Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS hii ni like idhaa kiswahili ya SBS Radio, tutangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo na vifaa hivyo pia uwaza ukatazama makala haya, tunapeperusha moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook, Facebook com mraba SBS Swahili. Kwa sasa tunazungumza kupitia mitambo ya Skype na mwanaume ambaye amejishindia tuzo kubwa pamoja na kufanya kazi nzuri ya video, ambaye anaitwa Mfome Kakozi kutoka kule eneo la Darwin, kaskazini mwa Australia. Bwana Mfame, ujambo? Salama salmeni. Mwanzo kabisa, pengine tunaweza kujitambulisha. Mfalme Kakozi ni nani, anatokea wapi na ni kipi anachofanya hapa Australia? Mimi kwa majina naitwa vilevile Mfalme Kakozi na ninaishi hapa Darwin na ningali mwanafunzi hapa Darwin ninasoma. kabla ya kuwa mwanafunzi hapo Darwin ulikuwa wapi na historia yako ilianzia wapi? Ah, mimi kweli nimefikia mikononi ya ah, meleluka na nikafikia nyumbani, nyumba ya nani ameruka ndo alikuwa anatu tuganisi kila kichote kile, akisha sando, wakaniandikisha kwenye shule Darwin High School, ndo hapo, ndo hapo hapo, ndio walimu wakaniona wakanioji kuhusu mambo ya SPS, ndo ambapo mambo yameanzia hapo. Na kabla ya hapo pia tuelewa kwamba ulikuwa nchini Malawi ambapo ulikuwa unaishi. Pengine unaweza kaeleza wasikilizaji na wale ambao wanatazama mazungumzo haya, hadithi kidogo kuhusu wakati ulikuwa kule Malawi, hali ilikuwaje, ilikuwa katika maisha ya aina gani? Aa, kwa kweli pale Malawi maisha maisha, maisha yalikuwa magumu sana, yaani kupata chakula ilikuwa shida sana, hata maji vilevile, hata nyumba yani, maisha kweli yalikuwa magumu kabisa, yaani tulikuwa tunaangaika kabisa, utakuta yani, utakuta tutaenda shuleni elimu hamna, tunatoka shuleni na njaa, tunaka- tunafika nyumbani njaa, tunakuja kula mpaka jioni. Kwa sababu kama hayo, kweli maisha yalikuwa magumu sana. Ugumu ulisababishwa na nini? Uh, ugumu ilikuwa kwa sababu chakula haikuwa eh, enough. Ni sababu mlikuwa ni, ni maeneo ya shamba, mlikuwa ni kambini, mlikuwa wapi? Pengine ungewapo watu waweza kuweza kuelewa yaliyosababisha magumu hayo. mimi nilikuwa naishi kambini ya Malawi ndio maana yake. Sasa tulikuwa unajua, maisha ya mkambi gisi wa yanakaa, sasa tunaona kama vile familia, mtu kwa watu wa nane na wanapokea yaani, uh, uh, yani watu wanapokea chakula wanapokeza chakula. Sasa chakula kile ya kwa jani kinatosha kabisa kwa wakimbizi, kwa, kwa mwanafunzi, ama pengine kwa, kwa, mvulana mchanga. maisha ya kambi yanakuwaje? kwa kweli pale maisha kisia ni hivyo kweli, watoto wadogo wadogo sana wa sometime wa wasomi hawafuatilisi shule kwa sababu kufuatana na na education gisi huwa ilivyo pale, kwa sababu walikuwa wana, wanakaa shuleni wanaenda na njaa. Sasa wa, wakati tuko katika shuleni hakuna education ambayo utasikia, kwa sababu na kwenye yani, kwenye uso unaona tu ni giza kwa sababu njaa, unaona. Sasa na pale pale vijana wengi pale kweli, yani hawakamatiki kwa sababu akili zao wana, wanafikiria ni kupata kazi, hawana kazi yani hawana yani hawana kitu na miguu matatizo pale tena, wanani kama vile wa