Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tukaza kuzungumza na mtaalamu wa masuala ya sheria ya kimataifa, Bwana Gitonga tumeona kwamba Marekani imeshambulia Siria. Hakuna namna nyingine, kusema ukweli ni kwamba Marekani imeshambulia Siria, hata kama inasema kwamba ni kwa kujibu shambulizi la kemikali dhidi ya raia. Lakini tutizama katika kanuni za, za kimataifa, Marekani imeshambulia Siria, nchi huru. Kama mtaalam wa masuala ya kimataifa, hususan katika sheria, swala hili linachukuliwaje katika sekta yenu? Sheria za kimataifa zina zinalinda uhuru wa nchi kuwa uhuru kutovamiwa na mataifa mengine, lakini sheria hiyo inakuwa sio asilimia mia kwa mia. Kuna vipengele ambavyo vinaruhusu kuwa taifa linapovunja sheria fulani za kimataifa kuwa mataifa ambao ni wanachama wa Umoja wa Mataifa eh, kupitia eh, Kifungu 51, article 51 na uh, nukta saba wanaweza kushambulia taifa ambalo lina ujumu usalama wa kimataifa, e, pamoja na pia kwa misingi ya kujilinda kibinafsi. Kanuni za kimataifa pia nasema kwamba kabla ya taifa kuvamia taifa lingine huru lazima ipitia katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Marekani haijachukua hatua hiyo kwa upande wa baraza la Umoja wa Mataifa na mamlaka gani kuweza kuadhibu Marekani kwa kosa hilo? Uh, kwa, kwa, kwa sababu tukio lenyewe ni, lilikuwa ni la kutumia silaha za sumu za kibiolojia, ni kuwa kulingana na sheria ya kimataifa ya kupinga matumizi ya sumu za kibiolojia ya mwaka eh, 1925 na sheria ya kupinga eh, silaha za sumu za, za, za kemikali pia Umoja wa Mataifa ni kuwa endapo taifa lolote litatumia silaha za kibaolojia au, au za kemikali kupit, eh, dhidi ya raia wake wenyewe au kulishambulia taifa lingine la nje basi wanachama in, inachukuliwa kuwa shambulizi lile limetokea kwa mataifa yote yaliyoko katika wanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo taifa lolote ambalo ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa wanaweza kujibu shambulia, shambulio lile kwa njia ambazo wanaloweza. Kwa hivyo Marekani kidogo in, inaweza Uh, inapata upenyo kidogo kusema kuwa eh, kwa sababu silaha hizi ni za hatari sana na shambulizi kwa taifa la nje au raia wa taifa fulani ni linakuwa ni kama kuwa ni shambulizi kwa mataifa yote ulimwenguni, Marekani wanaruhusiwa kisheria kujibu shambulizi kama walivyofanya kutuma makombora hamsini na tisa huko Siria, baadhi ya watu wanasema kwamba tukitazama katika mitambo ama mitandao ya kijamii, wanasema kwamba ingelikuwa ni Iran ama Saudia ama taifa lingine dogo ambalo limechukua hatua hiyo dhidi ya Siria, Marekani itaringi kushatuma vikosi vyake katika nchi hiyo kuweza kuwaadhibu kwa kuchukua hatua hiyo ama kuchukua uh, pengine uh, hatua za, za nidhamu dhidi ya taifa hilo. Kwa sasa Marekani imeungwa mkono mia kwa mia na mataifa mengine, sema kwamba ni sababu ni Marekani inaruhusiwa kutumia mabavu dhidi ya mataifa mengine. Tukio hili la sasa ambalo limetokea ni kuwa eh, katika tukiangalia vita ambavyo vina, vinaendelea hivi sasa nchini Siria ni kuwa vita vile