Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waweza sikiza makala haya kupitia redio na moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ni SBScomau mraba swahili. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook pia, ambao una makala, picha na video ambazo tumechapisha pale kwa matumizi yako, anwani ni facebookcom mraba SBS swahili. Tukianza tathmini ya mambo muhimu yaliotokea nchini wiki hii Wiki ilianza kwa tangazo la serikali ya shirikisho kuhusu mpango wayo wa kubadili mfumo wa uwekezaji katika shule na vyuo nchini. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull alianza kusema kwamba, In kwa masilahi ya watoto wetu na wajukuu wetu, muda umewadia kumaliza vita vya uwekezaji na kuhakikisha kwa nishati mpya watoto wote wana shule nzuri na walimu wazuri ili waweze kufikia malengo yao. So punde baadaye, chama cha upinzani na chama kinachowakilisha wanafunzi nchini vilitoa kauli iliyokosoa tangazo la serikali. Bisofi Johnston ndiye rais wa chama cha wanafunzi nchini. Alipozungumza na shirika la habari la ABC kuhusu tangazo la serikali la kubadili mfumo wa uwekezaji kwa shule na vyuo Alisema serikali ya shirikisho imezua vita dhidi ya wanafunzi na been... wanahisi wamedharauliwa kwa baadhi maneno ya maneno yanayotumiwa na ninayakisha serikali kuwa tutakabiliana nayo, kutakuwa maelfu ya watu kando yetu. Siku chache baadaye, serikali ya kusini Australia ilitangaza, imetoa idhini ya mgodi mpya katika ukanda wa Eyre Peninsula. Mgodi huo wa madini ya magnetite una thamani ya dola bilioni nne nukta tano Utajumuisha kilomita 145 za reli pamoja na ujenzi wa bandari katika eneo la Cape Hardy. Kiongozi wa jimbo la kusini Australia, Jay Weatherall, alipozungumzia mgodi huo alisema, South Australia has 14 billion tons, kusini Australia ina tani bilioni 14 za magnetite ambazo hazijavunwa. Kwa sasa tunachimba tani milioni mbili tu kila mwaka. Ni nadra kusikia waandishi wa habari wamegoma nchini Australia, Ila wiki hii waandishi wa habari wa kampuni ya Fairfax inayochapisha magazeti ya The Sydney Morning Herald na The Edge walipiga kura ya kuanza mgomo baada ya kampuni hiyo kutangaza kuwa baadhi ya wa waandishi wa habari watapoteza kazi zao. Shon Nichols ndiye mhariri wa siasa wa New South Wales alipozungumzia mgomo huo alisema kwamba, inasikitisha wakuu wa kampuni ya Fairfax hawajapata suluhu mbadala isipokuwa kukata ajira na This is an unprecedented cut in Fairfax newsrooms. Hatua hii ya kukata ajira katika vyumba vya habari vya vi Fairfax hajawahi chukuliwa, ni hatua mbaya zaidi katika historia yetu, na tunawaomba viongozi wabadili msimamo wao na jinsi wanashughulikia swala hili. Ijumaa, Malcolm Turnbull aliamkia mjini New York, Marekani, kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na Rais Donald Trump. Wawili hao walipozungumza na waandishi wa habari punde baada ya mkutano wao, rais Trump alisema kwamba Wamarekani hawajawahi kuwa na marafiki wazuri kama Waaustralia. Tuna fahari na wingi wa shukrani kwa mchango wa Australia nchini Siria, Iraq, in Syria, na Afghanistan, iraq and afghanistan and their help in the fight pamoja na msaada wao katika vita dhidi ya ugaidi, baada ya shambulizi baya la Septemba 11. Kwa niaba ya Wamarekani wote usiku wa leo States, na washukuru Australia, watu wa Australia. Licha ya pongezi hiyo toka kwa rais Trump, si kila mtu aliyeridhika na yaliyotokea. Kabla ya mkutano huo, kiongozi wa upinzani Bill Shorten alikosoa utaratibu wa ratiba ya rais Trump akisema kwamba nina furaha alifanikiwa kupata nafasi katika ratiba ya Rais Trump, ila kwa kweli sikupenda kuona waziri mkuu wetu akisubiri zaidi ya masaa matatu. Ila nadhani hakuna unachoweza fanya kuhusu hilo. Mwisho lakini muhimu, serikali ya shirikisho inapanga kuwasilisha mfumo mpya unaoruhusu biashara mbalimbali mbali kuwa wadhamini wa wakimbizi wanaokuja nchini. Serikali itazindua mfumo wa udhamini binafsi ambako biashara mbalimbali na kundi za jamii zitalipia gharama ya uhamisho wa wakimbizi wapatao elfu moja. Alex Hawk ndiye naibu waziri wa uhamiaji wa shirikisho, amesema itawabidi wadhamini wakubali kugharamia malipo yoyote ya Centrelink na bila shaka ni muhimu kuwa na msaada unaotolewa na kundi za biashara ambazo huenda zinawajua wakimbizi katika kambi mbalimbali, ambao wana ujuzi maalum na wanataka kuwaleta nchini. Tutawashughulikia wakimbizi wenye ujuzi maalum utakao waruhusu kupata ajira nchini. Serikali imeongezea kuwa udhamini huo utagharimu takriban dola elfu sitini kwa kila mtu pamoja na dola elfu kumi na tisa za malipo ya viza yao. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscomau mkowa Swahili.