Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS waendelea kuisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, wazasikiza makala moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbsu mraba Swahili. Pia wazapata makala ziada kwenye ukurasa wa Facebook anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS Swahili, ambao unawezashirikisha wenzako, ili waweze kuchangia maoni yao, pamoja na mengine zaidi katika tovuti hiyo, pamoja na ukurasa wetu wa Facebook. Anaone tena ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiangazia sasa swala la bajeti, ambapo kumekuwa na fununu nyingi ambazo zimetolewa kuhusu yale yatakayoshirikishwa na yale ambayo yatakayokatwa katika bajeti ya mwaka huu elfu mbili kumi na saba na kumi na nane. Je, wana uchumi wanazungumziaje maswala hayo? tumepata fursa ya kuzungumza na mmoja wa wanauchumi ambaye ana asili ya Afrika Mashariki, na alianza kwa kujitambulisha pamoja na kutuelezea zaidi wanayohisi katika soko la uchumi, pamoja na yale ambao pengine wananchi wa kawaida wanastahili kutarajia ama kukaza mkanda ili waweze kuepuka na madhara ya makato ambayo yatafikiwa. Asante sana. Mimi kwa jina naitwa Simwa Timtasia nafanya na shirika la MLC Life Insurance ambalo ni shirika la bima. uh, linamilikiwa na National Australia Bank, uh, na Nippon Life kutoka uh, Japan. Pia nashughulika sana na uh, shirika moja la uwekezaji linaloitwa Ignition Investment. Asante. Sasa Bwana Mdasia kwa yale ambayo umesikia kwa upande wenu wa sekta ya, ya bima pamoja na sekta ya uwekezaji ni yapi ambayo mnatarajia kwa upande wa bajeti ambayo itasomwa muda usio mrefu? Yapo mambo kadha wa kadha ambayo tunatarajia kwamba yata guswa katika bajeti ambayo itasomwa. Nitajaribu kugusia kama tano hivi. La kwanza nitagusia jambo la nyumba na makao. Hilo uh, ni jambo muhimu sana, haswa sisi watu wa, wa benki na watu wa bima tunaona kwamba uh, yapo mambo kadha wa kadha ambayo yataguswa na hilo, na la kwanza ni kwamba vijana chipukizi ambao wananuia kununua nyumba yao ya kwanza watapewa njia kadha wa kadha za kusaidika. Kwa mfano, uh, kumekuwa na ile um, kutakiwa kwamba wasaidiwe na kutumia zile hela za uzeeni ambazo zinaitwa super hapa Australia, lakini jambo hilo kile limechukuliwa mbali, na tunaona kwamba yale yale serikali itatimiza ni kwamba itawezesha vijana chipukizi kuweka uh, akaunti maalum, ambayo akaunti hii wataweza kuweka pesa uh, ambayo inachukuliwa kabla ya kutuzwa ushuru. Kwa hivyo inaitwa uh, salary sacrifice. So hilo ni jambo ambayo tunaangalia uh, sana na hivyo itamaanisha kwamba uh, tutaweza uh, kupeana um, pesa zaidi kwa kwa uchumi kulingana na ununuzi wa nyumba. Jambo lingine pia tunaona ni kwamba kutokuwa na wale watu ambao wanastaafu uh, na wanajaribu kuuza nyumba zao zile, uh, nyumba kubwa, wana, wana, wanafanya ile inaitwa downsizing pia kutakuwa na kodi ambayo huenda ikapunguzwa. um, hiyo uh, tunaona kwamba itaenda kufanyika pia. Na jambo lingine pia tunaona ni kwamba iko inaitwa ghost house tax, na kwa ghost house tax tumeona kwamba hizi uh, siku zimepita, tumeona kwamba kumekuwa na wawekezaji haswa kutoka nchi ya China wamekuwa wakija Australia haswa Sydney na uh, Melbourne wakinunua nyumba kisha wanaziacha tu kama hazina wapangaji. Kwa