wa-wa wavulana wa, wa huwa wana, wana tabia zingine, kuiga tabia zingine kama za ujambazi, wani wanini, kwa sababu kufuatana kwenda iba vitu vya watu, kwa sababu kufuatana na maisha isi yalikuwa wapi pale kambini. Kwa hiyo asilimia kubwa ya vijana tukasema hawako wanashiriki katika masomo. Yes, ndio hiyo kabisa, huwa yani hawafuatili shule sana kwa sababu matatizo, ni majukumu ni mengi sana na kwa wale ambao hawakuweza kupata hiyo fursa ya kuendelea na masomo, kulikuwa na pengine kazi ama miradi mingine ambayo wa wangejishirikisha ndani kuhakikisha kwamba maisha yao yanaendelea bila matatizo mengi. Vile vile uh, tulikuwa tuna tafuta wengine wamekwenda mjini kama vile makazi, na wengine pia ambao wa walikuwa na hawakuwa na uwezo, walikuwa wakivumilia tu, Mungu akijibu maombi, kama Mungu atafungua njia fulani. Haya, ndio hivyo. Ukisema Mungu akifungua njia fulani ni njia gani unazungumzia? Unaona, uh, kama pale kambini huwa, huwa inaangaliwa na sasa na, na, UNCR. Na, na, UNCR. Yeah, yeah. Sasa UNCR ndio ambayo wana, ina- inaangalia kwa mambo ya Uingereza nchi za Uingereza, kuna watu ambao wanahangaika sasa. Ukibatika ndio wanakuchagua nakuchagua wanapata na ile fursa kuja kama kwa, kwa hiyo ombi kubwa ilikuwa ni watu kuweza kupata njia ya kutoka kambini na kuelekea katika nchi ya tatu ambapo wanaweza kuanza maisha upya. Hiyo. Wewe binafsi kama kijana ulipokuwa kambini, ombi lako lilikuwa ni lipi kwa upande wa nchi ya kwenda kuishi na kwanza maisha tena? Ombi uh, langu lilikuwa naomba Mungu anipatie nchi ambayo ina amani ambayo nitaweza kana, nitaweza jenga maisha yangu. Yaani vision fulani. Wengi vijana ambao wako kambini, ombi la kwanza inakuwaga Mungu, kama kweli unanipenda na kama huko Marekani, hiyo ya kwanza ndio. Yaani ombi ni ni ilo ilo kweli, kusema kwamba yaani wanaomba Mungu kweli awasaidie hivyo hivyo, waende kama Amerikani, waende nchi tofauti kwenye wapi, saa yaani watafanya kazi, watasaidia watu wengine, watakuwa na furaha, mambo kama kando. Na maisha ya kambini, kulikuwa na vingine ambavyo vilikuwa unafanya haikuwa tu ni mateso kila siku, pia kulikuwa na kingine ambacho kilikuwa kinakupa faraja kidogo. Unaweza ukatueleza ni kitu kipi ambacho kilikuwa kinakupa faraja wakati huko kambini? Aa, mimi kweli pale kambini ambacho kunipatia kweli faraja, kinanifariji ilikuwa mziki wangu, ilikuwa ni mziki ambao ilikuwa ni inatoka shuleni. Ndio nikaona wenye inchi wanapiga mziki kambini, afu akipiga mziki yani wanawapatia kama tiela tidogo yani wanawapatia ela kidogo tu hivi alafu na mimi nikafurahia nika, nika sana nikafurahia nikaisia moyoni mwangu, kwa sababu nilikuwa ni, ni kati ilikuwa katika kichwa changu kusema kwamba one nasikia muziki kabisa music, sasa ndio nika nika join nao basi, ndio nikaanza piga na nini watu wanapiga makopo yani okay, yani vitu kama kopo tunafanya tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna nani misumari makaratasi mtu anafanya ngoma, kisha tunaanza piga piga hivyo hivyo basi vile vile Mungu sio mwanadamu basi, atakusaidia na, na neema hiyo. Basi wenzetu uh, wenye nchi wakapata neema waka