vimewaleta wasaidizi wengi katika kila upande na kuna mataifa ambayo yanaunga utawala wa Bashar al Assad kama vile Urusi, Iran na e, kikosi cha Hezbolah kutoka Lebanon, na up upande wa wale wapinzani ambao wanaitwa kama ni waasi, kuna mbali na kuwa kuna vikundi ambavyo viko pale vinapigana kwa misingi ya dini ya Kiislamu ki kuna E, e, wanajeshi wa, wa ambao wanajiita kama Free Syria Army ambao nao wanapata usaidizi kutoka kwa Marekani, e, kutoka kwa mataifa ya Guba la Uajemi na vilevile vile pia kuna Uturuki, nao inasaidia makundi fulani ambao wao, kila aliyejihusisha, kila taifa lilojihusisha katika vita vinavyoendelea hivi Syria, kila taifa liko pale kwa niaba ya maslahi yake, na kwa sababu ya tatizo hilo ni kuwa imekuwa ni vigumu kwa amani kupatikana. Na hivi sasa kama ulivyosema kuwa kama ingekuwa ni taifa lingine kama Irani wapi, Marekani ingekuwa imeshavamia. Kwa taifa kama Siria ni kuwa eh, Marekani itakapozidi kujiingiza zaidi katika mm, eh, tatizo linaloendelea la kivita la vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria ni kuwa, uh, watakumbana katika mapambano hayo na wapinzani wao wakubwa ambao ni Urusi na Iran na vyama vidogo vidogo ambavyo ambao wao pia ni wasaidizi wa taifa la Iran kama vile Hezbola. Kwa hivyo hiyo ndio sababu. Kwa hivyo, Marekani ni lazima wawe waangalifu wa, wa kwa wanalojaribu kutekeleza Ukizungumzia suala la kuwa uangalifu kwa, kwa utekelezaji wa, wa pengine mradi wa kubadili utawala kama wengi wanavyosema, mbunge wa chama cha Leba kutoka eneo la magharibi Australia anali daktari anali ambaye pia ni mtaalam kwa masuala ya, ya ugaidi pamoja na kujaribu kupendua vijana ambao wameingia katika masuala ya ugaidi. Amesema kwamba jana katika mahojiano na vyombo vya habari, anasema kwamba ni muhimu mataifa ya magharibi yafanye ya, ya, ya tahadhari kwa pendekezo ama wa wazo la kujaribu kupendua madaraka ama viongozi katika eneo la uarabu ama uarabuni, nikusema kwamba tunaelekea katika mfumo ambapo itakuwa kila taifa ambalo halifanyi ama liongozi kulingana na matakwa ama pengine na kanuni za, za kimagharibi ama za mataifa za magharibi, lazima utawala huo ubadiliwe. Na hali hii itaendelea hadi lini? Kwanza sheria za kimataifa, na hata tukifuatilia chata ya Umoja wa Mataifa inapinga taifa lingine kuingilia maslahi ya ndani ya taifa lingine. Kwa hivyo kuhusu uongozi ni kuwa eh, mataifa ya magharibi yanaweza yakashawishi ya mataifa ambayo wanaona kuwa mienendo yao sasa kuhusu haki za kibinadamu na vile wanaoongoza maslahi wa yao ya ndani wayaelekeze vizuri, lakini sheria za kimataifa zinapinga wao mataifa ya kimagharibi kutumia nguvu au mabavu. Lakini endapo mataifa yale ambayo pia ni wanachama wa umoja wa mataifa wataendeleza utawala wao katika hali ambayo inakiuka kabisa haki za kibinadamu, ni kuwa, wakati mwingine, ni kuwa ni jukumu la wanachama mataifa ambao ni wanachama wa Umoja wa Mataifa kujaribu kutafuta suluhisho kupitia amani. Endapo suluhisho la amani litakosekana na inaonekaniwa kuwa maisha ya wananchi wa