hivyo uh, tunaona serikali itaweka mkazo kwamba kama nyumba yako haina uh, mpangaji, basi utalipa ushuru kulingana na hayo, pengine mm. iyo... Bwana Timu, kabla uendelee mbele kidogo, kwa wale ambao pengine wako hapa tayari, ambao wamesema vijana chipukizi ambao watakuja katika soko la nyumba, ni yapi ambayo wanaweza kafaidi kwa sasa kupitia yale ambayo wameguzia kwa sasa? Hili ni jambo muhimu sana kwa, kwa kuwa tumeona kwamba bei za nyumba zimekuwa zikiendelea ku- ku- kwenda juu zaidi, na kwamba tunaona vijana wakijaribu kuwekeza uh, hela ya kutosha kuweka ile inaitwa deposit uh, it, wakifikia uh, kiwango kile, inakuwa nyumba tayari imeenda juu zaidi kwa hivyo iinasaidia sana, inamaanisha kwamba haswa wale wanakaa kwa mfano nyumbani kwao na wanaweza kusaidiana, kwa mfano kukaa pamoja wanaweza weka hela nyingi zaidi pamoja na wanaweza uh, kamilisha hiyo um, Ma, haja yao mali, ya kununua nyumba ndio yeah. Na kwa kuendelea mbele umesema kwamba kupitia yale ambayo matarajia kupokea kwa sekta yenu ya bima unahisi kwamba serikali itatoa msamaha wa kodi kwa makampuni kubwa kama yenu ambayo yanatoa msaada kama huo. Je, wate, haso, wateja wamezungumziaje hatua hiyo? Haswa kabisa hilo ni li, jambo lingine la msingi ambalo tunaona itatendeka hilo um, liko katika um, uh, sehemu ya biashara na uh, mawasiliano na tunabaini tu, kwamba serikali itasaidia watu wa, wa, wa, wa biashara ambao wana wanaingiza chini ya milioni hamsini kwa mwaka. Hizi ni dola ya ya Australia. Kwa hivyo ikionekana kwamba uh, kampuni yako inaingiza chini ya milioni hamsini uh, basi hapo ita-itakuwa kwamba utaweza kupunguza kupunguza zile hela unalipa katika kodi. Kwa hivyo hiyo ni jambo la muhimu sana, tunaona kwamba hili itatusaidia kwa kuhakikisha kwamba watu wanaendelea ku wekeza wawekezaji wanaendelea kuwekeza na hivyo itasaidia katika watu kupata kazi, na kazi, vile unavyojua, uh, kazi inasaidia sana katika uchumi. Watu, watu zaidi wakiwa watu na kazi, basi uchumi unaboreshwa. Ndio. Lakini iwapo serikali itatoa msamaha wa kodi kwa kampuni kubwa kama zenu na kampuni kama BHP Billiton, kampuni kama Westpac, kampuni kama Commonwealth Bank je, mapato yale ambayo yametolewa ama ile kodi ambayo imesamehewa na serikali itafikiaje wateja? Ama benki na makampuni makubwa yatahifadhi tu hizo hela kuendelea kunyemelea na kupata utajiri wakati wateja wanaendelea kuteseka? uh, yeah. Ndiyo kweli, hilo umesema ni kweli, lakini uh, haja ya serikali kufanya hili sio kwamba wanataka wawekezaji wabaki na zile pesa katika mfuko zao, la hasha. Lile tunajua kwamba kama watu wa biashara tunajua kwamba ikiwa wanabiashara wanakuwa na hela za kutosha, unapata wanakuwa na ile haji, wanakuwa na haja zaidi ya kuwekeza zaidi, na kwa hivyo kwa mfano nikikujulisha tu kwamba um, nitarekebisha ni, ni, ni, ni, kidogo hapo kwamba uh, kampuni kama zile tunafanya nazo zile umetaja, um, zile wanaingiza ni zaidi ya uh, kwa mfano kampuni ya National Australia Bank ambayo wanafanya kazi nayo Uh, o, juzi wali- walitoa uh, wali habari ya mapato yao na ni wazi kwamba waliingiza zaidi ya bilioni tatu na nukta uh, tano nusu uh, ya mwaka tu. Kwa hivyo uh, zile kampuni umegusia uh, unapata uh, hela ambazo wanaingiza ziko juu sana, so kwa hiyo