wakana ni wakajenga na niwani wa waka waka ni waka, wakaza waka, waka itu wana ni kama vile mjini Lilongwe big city. Sasa wakati walipoitiwa huko big kwenye big city ndio sasa waka yani wakatumika waka kama wakakuwa famous wakavuma na wakaanza ingiza pesa, maisha yao kabisa ka, ikachengeka, wakakuwa na vision kabisa maisha maisha zao. Na mimi pia mimi kuona vile ndio nika nikakuwa sasa mwenye na inkari, nasikia hamsa wananifariji kama na mimi naweza fanya kitu fulani maisha yangu kupitia ya mziki. Mziki ulipewa faraja na wenzako ambao kama mnacheza mziki nao nyumbani, ilikuwaaje? Ilikuwa faraja ni hivyo hivyo ama ilikuwa ni viboko na, na mengine? Uh, kwa kweli nyumbani sana, nyumbani nilikuwa napiga mziki hivyo hivyo, nyumbani nafanya na nikopo zangu, na wazazi wazazi wako pale wanakaa Uh, walikuwa wanafarijika kweli, lakini nilikuwa na njia nyingine ambayo nilikuwa na nikifanya na nasaidia hata familia yangu, kama vile nilikuwa na fetu, kama unajua fetu na ni tofaris na najua tofari, acha napata dola kidogo ye yeah, maziwa ye yeah. <laughs> Ndio napata kidogo sopa kidogo, alafu nasaidia hata na familia kweli, ndio maisha yalikuwa, sababu baba alikuwa na kazi na mama. Na miongoni mwa rafiki zako walikuwa nazungumziaje muziki ambao ulikuwa unatengeza na vyombo vya muziki ambavyo ulikuwa unaunda? Ah, kweli wenzangu, kweli walikuwa wakini wakinifunja moyo wakinivunja moyo sana kwa kunicheka, wewe mshamba, wewe mshenzi, mambo gani haya wewe, wenzako wanapiga nani, wanapiga mziki sehemu yani zenye ziko special, wao wanapiga mziki wanano makopo wao, mtu gani toka hapa, na wani wananitukana. Lakini mimi ah, siku siku sikujali kwa sababu wanasema, nilikuwa namwambia tu mimi najua ambacho nilikuwa nafanya, na japo kesho yeye ambaye mnanicheka mtaniheshimu fanya. Kila mtu na na siku yake <laughs> <laughs> Junga nasi hivi sasa tunazungumza na bwana mfalme kakozi msanii kutoka kule eneo la Darwin kaskazini mwa Australia, ambaye kwa sasa ni atakuwa ma mashuhuri hivi karibuni, hususan katika wiki ambayo ni wiki ya vijana, ambapo tumepata fursa kuzungumza naye kuhusu kazi anayofanya kimziki. Tuzungumzie sasa kazi ambayo umefanya na SBS, ilianzaje na pendekezo la kufanya ushirikiano na SBS lilikufikiaje? Mimi kunifikia na ni SBS ilianzia pa shule Darwin High School wakati nilifikia masomo ya siu ndo ambayo imepokea vilevile, ni mwalimu wangu ambaye anasimamia siu anaitwa Miss Jenkson ndo ambaye akatuita, aka, si aka, aka wanafunzi so, akasema hivi ule ambaye anajisikia kutoka kama a story ya maisha yake na yani ki, yani kivyako kweli bisi, uwe unajisikia basi. Na mimi wengine wali, walifanya wengine wakajisikia waka kama aibu aibu, lakini mimi nikasema hapana, acha na nyinyi acha, na yani mtu anafasha ajue maisha mboni piti piti, aone kama experience yenyewe uko nayo basi. Vile vile na mimi ndio nikaongea na nani, nikaongea na mwalimu mwalimu, akaanza kutufundisha kutufundisha kutufundisha pale basi. Wakati mmoja ndio mwalimu akaniita akaniambia kwamba tukupatie market yani tukufanyishe nani ma question alafu tutakuwa tunakamata ka video, bas mimi