mataifa yale yako adharini yametahadharishwa ni kuwa uh, mataifa mengine yanatakiwa kwa pamoja na, kuwa, na kufuatilia ruksa ya baraza la usalama wa umoja wa mataifa, wanaruhusiwa wao kwenda ku, kwenda katika nchi ile ingine kutafuta suluhisho la amani. Amani itakaposhindikana, wanaweza wakatumia pia kutumia silaha, lakini hoja hii huwa inakuwa na tatizo fulani. Ni kuwa eh, wataalamu wengi wa wa sheria za kimataifa wanasema ni kuwa uh, ni kuwa sheria hii huwa inawaathiri sana mataifa madogo madogo. Tukiangalia kama Libya, ilikuwa kwa rais kumwondoa Muammar Gaddafi. Tukiangalia taifa kama Iraq, ilikuwa kwa rais kumwondoa nanio, Saddam Hussein. Sasa ukiangalia taifa kama Korea ya Kaskazini, ambayo kumekuwa na uhujumu wa hali ya juu wa haki za kibinadamu kupita mataifa mengi. Tunaweza tukalinganisha na mataifa ambayo kama ya Urusi chini ya Yosef Stalin, lakini mataifa ya kimagharibi wameshindwa kutafuta tatiz, kutatua tatizo lile kikamilifu. Walilobaki nalo ni kutoa vitishio ambavyo pia wanashindwa kuvitekeleza na kwa hivyo ni usawa kwa watu kusema kuwa sheria hii ni kuwa haitekelezwi kikamilifu kwa mataifa yote ambao ni wanachama wa umoja wa Mataifa. E, hivi sasa inatekelezwa katika hali ya ubaguzi. Ukizungumzia swala la Korea Kaskazini, tunaona kwamba tayari Marekani tena imepeleka manowari pamoja na vikosi vya kutosha kuweza kushambulia taifa ama kuweza kupindua serikali kama tunatumia neno hilo katika eneo hilo la Pasifiki ambalo Korea Kaskazini imo. Ulimwengu unaelekea wapi kwa upande wa sheria ya kimataifa? Kusema kweli, mimi sio mtaalamu wa siasa za Korea Kaskazini lakini nikiwa naweza kutoa maelezo yangu madogo eh, kidogo kuhusu vile ninavyoona kuwa hali na kwenda kaskazini, kuwa vile serikali ya, ya Marekani chini ya utawala wa Rais Trump, vile wanaweza kushughulikia swala la eh, Korea Kaskazini, kupeleka manuari kubwa za kijeshi zikiambatana ambata, na zingine zinazosindikiza ndogo na tayari wamepeleka eh, mizinga ya kutengua mashambulizi ya, ya mizinga katika taifa la, la Korea ya Kusini, ni kuwa linachangia ni kuwa, kuwa hivi sasa hali inakuwa ya utatanishi zaidi, ni kuwa badala ya kufanya jimbo lile la uh, Asia ya Kaskazini kuwa na utulivu kidogo, ni kuwa hivi sasa hali imekuwa ya utata zaidi. E, taifa la, la China ambalo huwa kidogo linaweza likasikilizwa lika na, na Korea Kaskazini pia inaonekaniwa kuwa wamepoteza umuhimu wao kwa taifa la, la, la Korea Kaskazini. Tatizo moja ni kuwa naweza nikasema ni ukosefu wa tunaweza tukasema ni kuwa Rais Trump hivi sasa ni kuwa hajakomaa kisiasa. Kitu cha kwanza hajakomaa katika diplomasia. E, diplomasia na pia ha, hajakomaa kuangalia kuwa ulimwengu umekaa vipi, kuelewa hali halisi ya ulimwengu ulivyokaa; ni kuwa endapo Marekani, ijapokuwa ina uwezo mkubwa wa kijeshi, watakapoamua kutumia uwezo wao kijeshi dhidi ya taifa la North Korea, ni kuwa mataifa mengi ambayo yako karibu pale amboni, wa wa Marekani, ambao ni marafiki wakubwa wa Marekani ambao Marekani inataka kuwalinda, mmojawapo ikiwa Korea Kusini