tanzania na mtazamo wao kama wa Australia ambao pia wana asili ya Tanzania, wakizungumzia na jinsi inavyohusu taifa lao. Tukizungumzia suala lingine ni kwamba katika udikteta barani Afrika hususan katika ukanda tunaotokea iwe ni kule mashariki ya Afrika maafrika ya kati wote walianza hivi, ikiwa ni kukandamiza vyombo vya habari, kukandamiza umma, na matokeo yake wote tunayafahamu. Ukitazama Rwanda, ukitazama Congo, ukitazama Burundi, hata Uganda pia ukipatazama, hali imekuwa ni ya wasiwasi sana. Una wasiwasi wote kama Mtanzania kwamba wenda viongozi wasipojirekebisha, wasipochukua uh, pengine hatua tofauti kwa upande wa uongozi hali huenda ika ikawa saa vile mataifa mengine ambayo nimetaja hapo awali. Na Tanzania bado naamini kabisa iko imara kwa viwango vya uh, kanda ya mashariki na ziwa. Tanzania siasa zake zimekuwa za kuvumilia muda mrefu, na hakika haitafika huko ambako viongozi watang'ang'ania madaraka kwa mfano. Na hakika Magufuli vipindi vyake viwili vikiisha, ataondoka tu, ila useme tu kwamba tatizo lilioko Tanzania sasa ni kwamba upinzani hauna nguvu, hauna nguvu na hata nchi unazozisema hizo nyingine kama Rwanda, eh, Burundi, wapi ta, eh, Uganda, eh, Congo, eh, upinzani hauna nguvu. Na upinzani hauna nguvu kwa sababu, uh, watu kwenye wanakwenda kwenye upinzani, sijui inakuaje lakini hawapati nguvu, hawapati traction, samani kukatiana, lakini wanasema upinzani hauna nguvu sababu viongozi wao wako gerezani wengi wao wamefungwa na vyombo vya habari vimezuia kutangaza taarifa ambayo haambatani na mapenzi ama msimamo wa serikali. Ah, hiyo ni kuwa sijui, siko kule mda mrefu, nilikuwa nadhani wako uraiani, lakini kwa Tanzania viongozi wako wote nje. Viongozi waliokuwa ndani walikuwa wamekiuka, eh, mifano fulanifulani ya maongezi, lakini viongozi walioko wanasurubiwa wanaangaishwa na watawala kama unavyosema kwa Tanzania. Na hakika viongozi wataondoka wakati wao ukifika, ila tu uh, ule mfumo mzima auipi hewa upinzani kustawi aipewi hewa up, upewi hewa upinzani kustawi vizuri, wanakuwa wana, wana, wanafinywafinywa hivi waishiwe na nguvu. Mweshimia mm, pamesema kwamba mda ukifika viongozi wataondoka madarakani, lakini kulingana na kasi ambayo iko nchini Tanzania kwa sasa, unadhani kwamba pengine kuondoka kwa huenda kukarakishwa kulingana na matendo ambayo viongozi wanafanya. Nafikiri na, na sasa tumefika wakati ambao um, wananchi wanapashwa kuchukua jukumu la kuwawajibisha viongozi waliowapa kazi ya kuwaongoza. Wakati wa viongozi katika nchi kuwa masultani wakaendesha nchi wanavyopita wanavyotaka umekwisha, na nafikiri Watanzania kwa sasa wanapashwa sasa kuamka kujua kwamba Tanzania ni ya kwetu sote. Uh, na sisi wenyewe ndio tunaowachagua nani atuongoze, na mtu anapofika wakati akawa hatuongozi tunavyotaka, akavunja sheria, akavunja katiba, basi huyo si kiongozi ambaye tungependa atuongoze. Tunapofikia wakati rais akatamka hadharani kwamba yeye mpaka mwaka elfu mbili na ishirini, basi upinzani utakuwa hamna upinzani utakuwa wapi? Kama walivyosema viongozi wa upinzani wako jera, tumeona mwenyekiti wa upinzani anatajwa katika listi ya watu ambao wanatumia wa, wa, wa madawa ya kulevya. Sijawahi kusikia sehemu yote duniani watu wa mada, eti wanatumia madawa ya kulevya au wanauza, basi wanatajwa hadharani kabla ya kuchukuliwa hatua za kisheria. Hakuna kitu kama hicho duniani. Kwa hiyo tuna, tunaona mambo mengi yanayofanyika na serikali hii ya kujaribu kugandamiza upinzani kama ila alitoshi hivi, tunakwenda kwenye kugandamiza uh, vyombo vya habari na kama ulivyosema, ni dalili tosha kabisa kabisa kwamba sasa huu uongozi ulioko madarakani kama ukiachiwa, basi tunazalisha udikteta. Na hapo awali bwana Magufuli alipokuwa akijibu wimbi la upinzani, mawimbi la ukosowaji kuhusu hatua kwa kum, kumfuta kazi, kumwondoa madarakani bwana Nape amesema kwamba vyombo vya habari havina uhuru. Unaposikia rais anasema hivyo mwenyewe, kama Mtanzania, mtu ambaye umeonja uhuru wa nchi kama Australia waweza, ambapo waziri mkuu anaweza kakosolewa, kiongozi yote yule anaweza kakosolewa hadharani, we ni kwa umma ama vyombo vya habari, ukisikia rais anasema kwamba vyombo vya habari