Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Unasikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBSCU mraba Swahili. Pia wazapata makala ya ziada pamoja na picha, kanda za video na mjadala tunayoendesha kwenye ukurasa wetu wa Facebookanoni, ambayo ni Facebookcom mraba SBS Swahili. Tukaendelea basi na makala ambayo tumeandalia. Janga la mafuriko katika mikoa miwili inaendelea zaidi ya wiki moja. Tangu kimbunga Debbie kutokea, vifo vya watu watano vimethibitishwa, wakati wengine watatu hawajulikani waliko baada ya gari lao kumezwa na maji. Shughuli za usafi zimeanza katika maeneo ya kaskazini New South Wales na kusini mashariki mwa Queensland. Juhudi zimeelekezwa katika mji wa Rockhampton, ambao uko katika eneo la katikati ya Queensland. Mji huo unaendelea kujiandaa kukabiliana na mafuriko makubwa yanayotarajiwa katika siku zijazo. Serikali ya Queensland imeahidi hakuna mtu yeyote ambaye ameathiriwa na mafuriko hayo katika wiki iliyopita atakayeachwa nyuma. Sasa mji wa Rockhampton unajiandaa kukabiliana na mafuriko ambayo yametabiriwa Jumatano, ambayo itakuwa ni tarehe 5 Aprili mwaka huu 2017, katika mto Fitzroy mto huo unatarajiwa kupata mafuriko ambayo yamekadiriwa kufikia mita tisa, kiwango ambacho kimefanyiwa tathmini kutoka kiwango cha awali cha mita tisa nukta nne. Wakati huo huo, wakazi katika maeneo ya karibu wamepewa onyo, wakinge nyumba na biashara zao. Uwanja wa ndege wa mji huo nao umefungwa hu, wakati maji yameanza kuingia katika sehemu ambako ndege hutua. Macrosh ndiye naibu kamishna wa idara ya zimamoto na huduma za dharura mkoani Queensland. Alipozungumzia suala hili alisema kwamba watu wake wanafanya kazi kwa bidii kwa ajili ya kusambaza onyo hilo, na tunawasaidia watu kuwa tayari, tunabisha milangoni na tunatoa mifuko ya mchanga pamoja na taarifa zingine. Hili ni jukumu muhimu katika siku kadhaa zijazo. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amefanya ziara katika maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko hayo kaskazini New South Wales. Amesema alivyoshuhudia vinavunja moyo. Ameongezea kuwa msaada mkubwa unatolewa kwa jamii ambazo zimeathirika katika mji wa Lismo ambako eneo la katikati ya mji huo limemezwa na maji. Waziri mkuu amesema msaada toka serikali za shirikisho na mkoa umetolewa kwa waliopoteza nyumba na biashara zao. True, New South Wales and Queensland We've seen... tumeona Waaustralia wakikabiliwa kwa janga New South Wales na Queensland. Tumetoa msaada wa ziada kwa shughuli za uokoaji katika mafuriko sasa kuliko tulivyoifanya katika historia ya taifa hili. Alipokuwa katika ziara mjini Lismore, Bwana Tambul aliwasaidia waliojitolea kufanya usafi ndani ya migahawa. Alipokuwa katika shughuli ya usafi, Bwana Tambul alizungumza na mmiliki wa mgahawa huo, Steve Craig, alimuuliza kuhusu bima ya mgahawa huo. Hilo ni suala muhimu kwa watu wengi ambao wako katika maeneo ya mafuriko na wameomba ya serikali ya shirikisho iingilie kati kulazimisha kampuni za bima kutoa kinga kwa hali zote za uharibifu wa mafuriko. Bwana Craig alimweleza waziri mkuu, licha ya biashara yake kuwa na bima, uwezekano wa kupata bima dhidi ya mafuriko hawezekani kwake. Yafuatayo ni mazungumzo kati ya waziri mkuu na Bwana Craig. Umesema una na bima ya mafuriko? La, hatuwezi mudu bima ya mafuriko hapa, bwana Krigal alijibu. Sera yetu ya bima kwa ujumla ni kati ya dola elfu ishirini na tano na elfu thelathini kila mwaka kwa bima yetu bila kujumuisha mafuriko. Tukiongezea bima ya mafuriko itatugharimu kati ya dola elfu kumi na elfu kumi na tano. Na janga hili jipya la mafuriko limemulika pia swala la afya ya akili. Wenyeji wanapoanza kujenga upya maisha yao, baadhi yao kwa mara ya pili, tatu, na wengine kwa mara ya nne. Mak Moro ndiye naibu kamishna wa shirika la New South Wales SES. Shirika hilo hutoa msaada wa dharura New South Wales. Alipozungumzia swala hili, bwana Moro aligusia magumu ambayo waathirika wengi wanakabili. that, uh, kuna watu ambao kisaikolojia watavunjika kufuatia tukio hili. Wamepitia visa kama hivi mnamo mwaka 2001, 2005. Baadhi ya wakazi huenda walipona mafuriko ya mwaka 1974. Kwa hiyo wako hapo wakifanya kila wezalo, ila itachukua wiki au miezi kwa baadhi ya visa hivi kukarabati biashara pamoja na nyumba za kuishi ndani. Kiongozi wa New South Wales Gladys Berejiklian na waziri wa huduma za dharura Troy Grant wamefanya ziara katika maeneo yaliyoathiriwa jimboni. Wawili hao wamesema wako tayari kufanya kinachohitajika, na hatujashuhudia visa kama hivi katika miaka arobaini, na tuna mengi ya kujifunza kupitia uzoefu huu. Bwana Grant kwa upande wake alisema kwamba serikali itasaidia jamii husika, iwapo ni kwa fedha, kupitia afya ya akili na kujenga upya jamii hizi. Kwa maelezo ziada kuhusu janga hili na taarifa zingine kama hizi, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Kristina Zarich na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoaju Swahili.