nikafanya video, akanipiga ma question, kumbe ni connection, walimu wana connection na nini na SPA SPS. Bisi mimi kabisa nilijiona, na nini? Nini, nilijiona na, nini na SPS. Na nyumbani ilikuwaje? Uliwaeleza nyumbani kwamba una- kuna kazi fulani ambao unafanya ambayo huenda akakuingiza ushirikiano na SBS ama ilikuwa ni siri kwa muda? Vilevile kweli, hapo nilikuwa kama sikua na jamini, ndio ali nyumbani, sikuwa nawaambia shitekile, nilikuwa nakaa tu kimya, naona na kama ni kawaida, sikuwa nawambia wazazi. Hapo niliambia wazazi muda ambao umefika yaani ni wakaniambia waka niwaambie habari ya maisha pale Malawi na sehemu nimetoka, niwaelezee. Ndio sehemu ambapo sasa mimi nika nikashtuka, nikasema ah, ni mambo haya kweli, anakuja labda ni, ni Mungu fulani kumbe, acha nifanye nini, nielezee waza nielezee wazazi. Hapo ndio nielezee kwa so, sababu ilikuwa mambo ya kuniuliza kama ulikuwa unafanya nini hapo Malawi, maisha yalikuwaje, watu wanaishi aje pale, eske wewe ya, ni mambo kama hayo. Hebu ndio nikaona nikaeleza ni, ni sasa wazazi wangu kwa ile stori ambayo umechangia na SBS na ambayo mlirekodi kwa video, ulikuwa unajihisije siku ya kabla, siku moja kabla ya kwenda kurekodi? Kweli ah, nilikuwa najisikia kabisa, nilikuwa nilikuwa na, na, yaani na furaha tena, nilikuwa na nashtuka kwa sababu vilikuwa vitu vya kushtukiza kwangu sana, kama ya kigeni kwangu mimi. Sasa nilikuwa na, nilikuwa najisikia confident, nilikuwa na furaha kabisa hapa yes. Kwa wakati ambapo ulijiuliza, kwa nini naenda kutoa maisha yangu mbele ya kila mtu, watu kuja kujua kwamba nilikuwa naishi ndani ya kambi, watanidharau maybe, wataniona pengine siko sawa na wengine. Kuna mawazo kama hayo ambayo alikufikia? na kwa sasa tumeona kwamba kanda ya video ambayo ulirekodi imetoka, ukipiga ngoma ukizungumzia historia yako pamoja na kuchangia ushauri. Unajihisije sasa baada ya kuona kazi kamili ambayo me-ulifanya ulifanya kweli? Najihisi furaha sana ee, na kuona kama kweli Australia inanipenda, yani, o, yani, SPS inanipenda kwa sababu walio organize mambo ni mambo ya ajabu. Unaona kweli kabisa, mimi niseme namna gani sasa <laughs> <laughs> nyumbani umeone... <laughs> umeonesha umeonesha hiyo kanda video tayari nyumbani eh, ilikuwa Friday, ndo ni, ni ilionekana nyumbani, ilikuwa PM ndo ikaonekana nyumbani kwenye TV television ndo watu waliona, wazazi wetu waliona na, wa, na watoto zangu wale ambao walikuwa wanakwambia zamani ukiwa malai kwamba unapoteza muda wako, muziki hauna lishe na kazi unafanya haina maana, una unajisikiaje sasa kwa sasa na wameona kazi ambayo ulifanya? Ah, mimi kweli hasa hapa yaani na hizi nilikuwa yaani na imani yangu yaani, najisikia kweli kabisa kuona kwamba mtu maisha usikati tamaa, yaani wewe focus, unaona na yaani, najisikia kabisa yaani najisikia kweli niko kabisa kilo yaani siku yaani mtu usina nidanganya hapa, ndio, ndio baba. Kwa kuendelea mbele sasa, unaona kazi zako zikienda kiwango kipi, na pengine katika siku za usoni unajiona ukiwa katika kiwango kipi kimziki na kimaisha pia? ah Kweli kufuatana na ki, kimaisha mambo yamebadilika, ya sio