zinahitaji uh, zina sasa msamaha wa kodi ama ziko sawa uh, vile nikaja mwanzoni nilisema kwamba uh, serikali inanuia ku, Ku, kuwapa msamaha wa kodi zile zile kampuni ambazo zinaingiza chini ya milioni hamsini. Ni bado pesa nyingi. u, ukiangalia kama nyumbani kule, ukiona nchi uh, kama kama Kenya, unapata um, kampuni kama labda Safaricom, ndizo wanaingiza karibu hela zile. Kwa hivyo ni kampuni kubwa ndio, lakini haja zaidi uh, tuna nui ni kwamba hizi pesa zikipunguzwa kuku, kodishwa kwa hizi kampuni basi wataweza ku, ku, kupata manufaiko zaidi kwa, kukua. Uh, hatutaki kazi nyingi zikatwe, tunataka watu wengi waandikwe kazi. Kwa hivyo tunanuia kwamba hii itasaidia kuhakikisha kwamba kwa, watu wanaendelea kupata kazi. Kwa hivyo, kwa hivyo uh, watu wanaendelea kuandikwa kazi na hizi uh, kampuni zitaendelea kuwekeza zaidi. Hiyo ndio haja zaidi, sio kwamba wangependa kwamba wale wawekezaji ama shareholders wapate Uh, dividend zaidi. Uh, la hasa ni kwamba kuhakikisha tunapendelea kuhakikisha kwa kwa kwamba tuna tu, tu, tu, tunapata um, kazi zaidi. Kwa hivyo tunanuia hiyo itasaidia sana uh, hali ya uchumi. Kama mmejiunga nasi hivi sasa, tunazungumza na mmoja wa wataalamu wa masuala ya uchumi ambaye ni bwana Tim Dasia ambaye kwa sasa anazungumza nasi kuhusu masuala ya kodi pamoja na masuala ya bajeti ambayo itasoma muda usio mrefu. Hapo awali kabla tukate neno, ulikuwa unasema kwamba kuna vipengele vingine vitatu ambavyo ulikuwa unataka kugusia, muhimu zaidi katika bajeti ambayo itasomwa leo. Cha tatu ni kipi? ya hata mambo kadha wa kadha. Kwa hivyo, bajeti ya leo ambayo itasomwa, tunaona ni kwamba itakuwa na mambo mengine ya muhimu zaidi. Kwa mfano, hali ya afya, hiyo pia itaangaliwa kwa kina na tunaona uh, madaktari um, hapa watashikilia kwamba zile pesa ambazo zitakuwa zinalipwa kwa daktari kila wakati wakiangaliwa na, na, na wagonjwa itabaki dola thelathini na saba nukta tano na um, hii imeshikiliwa hapa, in other words imekuwa um, um, held until hadi labda mwaka wa elfu fumbili na ishirini na moja. Kwa hivyo hiyo ni pia ni jambo ambalo linasaidia sana uh, wananchi. uh, tunaona kwamba kuna uwekezaji zaidi serikali itaweka um, takriban uh, milioni mia saba uh, na thelathini hemani na, na uh, katika hospitali yatasmaniatasmania maost na hiyo itasaidia zaidi katika kuakikisha kwamba uh, hali ya u-ya uh, afya ya watu wa kule ina, inaendelea kuimarika ku kutakuwa pia na uh, milioni uh, takriban milioni sita uh, uh, dola ya Australia ambazo zitaenda uh, uh, zaidi katika saratani ya ya, ya kiume. Kwa hivyo hiyo pia tunatarajia tuna kwamba itakuwa ni jambo la maana. Uh, jambo lingine pia ambalo tumeona limekuwa likiendelea kufanyika katika hali ya afya ni kwamba madaktari wengi wamekuwa wakiwapa waki wagonjwa wa, wa, wa uh, madawa yale ya grade one. Uh, original uh, medications um, tunaona kwamba serikali inaangalia sana kuenda, uh, na kuanza ku, kuitisha kwamba madaktari wapeane generic uh, modification na kupitia njia hii serikali inanuia ku, ku, uh, ku save about 1.8 billion dollars. So hiyo uh, itasaidia sana katika hali hiyo. Jambo lingine kwa haraka tu nitatajia ni kwamba kuna sehemu ya elimu uh, serikali itaangalia katika Uh, sekta hii na tunaona kwamba ime itadhibitisha kwamba