Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mitebendi ya FM na kwa mtandao pia. Iwapo na vifaa hivyo zasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, kama tulivyosikia hapo awali ni kwamba mkoani Queensland hususan Brisbane na, na maeneo ya Ipswich na Logan kumekuwa na mafuriko ambayo yamesababishwa na kile kimbunga Debi kilichokuwa kigonga maeneo ya Queensland kaskazini na kushuka katika maeneo ya kaskazini mwa New South Wales. Na hivi sasa maeneo kadhaa ya Queensland na kule Ipswich, barabara zipitiki, nyumba zimejawa maji na sehemu nyingi kabisa zimepata uharibifu mkubwa. Na kujua zaidi tuzungumze na mmoja wa wakazi wa eneo hilo bwana Rajabu ambaye anajiunga nasi kuwa mitambo ya simu. Bwana Rajabu ujambo? Asi jambo mwana mtangazaji, mwanzo kabisa tueleze hali ikoje hapo Queensland, na ni yapi ambayo umeweza kushuhudia katika pitapita -pita zako? Uh, katika pitapita -pita zangu nilikuwa naendesha gari, nilikuwa mjini nikaona wanatuma message, alafu mvua ilikuwa nyingi pale juzi, juzi tu pale, alafu uh, serikali ya ya mkoa ikaandika barua kwamba ni vizuri kila mtu arudi manyumbani kwao, mashule wa kufunga mahospitali uh, maduka ofisi za za mjini, kila mtu akaanza rudi nyumbani, alafu mvua ikaendelea ikaendelea, alafu madhara ya mvua imekuja ku- kuonekana ametoa matokeo yake sana juzi na jana hata leo, kwa sababu barabara zote sana sana maeneo ambayo naishi mimi naishi uh, Logan ambayo ni Meadowbrook uh, barabara ya kwangu kwanza siwezi kuingia mpaka nitumie barabara ya juu, imeharibu manyumba barabara zimefungwa, alafu kuna sehemu moja. Oh, unaona ni barabara, lakini hii unabisha, unasema kwamba hapa palikuwa ni mtu ama ziwa. Imeharibu sana na hata wakazi, mi mwenyewe ninaangaika kutoka kwenda kanisani, ilikuwa ni ilikuwa ni ngoma. Nilingoja kuzunguka kuzunguka, ndo nikapata njia ya kutoka. Alafu nilivyorudi, nikaja kuta kwamba nikagundua kwamba maji yana, yanaendelea tu kuleta madhara yake, na nimeangalia runinga kwenye runinga wameonyesha kwamba sana sana watu ambao wanaishi eh, North wanasema kwamba Rockhampton, watu wajiandae, kwa sababu madhara yataendelea kuongezeka tena. Na ni kawaida kwa eneo hilo kufurikwa hivyo ama ni jambo ambalo limekuwa ni la ghafla? Ah, niko miaka minne maeneo haya, lakini sijawahi kuona mambo kama mvue na nyesha. Lakini wengine wanasema kwamba mwaka elfu mbili kumi na moja ilikuwa kitu kama hiki, lakini sasa cha kushangaza kwamba mvua ilinyesha na siku tatu siku mbili hizi zimepita, lakini maji yanaendelea yana, yana maeneo ya chi, ya hapa chini kwangu hapa na koishi. Ukifika pale unasema kwamba ni, ni ziwa Tanganyika au ni, ni ziwa Victoria kwa sababu ya wingi wa maji. Hapo juu tu juu ya kwangu tu pale kuna barabara alafu kuna kuna hospital, kuna hospital ambayo ni Logan hospital. Ukiangalia hivi unasema hii ni ziwa, lakini hamnaga hata hamna hata alama yoyote ile ya ziwa kwa ni kusema kwamba wale ambao wanaishi katika maeneo hayo wako katika hali gani? Je, watu kuna vituo ambavyo watu wamehamishwa kwenda kuishi kwa muda wakisubiri pengine ukarabati uanze nyumbani kwao na barabarani, ama amekuwaje? ye baadhi ya watu fulani ambao wamenusurika, wamepata wame, wame tatizo kweli, wamepewa wame makazi, hususan watu wa eneo wa, la juu kule kaskazini, wamepewa makazi katika eneo la Logan, Ipswich na maeneo ya chini ya Brisbane, hali ni shwari ama nao pale ni wasiwasi -wasi pia? Kwanza Ipswich sana sana, ninaenda Ipswich juzi juzi, we angalia daraja, alafu daraja na chini kuna barabara nyingine, alafu maji imepanda juu mpaka imefunika imefunika daraja. Maeneo yale kuna watu wanaishi, kuna sababu, alafu ni kama ina disturb sana especially kiuchumi ya wale watu ambao wanafanya kazi kwa kwenda kazini ni tatizo, kutoka kazini kwenda manyumbani tatizo, inauzi sana. Kabla ya tukio hili kulikuwa na onyo lolote kutoka kwa serikali kwamba watu wajiandae kwamba kutakuwa na tukio kama hili? Onyo ilikuwa, lakini hata na wao hawakuwa nahisi, kwamba hawakuwa wanajua kwamba itakuwa na matokeo kama haya kwa sababu