na Japani watakuwa hatarini. Na kwa upande wa China, China ni kuwa ni taifa ambalo limenufaika sana na biashara huru ya kimataifa. Kwa hivyo China haitaki eneo la Asia e, ya kaskazini kuwepo na vita, kwa sababu litaifanya li taifa lile lipeleke e, juhudi na mali zake nyingi katika kujitahadhari kijeshi, kupinga Marekani kuwa na na uwezo mkubwa katika, katika eneo lile. Kwa hivyo hivi sasa eh, tatizo la Korea Kaskazini ni mataifa mawili tu yanaweza yakatatua tatizo lile ni Marekani na China, na hivi sasa inaonekaniwa kuwa Korea Kaskazini yenyewe iko na matatizo mengi nchini, ambayo matatizo yale inabidi eh, kiongozi wake ambaye ni eh, Kim Jong-un awe anajionyesha kuwa yuko tayari kupambana na maadui wanaotaka wanao kuathiri taifa lake, ili aweze naye kupata unafuu wa kuongoza kama kiongozi. Kwa hivyo North Korea nao, Korea Kaskazini, wako na matatizo mengi ya ndani ambayo yanawafanya wao waanze kuangalia nje. Tumezungumza mengi mazito ambayo pengine ameanza kukatisha watu tamaa. Kuna namna ambayo unaweza ama, kuna neno unaweza kusema kueleza wasikiaji wetu kuwapa angalau afueni kidogo ama pengine kuwapa moyo katika siku zijazo, kwa upande wa utawala ama katika siasa za kimataifa, hususan kwa upande wa utawala wa kuzingatia sheria, kwa upande wa ukanda huu wa Pacific na, na kusini Asia, pamoja na, na mashariki ya kati? Kusema kweli, ni kuwa upande wa ukanda huu wa Asia Pacific ni kuwa ni ukanda ambao utakuwa ni ukanda ambao ni muhimu sana katika uh, historia ya binadamu kwa sababu ni ukanda ambao tukiangalia upande wa umma una, una umma mkubwa wa binadamu na tukiangalia upande wa biashara na upande wa uzalishaji na upande wa miundombinu ni, ni ukanda ambao uta, utakuwa katika nafasi ya kwanza, na ni miaka michache tu imebaki, ambapo ukanda huu ut, utazidi katika uzalishaji, uwekezaji, katika uchumi, kwa kila kitu ma, mataifa ya, ya Uropa na hata Marekani. Na kwa kuwa ni, ni ukanda ambao ni muhimu sana especially tukiangalia bahari ya ya kusini mwa China ambayo imekuwa kinyang'anyiro sana. Kuna mataifa saba yanapigania eneo lile, China wakitetea kuwa karib, karibuni asilimia tisini ya eneo lile ni, ni, ni la kwao, na huku wengine mataifa kama Vietnam, Brunai, Philippines, Malaysia nao wakidai haki yao katika jimbo lile, na Marekani nao ikisema kuwa itaendelea kudumisha E, nafasi yake kama ilivyokuwepo katika miaka mia moja iliyopita, ni kuwa ni eneo ambalo ni muhimu sana kwa mataifa yote yaliyopo pale, na eneo hili ni kuwa, endapo kuto, kutakuwa hakuna uelewano vile mataifa ambayo yote yanataka nafasi katika eneo hili, hasa mataifa makubwa Marekani e, China na pia Urusi ijapokuwa wako juu zaidi, ni kuwa matatizo yatakayotokea katika ukanda huu yatasambaa katika ulimwengu mzima. Kwa hivyo endapo kutakuwa na, na vita vikuu vya dunia vitatokea katika eneo hili. Kwa hivyo tunaomba amani, lakini watu wanatakiwa especially viongozi wa ambao wa mataifa katika ukanda huu wajaribu kuchangia amani. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkowa ju Swahili.