havina uhuru nchini in Tanzania, unahisije? Inasikitisha, inasikitisha kwa sababu yeye nadhani anania uhuru ni kuandika kwa habari anazozitaka yeye tu au zinazolenga maendeleo, lakini uhuru pamoja na kuandika vichekesho. Uhuru ni pamoja na kuandika habari ambazo zimetokea mbashara, wanaita siku hizi zile, au katika hata nchi hizi habari nyingine zinawekewa kifuniko kidogo, zinaandikwa haziandikwi kidogo kinaga ubaga. Sasa uhuru ambao wanapewa waandishi wa habari unabidi uwe kidogo na maadili au responsibilities kama tunavyosema huku, kwamba kama mambo mengine yamefanywa anaweza katumika kuwa copycat kufanya majanga mengine, nabidi uyaongelee kwa utaratibu fulani. Lakini raisi naona apendi sasa hivi kusema za haki, watu kupata uhuru wakaongee wanachokitaka, nataka waongee fikira zake, jambo ambalo kusema za haki si rahisi. Kama nilivyosema wimbi tunaloliona sasa, tunaona wimbi la mgandamizo tunaona wimbi ambalo sasa raisi, raisi gani ambaye hataki kusolewa, hataki kushauliwa, um, hataki kusemwa? Na basi akisemwa raisi huyu anatokea hadharani, anaambiwa watu kwamba mimi ndiye niliyechukua fomu mwenyewe na mimi nafanya navyotaka mimi, hii nchi suya kwake. Huyu raisi, hii nchi kuna watu ambao walimchagua. Alipochukua fomu, alitembea Tanzania nzima, kila mkoa kupata sahihi za watu kumwidhinisha ili agombee. Hawa watu waliomuidhinisha wapo, watu waliompigia kura wapo, watu walikuwa na madikteta, wote walianza hivi hivi, wali hivi, hivi, hivi, hivi, hivi. Haya mambo huwa yanaanza kama mzaha tu na hili jambo halijaonekana leo, labda nikukumbushe kwamba huyu rais alipoingia madarakani tu watu wanaomjua, vyama vya upinzani ukawa wakaanzisha kitu wanakiita UKUTA, umoja wa kupinga udikteta. Waliona kabisa wanamjua huyu mtu na waliona kwamba hapa tunapokuja sasa, unakuja udikteta, lakini wakagandamizwa, yakapigwa mabomu ya polisi, polisi ikatumika kwa kuzuia hayo maandamano. Polisi walikuwa wanapita baba yanu napiga mabomu tu. Ika, ikawa basi ikabidi vyombo vya, vya, vya dini vikaingilia, amemana hapana, hii italeta mchafuko, hebu wacheni, wakaacha. Lakini wameacha tunaona, baada ya hii jambo kuwa limekwisha ili jambo linazidi kwenda mbele. Mimi binafsi, hii hali iliyoko sahivi hapa inanipa mashaka kwamba, kwa hali ya serikali inavyoendeshwa, raisi amewabana viongozi wengine wote wa serikali, mawaziri wote kimya kabisa, amevibana vyombo vya dola vyote kimya kabisa watu wanapofanya makosa kwa mfano, ndakutolea mfano mmoja. Kumekuwa na, na malalamiko kwamba huyu mkuu wa mkoa ana cheti feki. Umemsikia waziri wa elimu kusema chochote? Na waziri wa elimu ndio kazi yake, alikuwa anashughulikia habari ya vyeti, mpaka leo hajasema hata neno, kwa sababu akisema neno tu, rais atajua kwamba huyu mtu anaomtetea, anataka kuvamiwa, atamtoa kazi. Kwa hiyo ku, ku, ku, ku, kuzuia watu kufanya kazi zao, kuzuia vyombo vya habari, kuzuia uhuru wa watu kusema ni, ni dalili tosha za mwanzo wa udikteta, kwa kuendelea mbele. Mtazamo wenu kwa yale ambayo anaendelea Tanzania, unadhani kwamba pengine rais, hii wikendi ama katika siku zijazo, mwenyewe atajikosoa, ataji na kujirudia na kuona kwamba pengine hatua ambazo amechukua ni za haraka na kinyume na pengine matakwa ya wananchi? Sioni dalili zozote za kubadilisha msimamo wake. Kutokana na historia yake, ni kwamba yeye anaitwa tingatinga ndo tingatinga kwa maana ye ni mtu wa kusogea mbele tu, waga arudi nyuma, na sidhani kama atabadilisha chochote pale. Sana sana ataongezea tu ukakafu wa shughuli zake. Eh, aaaa, rais kweli hata, hata, hata badilisha msimamo. Mimi ningependa kuwasa tu Watanzania na hasa kwa sasa, chombo ambacho ni kikubwa, bunge, bunge sasa liache habari ya vyama, liache habari ya kwamba ni CCM, liache habari ya ukawa upinzani Bunge likae pamoja. Bunge ndicho chombo sasa hivi ambacho kinaweza kudhibiti hali inayotokea hapa Tanzania. Vinginevyo, kama bunge litoweza kudhibiti basi, wananchi wenyewe wa Tanzania wajaribu kuzuia hali hii, vinginevyo huyu rais hatorudi nyuma wala hatobadilisha msimamo wake. Sana sana kila kukicha kutakuwa kuta, kuta kunazuka jambo jipya. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au swahili.