nilikuja kushtuka. Sasa mvua inaendelea sana, ndio wakasema kila mtu arudi manyumbani kwao. Lakini walivyoonyesha kwenye runinga juzi juzi, ile mvua ya bara ijaanza, wanasema kwamba wana predict kwamba kunaweza kuwa cyclone uh, ambayo inaweza kuleta madhara, lakini wenyewe uh, wako wanajua kwamba italeta madhara makubwa kama haya. Na tunapotazama kwenye tovuti hapa, tunaona kwamba kuna baadhi ya nyumba ambazo ni kama zimemezwa na maji. Tunaona pia kuna sehemu zingine ambapo magari mazima yamefunikwa kwa maji ni kusema hali kwa sasa inakuwaje? Kuna pengine huduma za dharura zimetoa maagizo ama pengine uh, taarifa aina gani kwa watu ambao katika eneo hizo, na kuna mpango pengine wa kuendelea kutoa msaada wa dharura kwa muda kiasi gani? Kwa kweli, uh, ninaweza kuzungumza kwamba hali za dharura zipo, serikali inasaidia, na bado wanaendelea kuleta onyo kwamba hali itaendelea kuwa mbaya leo pia na kesho, hali itaendelea kuwa mbaya kwamba watu wajiandae, na wale watu kweli, mimi mwenyewe nimefika sehemu maji imefunika nyumba, sio kwamba nyumba ma, ma nyumba, nyumba. Niliko kwenda kanisani sehemu nilikupita yani, ile sehemu yote imefunikwa nyumba, huwezi ona un, nyumba unaona ni, ni mabati tu kwa juu juu. Na serikali imetoa wale watu, imewapa sehemu nyingine ya kukaa, ili wasubirie vipi kinapofanyika kusema kwamba shughuli ya ukarabati itakuwa ni nzito sana. Yeah, nimesikia kwenye kwenye TV wanasema kwamba itakuwitakula takribani ya milioni ili kwa ukarabati sa kwa ukarabati kila kitu kwa watu kutoka jamii za watu kutoka kanda ya Maziwa Makuu na pengine Mashariki mwa Afrika, wame wako katika hali gani? Mmepata mawasiliano nao kwamba iwapo nao wamekumbwa na matatizo kama hayo ama watakuwa wamejiandaa ipasavyo? Uh, kwa sasa ukweli ni kwamba sijampata mtu yoyote ambaye amepata janga kama hilo, lakini wengi kama mimi ni, nimo ndani, kwa sababu kwa kusema nitoke hapa kwenda sehemu fulani ama kwa kufanya kazi zangu ambayo nafanya za kila siku ni vigumu sana, kwa sababu kuingia nyumbani kwangu mimi imeweza nilitata stress, nikitoka nikirudi, naanza kukopa nitaingiaje nyumbani, kwa sababu barabara zimefungwa, hamna access ya kuingia nyumbani kwangu mpaka nizunguke ile barabara kuu ya juu, hapo ndo na barabara yenyewe. Lakini leo kwa leo, kama msaada wa serikali imetoa bure tunapita kwa bure, lakini ni mzunguko mrefu sana. Sehemu nikitembea dakika tano natembea dakika kumi na tano ni kama inaleta usumbufu fulani, na baadhi wa ya waafrika wengine ni kama kwa sababu makazi fulani yamekosa umeme kwa muda fulani, na maisha tunaoishi hapa ni umeme ndo kila kitu kwa sababu friji unatumia umeme, kupika ni umeme, kila kitu umeme kwa kweli si rahisi kwa wale ambao mkuko. Asante sana bwana Rajabu kwa kutuarifu yale ya ambayo anaendelea hapo Queensland, na tutaendelea kuwasiliana nawe katika siku zijazo kufuatilia na kujua zaidi ni yapi ambayo yanaofikia. Asante sana, shukrani sana, shukuru nam. Huyu ni bwana Rajabu ambaye katika maeneo ya Queensland akizungumza nasi kuhusu mafuriko ambayo yamekumba maeneo mengi hususan katika eneo la Logan, Ipswich, sehemu kadhaa za Brisbane, na sehemu zingine ambazo zimehamia hadi hata eneo la Lismore ambayo ni kaskazini Mwaniu South Wales ambapo tayari mafuriko yameripotiwa na nyumba na mali nyingi kuharibika na pamoja, na pamoja na taarifa kwamba mtu mmoja ama watu wawili kwa sasa wametambuliwa kuwa wamefariki kupitia mafuriko hayo. Naweza kuona pia kanda ya video ambayo bwana Rajabu ametutumia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mraba SP Swahili akionyesha sehemu ambapo anapitia kila siku kwenda kwa kazi ambapo hapa yajawahi kuwa hata na tone moja la maji, lakini kwa sasa ni kama bahari ambalo halipitiki, limezoa na kumeza miti na manyumba na hata barabara nzima, limezamia chini ya maji hayo ya mafuriko. unaezekanawte kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com SBS Swahili, pamoja na kusikia makala haya tena kwenye ukurasa wetu pamoja na kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa Swahili.