mabaya hapana, na tana kimziki pia mambo ni mazuri, natendelea kuwa mazuri tu hmm. Kwa hiyo kuna uwezekano tukuone ukipiga katika bendi ya Kofi ama wengine. Aa, mimi bendi yangu sio kama ya kina kina, Kofi au <laughs> nini hapana, mimi bendi yangu ni kama ni music, unajua, ni kama tuzafanya kuwa wanapiga gospel Mwenye kambi ile ambayo kanisani kanisa tafuta tofauti hivyo, ye ndio sio wanapiga hivyo au kama wakinianika wa vijana fulani wanataka wafanye sherehe fulani kwenye mziki ndio na wapigia na mziki. Nikisema, umekuwa nyota mkubwa umekuwa star mkubwa katika vijana wenzako. Eh, kweli kabisa ye, yeah, kweli ni kweli kabisa, nishapaa star kabisa yani, yaani next level kabisa, nishapua kabisa. E, ndio kusema, watu kukuona itabidi wasubiri miezi kadhaa kabla uweze kupata nafasi katika kalenda kuweza kuonana. Eh, <laughs> <laughs> na bwana bwana Mfalme, pengine kwa kumalizia, ushauri ni upi kwa vijana wenzako ambao pengine wako na wazo kama lako ama wazo lingine ambalo ni kama lako, lakini wana mashaka kulingana na ule ushauri ambao wanapokea kutoka wenzao, na pengine watu ambao wako karibu nao wanawavunja moyo kidogo, kwamba wazo lako halifai, halitaenda mbali, halitakuwa halita na matunda. Ushauri ni upi? Aa, mimi ushauri kwa watu ambao wanadharau watu wengine, mambo kama yale sio mazuri, kwa sababu haujui maisha ya mtu. Yani haujui haujui maisha yake, ni future kama yatakuwa nini, ni nini. Sasa na kuna watu wengine wana tabia za kukata wengine tamaa, yaani kama unafanya kitu fulani wanakudharau, lakini wewe usivunjike moyo a a, wewe endelea tu focus. Um, ujue kama um, ujue kinu na ambacho unafaa unafanya na wewe na imani ya kusema kwamba ipo siku utaona mazuri, utaona mazuri palipo, yani sehemu ambapo kuna mazuri, kuna maba, kuna mabaya. Nasema hapo kuna mabaya, kuna mazuri ika ma mazuri, ndio mimi nitawaambia hivyo kabisa, yani usivunjike moyo, hapana. Ushauri mzuri kabisa kutoka kwa kijana mwenye maarifa mengi sana, Bwana Mfaume Kakozi ambaye ni mmoja wa washindi wa SBS Youth Week Competition, ama ni mashindano ya vijana ambao walifanya kazi za kidijitali na filamu ambazo utaweza kuona kwenye ukurasa wetu pamoja na tovuti yetu, tazama facebook.com mraba SBS Swahili pamoja na sbs.com.au mraba Swahili. Kwa kumalizia, bwana Mfalme, wale ambao wanapenda kuona kazi zako zingine wanaweza kazipata wapi, na kama kuna vijana, kuna makundi wanataka kualika kufanya kazi na wewe wanaweza kuwasiliana nawe namna gani? Ah, mimi kwa kweli wa kunipata yani, kupitia ambaya, ni kupitia mwalimu ambaye alinianzia ni ngali tuseme ni ngali mchanga, sasa mimi ni mchanga kitoto, lakini mimi nilikuwa ndani mgeni hapa Darwin, ni ni mi kupitia Miss Jenkinson, ndio mwalimu ambaye kabisa yani ndio ambaye akipata ya habari yani akipata ya habari la huwa ananijulisha mambo yote. Anaenda sawa, vizuri kabisa, tutaweka maelezo ya kuwasiliana na Bi Jenkinson kwenye ukurasa wetu wa Facebook na pia kwenye tovuti yetu. Kwa mengi zaidi kuhusu haya ambayo tumezungumza na bwana Kakozi, pamoja na mengine zaidi, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaju Swahili.