kutakuwa na bilioni um, kumi na tisa ambazo zitawekwa katika uh, elimu hii. Ni ni pesa nyingi sana lakini tunaona kwamba hiki imekuwa katika ile Gonski report na imekuwa ikiwa ikitekelezwa na hiyo na hiyo so... pia itaendelea na hiyo, ni sehemu ambayo chama cha leba na chama cha wanafunzi cha nchini Australia kimesema kwamba ni vita dhidi ya wanafunzi na dhidi vita dhidi ya vijana, ambapo serikali inapunguza mapato ya ama uwekezaji katika elimu wakati inaongezea msamaha wa kodi kwa makampuni makubwa ambayo hahitaji msaada huo. Unahisi kwamba pengine serikali itakuwa na wakati mgumu kuweza kuuza hiyo sera kwa wananchi? Yapo ya mambo kadhaa. Kwa mfano Gonski, uh, hii pesa ambayo inaenda kwa Gonski ni sekta moja na kuna nyingine pia tunaangalia, kuna hali kama wanafunzi wa vyuo vikuu uh, nadhani na, na, hiyo ndio unagusia wanafunzi wa vyuo vikuu watakuwa na, uh, na wanahitajika katika hili budget, tunatarajia kwamba wataitishwa kulipa ile mkopo wa wa fedha Uh, wataitishwa mapema zaidi kwa mfano, uh, hapa awali wamekuwa wakilipa wakati wanaanza kupata ku, mshahara eh, wa takriban um, uh, dola hamsini uh, na moja kwa mwaka dola uh, elfu hamsini na moja kwa mwaka lakini tunaona kwamba hiyo itapunguzwa hadi takriban um, ar, uh, elfu arobaini na mbili kwa mwaka so, kwa hivyo hizo ndio tunaona kwamba zitaleta shida kidogo, lakini labda serikali ikiweza ita, itaweza ku- kupitisha uh, ku, ku, ku pit, ku um, um, bajeti hii bila, bila tisho, lakini Samahani kidogo, ni kurudisha nyuma kidogo. Umesema kwamba awali ilikuwa ni dola elfu hamsini na moja kwenda juu, ambapo wanafunzi wangeanza kulipa deni ama mkopo waliochukua kufanya elimu yao, lakini kwa sasa imeshushwa hadi dola elfu arobaini na moja wakati gharama ya maisha inaendelea kuongezeka, uhaba wa kazi unaendelea kuongezeka. Je, nakubali ni, ni, ni mtego ambao watu waweza kajinasua ama itakuwaje? Ni jambo ni, ni jambo gumu sana na hatujui vile wataweza ku, ku, kujieleza uh, kinagaubaga kwamba mbona wameamua, na pia jambo lingine pia la kusikitisha ni kwamba zile pesa nilitajia pale awali, tunaona ni kwamba uh, zitawekwa katika shule zote za serikali, sio tu shule za serikali, bali pia shule za binafsi, haswa shule za, za Kikatoliki. Kwa hivyo hilo pia ni jambo ambalo limeguswa na kwa, kwa, tutaona vile ah, wananchi watalichukulia, lakini ni, ni jambo gumu hapo. Ah, sitajua vile itaenda, lakini ni jambo gumu zaidi, hasa yale mambo mawili na alama. In ni gani ulikuwa unasema kwa zile tano ambazo ulikuwa umesema, yapo mambo kadhaa. Kwa hivyo vile unaelewa, bajeti inagusa mambo mengi, lakini tunaweza ongea hadi jioni, lakini labda kwa haraka tu nin, nin, ningependa kuta, kutaja kuhusu ah, miundo msingi katika bajeti hii tutaona kwamba wataweka bilioni hamsini katika uwekezaji na uh, miundo misingi haswa vile uh, unavyojua kumekuwa na ile um, uh, airport yes, ile ya pili ya Sydney uh, ile budget script airport. Kwa hivyo hiyo itapata hela zaidi na pia tu tumesikia kwamba kutakuwa na hela zaidi pia zitawekwa katika Melbourne, Melbourne Adelaide na Perth. Kwa hivyo tunatarajia pia tuone katika uh, you know se, katika sekta ile yapi yatasemwa, ya, ya, ya, ya, ya, lakini tunahakikisha kwamba tunajua kwamba kwa kweli he, hela zaidi