Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia bendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscu mraba Swahili. Na iwapo umekosa makala haya, wawazokasikiza pia moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscu mraba Swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao bila shaka unaweza ukapata makala haya moja kwa moja tukiwa tumechapisha pale. Na idadi ya kampuni nchini Australia ambazo zimeripoti kuwa zimeathiriwa na shambulizi la mtandaoni imefika tano, lakini kwa sasa imebadilika kwamba taarifa ambayo imefikia kwa sasa ni kwamba imeongezeka na ni kumi na mbili, wakati mamlaka yainaendelea kuchunguza chanzo cha shambulizi hilo ambalo limepewa jina la kimombo la Wanacry ransomware. Inaaminiwa Australia ilipoona madhara makubwa ya shambulizi ambalo limezima mifumo ya kompyuta za hospitali, mifumo ya reli na shule barani Ulaya. Hata hivyo, wataalamu wameonya kuwa wanaotumia kompyuta za Windows waendelee kuwa makini, pamoja na kuweza kufanya kile wanachoita kwa kimombo update ya software ambazo wanatumia katika kompyuta zao. Je, ni yapi ambayo yameandaliwa zaidi kuhusu kwa suala hilo? Kwa kupata uelewa zaidi mwandishi wetu Frank Mtao amechunguza suala hili kwa undani. Waustralia wa waliporejea kazini Jumatatu asubuhi, madhara ya shambulizi la mitandaoni yaligunduliwa. Serikali ya shirikisho imetangaza kuwa inashirikiana na kampuni tano zilizoathirika katika shambulizi hilo. Dantean ndiye waziri anayehusika na kukabiliana na masuala ya mashambulizi ya mitandaoni amesema shambulizi hilo ni kumbusho muhimu kuhakikisha kinga za kompyuta ni sahihi. I think it is a real wake up call for all of us. Nadhani ni mwamsho is mzuri kwetu sote to... Matumani yangu ni kwamba tukio hili litasababisha hatua za haraka zichukuliwe katika e, viwango vya idara na serikali, pamoja na wamiliki wa biashara na watu binafsi sure, pamoja na familia kwa ujumla, kuhakikisha unalinda kompyuta yako ipasavyo kila mara. Shambulizi la WannaCry lilisambaa mitandaoni barani Ulaya ya jioni ya Ijumaa na kusababisha mifumo ya kompyuta ya makampuni na huduma muhimu za serikali kutotumika imekadiriwa kuwa idadi ya kompyuta zipatazo laki mbili duniani kote zimeathiriwa kwa shambulizi hilo. Madhara ya shambulizi hilo yaliwasili nchini Australia ya juma mosi asubuhi. Alastair Macgibbon ndiye mshauri wa waziri mkuu Malcolm Tambo yi katika masuala ya usalama wa mitandao, amesema Australia iliepuka madhara ya shambulizi hilo kwa sababu yaligunduliwa mapema nchini kwa upande we wetu ilikuwa mapema asubuhi ya Jumamosi. Wengi wetu hatukuwa mbele ya kompyuta zetu, hatujaathiriwa kwa tishio and hilo kwa sababu lilikuwa kupitia barua pepe na tulipona madhara yake kuliko wengine wenzetu wa Ulaya. Ransomware au wanacry hushambulia kompyuta kwa kuzifunga na kubana data ndani yake wamiliki wa kompyuta hizo womba walipe fidia ya fedha kwa waliofunga kompyuta zao ili zifunguliwe na warejesho ya udhibiti bwana magibon ameongeza kuwa makampuni na biashara husika zinastahili itegemea data zao walizohifadhi nje ya mitandao iwapo wana data hizo kuna uwezekano kuna mtu atakayepata namna ya kufungua kompyuta hizo tena bila kulipa fidia hiyo. There is a possibility that decryption could occur. Kuna uh, uwezekano kinga shambulizi hilo ikapatikana. Ni wazi hatushauri watu walipe fidia kwa wahalifu, kwa sababu si vizuri. Huo ndio ushauri wangu. Shambulizi hilo limetumia dosari katika mfumo wa Microsoft Windows, na serikali imewahamasisha Australia wahakikishe kinga za kompyuta zao ni sahihi na imara. Kwa upande wa Microsoft imethibitisha mbinu ya kufanya shambulizi hilo ilibuniwa katika shirika la ulinzi wa Marekani na kuibiwa toka shirika hilo Aprili mwaka jana. Brad Smith ndiye rais wa kampuni ya Microsoft amesema tukio hilo limeonyesha umuhimu wa serikali kushauri makampuni ya mitandao kuhusu pengo la usalama badala ya kubaki kimya. Nam, hiyo ni taarifa ya mwandishi wetu Franki Mtao kuhusu suala hilo la udukuzi wa mtandao pamoja na kutekwa kwa data ambazo zimechukuliwa na wadukuzi hao. Na kwa taarifa zingine kama hizi pamoja, pamoja, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili pamoja na kwenye Facebook yetu facebook.com mraba SBS Swahili ambapo utapata makala ambayo tumechapisha pale pamoja na video ambazo tumechapisha pale pia kwa ajili ya matumizi yako. Taarifa hii iliandikwa na James Elton Pim, kutafsiriwa na Godfrey Migerano na kusomwa na Franki Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka kusikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.