Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia mitambo ya FM na kwenye mtandao pia, iwapo una vifaa hivyo waweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Ripoti zinazotofautiana zimezuka kuhusu vurugu iliyoshuhudiwa wakati wa Pasaka ndani ya kizuizi cha uhamiaji katika kisiwa cha Manus. Wanaharakati wa, na wakimbizi wameandamana mjini Melbourne, ambapo wamepinga madai toka kwa mamlaka kuwa risasi zilifyatuliwa hewani. Wameongezea kuwa kisa hicho kimeonyesha hatari ya kizuizi hicho nchini Papua New Guinea. Maandamano yameshuhudiwa pia katika mitaa ya Melbourne baada ya vurugu kuzuka tena ndani ya vituo vya vizuizi. Maelfu ya kilomita kutoka Australia. Mwandishi wetu Frank Mtao ameangalia makala haya pamoja na kutuandalia yafuatilie. funga hizo kambi walete hapa! funga hizo kambi walete hapa! Waandamanaji walisisitiza. Hisia za wanaharakati zilikuwa juu walipoelezea hadithi za wakimbizi na waomba hifadhi ambao wamo vizuizini. Alan Macvagnam kutoka Baraza la Wakimbizi wa Kitamel ameomba wakimbizi na wahamiaji hao wahudumiwe kwa utu. Tuna jukumu la kuwalinda wakimbizi. Wakimbizi ambao wamekimbia serikali katili hawastahili kupitia mateso kama hayo toka kwa serikali yetu. By our government. Yeah. Yeah. Wakati huo huo mamlaka nchini Papua New Guinea wamesema wanachunguza ripoti za wanajeshi waliokuwa wamelewa waliofatulia risasi wakimbizi na wafanyakazi ndani ya kisiwa cha Manus usiku wa, wa Ijumaa. Evis Hofstetter ni mwanaharakati wa wakimbizi, amesema kisa hicho kimewaacha wakimbizi hao wakiwa na uoga mwingi. No uh, nimezungumza na baadhi ambao wamesema hakuna mtu ambaye wametembelea kuwapa ushauri. Wengi wao wanajificha ndani ya vyumba vyao na wanaogopa kutoka nje, alisema mwanaharakati huyo Evita Laklan Masho kutoka shirika la Refugees Action Council amesema picha zinazoonyesha kuta zikiwa na mashimo ya risasi zinapinga madai ya mamlaka kuwa risasi zilifyatuliwa hewani. Ni maajabu, hakuna mwomba hifadhi wala mkimbizi aliuawa zaidi ya risasi mia zilizofyatuliwa ndani ya kizuizi hicho. Hata kama kituo hicho kitafungwa mwisho wa mwaka huu, waandamanaji hao wamesema si salama kuwaacha wakimbizi Manas wanaposubiri Marekani iamue itachukua waomba hifadhi wangapi chini ya makubaliano yaliyofanywa na Australia. Hata kama baadhi yao watakubaliwa na Marekani, mamia watakosa fursa hiyo. Chris Brain kutoka shirika la Refugees Action Council amesema ana wasiwasi kuhusu hatima hiyo. Waziri Mkuu Tambo hana suluhu kwa watu hawa kuliko kuwafunga bila muda wa kuachia huru. Mashambulio haya yametuonyesha watu hao hawako salama wanaposubiri jawabu. Suluhu la utu ni kuhakikisha hakuna mtu anayeacho hapo, familia zisitengwe. Wanaume wote ambao wako Manus waletwa Australia mara moja. Australia iliwatuma huko na inaweza warejesha. Richa ukosoaji huo, serikali ya shirikisho inaendelea kusimama imara kwa sera yake kuwa kusitisha safari zenye hatari kwa mashua. Hakuna mfungwa yeyote ambaye yuko Manus au Nauru atakayepewa hifadhi hiyo. Unaweza pata makala mengine katika tovuti yetu ya SBScom au mkwaju swahili. Na taarifa hii iliandikwa na Gareth Borham na kutaswiliwa na Gode Migerano na kusoma kwa kwako hapa studio na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBScom au mkwaju swahili.