Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Swahili, tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Pia penda ukurasa wetu wa Facebook pamoja na kuwashirikisha wenzako. Anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili, na iwapo wataka kuwasiliana nasi kwa lolote lile Waweza kutuandikia kwa barua pepe, anwani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Tukianza basi tathmini ya maswala muhimu yaliyojiri wiki hii. Wiki hii Marekani ilitumia makombora kushambulia kiwanja cha ndege kinachodhibitiwa na serikali ya Syria baada ya silaha za kemikali kutumiwa dhidi ya umma. Rais Bashar al-Assad analaumiwa kwa kuagiza shambulizi hilo. Maafisa nchini Marekani wamesema kwamba makombora aina ya Tomahawk takriban 60 yamefyatuliwa kutoka meli za kijeshi ambazo ziko katika bahari la Mediterania. Hili ni shambulizi la kwanza dhidi ya serikali ya Siria pamoja na agizo kuu la kijeshi la Donald Trump tokea alipoapishwa kuwa rais. Makombora dazeni ya Tomahawk yamegonga ndege za Siria uwanja wa jeshi la siria pamoja na vituo vya mafuta vinavyodhibitiwa na jeshi la Siria katika uwanja wa ndege wa Al-Shariat ambao uko karibu ya mji wa Homs magharibi mwa nchi hiyo. Katika kauli fupi iliyochapishwa, rais wa Marekani Donald Trump amedai kwamba uwanja huo ulitumiwa kufanya shambulizi la kemikali mapema wiki hii na kuua raia wengi katika maeneo ya kaskazini Siria. Bwana Trump ameongezea kuwa rais wa Siria Bashar Al Assad ndiye aliyeagiza shambulizi hilo na Asad aliwanyonga wanaume, wanawake na watoto. Wengi walikufa kifo cha polepole na chenye uchungu mwingi, hata watoto wengi waliuawa kinyama. Hakuna mtoto yeyote anayestahili kufa katika hali kama hiyo. Bwana Trump amesema shambulizi hilo lilikuwa muhimu kwa maslahi ya Marekani, kuzuia na kuepusha usambaji na matumizi ya silaha za kemikali. Bwana Trump tena: There can be no dispute that Syria used..., hakuna shaka Siria ilitumia silaha za kemikali zilizopigwa marufuku, imekiuka wajibu wake chini ya mkataba wa silaha za kemikali pamoja na kupuuza ushauri wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa miaka ya jaribio la kubadili tabia ya Asad imefeli and na imefeli vibaya. Akiendelea kuzungumza na waandishi wa habari, bwana Trump amehamasisha jamii ya kimataifa ijiunge na marekani kuisaidia kumaliza vurugu nchini siria, akisema kwamba usiku wa leo unaomba mataifa yote yajiunge nasi kumaliza umwagaji damu siria, pamoja na kumaliza ugaidi na matendo kama hayo. Tunamwomba Mungu hekima tunapokabiliana na changamoto hizi ulimwenguni. Tunaombea waliojeruhiwa na mioyo ya walioaga dunia. Muda mfupi baadaye, runinga ya Siria iliita shambulizi hilo uchokozi wa Amerika ambao umesababisha hasara katika uwanja huo wa ndege. Imeripotiwa bwana Trump alieleza mataifa kadhaa kuhusu shambulizi hilo kabla, Australia ikijumuishwa. Luteni Jenerali Mark Hatling ni mchambuzi wa masuala ya kijeshi nchini Marekani. Alipozungumzia suala hili, alisema kwamba shambulizi hilo limechafua msimamo wa Marekani kimataifa na tunachowasiwasi nacho ni iligonga nini? Kuna raia waliojeruhiwa? Ningependa kupata jibu hilo, ila kipaumbele changu ni kesho itakuwaje, nini itafuata. Jibu la ulimwengu kwa suala hili ni lipi? Si tu marafiki wetu, bali pia maadui wetu, hususan Urusi na Iran, msimamo wao utakuwa upi? Tuna wanajeshi wengi Ulaya wanaokabiliana na hatua za Urusi, itakuwaje huko? kuna sehemu ambako Urusi na Irani zitachukua hatua kujibu baadhi ya vitu tunavyofanya. Video zilizorekodiwa kwa simu wiki hii kuhusu shambulizi la kemikali zimeonyesha dazeni ya raia kutoka wilaya ya Idlib nchini Siria wakishindwa kupumua na pofu ikiwatoka mdomoni. Majeruhi wengi walikimbizwa nchini Uturuki kupokea matibabu. Sasa maafisa wa Uturuki wamesema wamekusanya ushahidi wa kwanza unaobaini silaha za kemikali zilitumiwa katika shambulizi hilo. Bekir Bozdag ndiye waziri wa haki wa Uturuki, alipozungumzia suala hili alisema kwamba uchunguzi umefanyiwa kwa waathiriwa watatu waliofariki katika hospitali zao, na baadhi ya waliofanya uchunguzi huo ni wafuatao mwakilishi kutoka shirika la afya la dunia, wawakilishi kutoka idara ya Umoja wa Mataifa inayowajibika kuzuia matumizi ya silaha za kemikali pamoja na wataalam wa kuchunguza mauaji walijiunga katika uchunguzi huo. Baada ya uchunguzi huo, iliamuliwa kuwa silaha ya kemikali imetumiwa. Uchunguzi huu wa kisayansi umebaini kuwa rais wa Siria ametumia silaha za kemikali. Hata hivyo serikali ya Siria imeendelea kukana shutuma kuwa imetumia silaha za kemikali licha ongezeko la ushahidi. Mshiriki wa karibu wa Siria, Urusi, imekariri msimamo wayo wa kuendelea ushirikiano na Rais Bashar al Assad. Katika kauli rais wa Urusi Vladimir Putin ameomba uchunguzi usio na upendeleo ufanyiwe vifo hivyo. Masaa machache kabla ya shambulizi hilo wawakilishi wa Urusi na Marekani walikuwa wamekabiliana vikali ndani ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu maneno yatakayotumiwa katika azimio la kukosoa shambulizi hilo la awali la kemikali. Chancela wa Ujerumani Angela Merkel amekosoa baraza la usalama kwa kufeli kuafikiana pamoja na shambulizi lililofanywa hapo awali la kemikali nchini Siria. es It is, ist ein barbarischer angriff der unbedingt uh... aufgeklart werden muss lilikuwa shambulizi la kinyama. Matumizi ya silaha za kemikali ni uhalifu wa jinai . Hii ina maana lazima tufanye tuwezalo kwa swala hili. Kwa bahati mbaya, kuna dalili shambulizi hili lilifanywa na utawala wa Asad, pamoja na mashambulizi yaliyofuata katika hospitali ambako waathiriwa walikuwa wakitibiwa. Ni aibu, hakuna azimio liliafikiwa kutoka baraza la Umoja wa Mataifa, na waliopinga azimio hilo lazima wazingatie wajibu wao. Kwa maelezo na taarifa zingine tunazopeperusha, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Meni Sigas na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.