zitawekwa katika Sydney, Sydney the new Sydney Airport. Kutakuwa na hela zaidi katika Melbourne, Air, uh, Melbourne Airport haswa katika uendelezaji wa hali ya um, Uh, train system train system so gari la moshi kutoka uh, Melbourne airport kwenda katika jiji kuu la Melbourne, so tu, tunajua hayo yatatendeka na katika zile zingine kama Adelaide na Perth, hatuna hakika sana lakini, kwa hizi mbili tunahakika kwamba kutakuwa na pesa um, ambazo zitakuwa za kiwango za kutosha. Kutakuwa na jambo kuhusu um, biashara na mawasiliano na pia mambo na, mambo na wanahabari wana, kutakuwa na mambo kadhaa ambayo pia yatagusiwa uh, hapo. Uh, mmoja ni katika hali ya uh, uh, kamari. Tuna, tu, tu, tumesikia haswa nyiye ni, wanahabari wana, wana labda hapo ndipo mtagusi kidogo, kwa sababu vile unavyojua Australia kumekuwa na kueleza mambo ya kamari katika uh, michezo sana. Kwa hivyo uh, wakati michezo zinachezwa kumekuwa na matangazo ya kamari, na hilo ni jambo tunajua kwamba pia litagusiwa, kwa hivyo wanasema wana, wana, wana, wana ni kwamba uh, kutoka hapa kuendelea mbele hakuta um, kuwa na matangazo ya kamari kutoka saa mbili na nusu jioni na pia uh, dakika tano kabla na dakika tano baada ya michezo hakutakuwa na matangazo ya kamari kwa hivyo, hayo pia ni mambo tu machache ambayo tunaona yatagusiwa, lakini uh, yapo mambo zaidi na um, hayo ndiyo kina uh, kwa, kwa haraka tu yale ambayo tunaona uh, yatagusiwa katika bajeti ya leo. Naam. Pengine kabla tumalize mazungumzo ya leo, je, watu wanastahili kukaza mikanda zaidi ama kuna matumaini kwa kuamkia kesho baada ya bajeti kusomwa? Unaweza kuwapa watu moyo kidogo ama kuwafariji ama ni kujikaza kupokea kipigo kikubwa katika bajeti? Kile nitasema ni kwamba nadhani ni lazima itabidi wame uh, wamejikaza kidogo kwa, kwa kuwa um, Uh, serikali serikali haina uh, haina budi bali kujaribu kuweka pesa zaidi, na kwa kuwa uh, yapo uh, yapo mambo kadha wa kadha ambayo inawapa um, challenges kidogo, kwa hivyo sitasema kwamba ni siku njema sana lakini pia sio siku mbaya. Kwa hivyo kesho itakuwa siku siku sio mbaya sana lakini ni kujikaza tu, ni kusali na kuendelea. Uzuri ni kwamba haya mambo na maazimio ambayo serikali inayo itasaidia watu wote. Bwana Tim Dasi, asante sana kwa uchambuzi wako na kila la heri katika kazi unafanya, na tutaendelea kuwasiliana nawe katika siku zijazo kuweza kuchambua bajeti kwa ukamilifu pote utakapoipokea yote kwa ukamilifu. Nashukuru sana, asante. Nam, huyo ni bwana Tim Dasia ambaye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi akizungumza nasi kabla ya bajeti kusomwa, na bakia nasi muda uso mrefu. Basi bajeti itakaposomwa, tutaweza kuwaletea moja baada ya lingine, kujua ni vipi utakavyoguzwa na bajeti hiyo, na ni sehemu gani unapashwa kukaza mkanda zaidi, ama pengine ni kuregeza, iwapo umeponyoka katika hiyo adhabu ambayo serikali imeandalia wengi. Iwapo umekosa makala haya moja kwa moja kwenye redio, waweza kuyasikiza tena kwenye tovuti yetu sbs com au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wa Facebook ambao utakuwa na makala zaidi pamoja na vipande vya makala haya kwenye ukurasa huo wa Facebook. Anwani ni facebook com mraba sbs swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBSCOMAU mkoaji Swahili.