Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS huendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS Radio, kutangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo. Sasa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBScomau mraba Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewandalia, waziri mkuu wa zamani Tony Abbott amewaonya wanachama wenzake kuhusu athari ya kupoteza uchaguzi mkuu ujao dhidi ya kiongozi wa upinzani Bill Shorten. Katika mahojiano ambayo yamechapishwa na kutangazwa katika redio, bwana Abot amesema kwamba wapiga kura wamechoshwa na serikali ambayo haifanyi kazi ipasavyo. Bwana Abot amependekeza sera kadhaa mpya zinazoanzia kwa kupunguza idadi ya wahamiaji wanaowasili nchini, kupunguza bei ya nyumba zinazouzwa, pamoja na kusitisha malengo ya nishati mbadala. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Waziri mkuu wa zamani Tony Abbott amesema ushiriki wake wa hivi karibuni katika mashindano ya baiskeli yaliyokuwa yakikusanya fedha shirika la misaada kutoka mji wa Obary hadi Sydney ilikuwa fursa nzuri ya kuzungumza na wapiga kura wa kawaida. Bwana Abbott ameongeza kuwa watu wamechoshwa na pande zote mbili kubwa za siasa na anaamini serikali ya tambo inastahili kubadili baadhi ya sera zake au itashindwa katika uchaguzi mkuu ujao. We've got to do something about housing affordability and I think that lazima tuchukue hatua kwa upatikanaji wa nyumba zenye bei nafuu. Nadhani kupunguza idadi ya wahamiaji hadi miundo mbinu na nyumba zitakaporidhisha itakuwa mwanzo mzuri. Lazima tufanye kitu kuhusu usahihi wa kisiasa, kwa sababu hali hiyo ina athiri nchi yetu. Katika mahojiano, Bwana Abbott alimwelezea mtangazaji wa redio 2GB Ray Hadley kuwa serikali lazima ipunguze matumizi isitishe malengo ya nishati mbadala na serikali inastahili zingatia wazo la kusitisha uwekezaji kwa tume ya haki za binadamu. Kama mwanachama wa Liberal nadhani lazima tuchukue hatua dhidi ya Bill Shorten. Tusipofanya hivyo, serikali itashindwa katika uchaguzi mkuu ujao na hata kama Bill Shorten si mtu mbaya e, kama mwanasiasa ni mtumwa wa vyama vya wafanyakazi ambaye ataongeza bei ya umeme Licha ya onyo hilo, bwana Abbott amesema hana nia ya kumpinga Malcolm Tambo katika kula ya uongozi wa chama. Ameongeza kuwa tatizo la serikali ya mseto ni sela na si tabia ya hisia za kipekee za mtu mmoja. Mm. Ukizungumza kwa ujumla, hauwezi kuwa na serikali nzuri wakati viongozi wanabadilishwa kila mara. Si swala la nani ni waziri mkuu, bali ni swala la kile ambacho serikali inafanya. Ukosoaji wa bwana Abbott kwa serikali hadharani nao pia umekosolewa na wanachama wenzake, waziri wa fedha Matias Komani akijumuishwa pia. Ila waziri wa biashara Steve Kyobo amesema bwana Abbot ana haki ya kuchangia maoni yake, right their, their exactly, kila mwanachama ana haki ya kuzungumza, ndivyo mfumo wetu unavyotumika, na hamasisha kila mwanachama aendelee kuchangia mawazo katika sera ya serikali ya mseto, alisema waziri huyo wa biashara Steve Kyobo. Hata hivyo e, chama cha upinzani kimesema Ukosaji huo wa Bwana Aboti dhidi ya uongozi wa Malcolm Tambo umeonyesha mgawanyiko halisi ndani ya serikali. Mbunge wa chama cha Leba Nick Champion alipozungumzia swala hili alidokeza kuwa mgawanyiko huo ni mbaya kwa taifa na He hastahiri uh, so, kumruhusu waziri mkuu wa zamani kukandamiza mamlaka yake hadharani kiholela. Nadhani kwa masilahi ya taifa anastahili kuitisha mkutano wa chama, awape changamoto ya kumuunga mkono bila upinzani au kumfuta kazi. Taifa halifai kuwa na serikali inayogawanyika tunaposubiri kusomwa kwa bajeti mpya na katika miaka miwili ijayo, alisema mbunge wa chama cha leba Nick Champion. Inatalajiwa kuwa maojiano ya Ton Arbort katika redio ya GB yatakuwa ya kwanza katika mfululizo wa maojiano mengine. Imeripotiwa kuwa ameratibiwa kuwa na maojiano katika redi hiyo baada ya mtangazaji Roy Hadley kutofautiana na mgeni wa kila Jumatatu, mweka hazina Scott Morrison. Kwa malkala mengine tembelea tovuti yetu ya u mkwa ju swahili. Taarifa hii imeandikwa na James elton Pen na kutafsiriwa na Gode Migiramo na kusoma kwako hapa studio na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbscomau mkwaa ju swahili