Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS karibuni tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS radio tukitangaza kupitia mtabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbsmraba swahili, pamoja na kwenye ukurasa wa Facebook ambao kwa sasa tunapeperusha moja kwa moja, maana tuna mgeni maalum bwana James Lenyonka Ole Mpile kutoka shirika la so they can nchini Kenya. Karibu bwana. Nashukuru. Mwanzo kabisa, shirika hili lilianzaje na ushirika wako katika shirika hili ulianzaje? Asante sana ndugu Godfrey, shirika la sodi kani nchini Kenya ilianza mnamo mwaka wa elfu mbili na saba elfu mbili na nane. Mwakumbuka ya kwamba wakati huo kulikuwa na rapsha mbalimbali katika nchini Kenya, hasa inahusiana na, na mambo ya kisiasa. So kwa hivyo kuna watu wengi sana ambao waliweza kufurushwa kutoka makwao na wakasukumwa mahali pengine ambapo hapakukuwa hapa na makao hakukuwa na chakula, hawakukuwa na chochote. Hapo ndipo shirika la Sodhikan, so waliweza kuwaonea huruma na wakaona ni jambo gani tunaweza kutekeleza ili kufanya maisha hao wapendwa kuwa rahisi kidogo hmm. So hivyo ndio shirika la Sodhikan ilivyoanza, na mwenyewe tukirudi nyuma kidogo, mwenye una historia ambayo ni In, in, inatoa matumaini kwa maisha pamoja na kwa upande mwingine masikitiko kidogo. Ni kweli. Ama huzuni, pengine ungewatambulisha wasikilizaji wetu na wale ambao wanakuona kupitia mtandao wetu wa Facebook mwenyewe. Bwana James, maisha ulianzaje? na sehemu ambako umetokea ni sehemu za Transmara District kule nchini Kenya. Ni kweli. Ambapo kwa muda mrefu ulikuwa kama vijana wengine katika maeneo hayo maisha yalikuwaje? nilisaliwa pale Transmara ambaye ilikuwa ni wilaya kabla hatujaingia katika harakati za kaunti. Nilizaliwa pale Masaini maana Transmara inamilikiwa sana na Wamasai na vile kama mnavyojua, ama pengine kama hamjui, uh, idadi ya Wamasai waliosoma ni wachache sana. Kwa hivyo nashukuru kwamba mimi ni mmoja wa wale ambao wameweza kupata nafasi ya kuenda shule na kusoma kutoka shule ya mzingi hadi chuo kikuu. Haikukuwa ahi, rahisi hivo maana nakumbuka wakati mmoja katika maisha yangu niliweza kutoroka shuleni maana nilikuwa nataka kuungana na wenzangu pale wakikula nyama mstuni wakijiandaa kwa warani na walinzi wa jamii ya Kimasai. Ah, kwa wakati mmoja nikaona kama wazazi wangu wamenitenga, wamenidharau, wananifanya niende nikule sukuma wiki na makabeji na watu wengine vijana wa rika wangu wanakula nyama pale mstuni. <laughs> nikatoroka kwenda pale maana nilikuwa pia nataka kukaa kama morani. lakini haikufua davu maana babangu alikuwa mkali sana. Aha. Aha, na aliweza kunikujia pale msituni akanirejesha mpaka shuleni, akikuahidi, chagua moja, aidha risasi ama kitabu. Kabisa, a, kwa hakika hata aliweza kuja na askari wakiwa na bunduki Aha, na wakaniambia kwamba alikuwa naambia hao askari, huyu mwanangu ni heri muue nipate kumsahau kuliko kushughulika naye Si kawaida sika kwa wazazi wa kimasai ku, kuwa na msimamo kama huo. Wengi wanapenda vijana huo wafuge ng'ombe wawe wamorani kama hilo. Unasema babako walikuwa tofauti gani sana, ni nini ambacho kilimpa mzazi wako moyo huo wakuweza kusoma katika elimu? Asante sana ndugu Godfrey. Baba angu alipitia magumu maishani mwake pia, alikuwa ameniambia kwamba hajawahi kuona yeye baba yake, kwa hivyo alilelewa na mama na kama ilivyo katika masaini mtoto anapo especially mtoto kijana anapokuwa akilelewa na mama, bila shaka atakuwa akipitia mambo mengi sana. So kuna wakati mmoja aliweza kutoroka kwa sababu ya shida nyingi sana nyumbani, akaenda kwa mashamba ya wazungu kufanya kazi kama mpishi. Kwa hivyo alikuwa ananiambia hangependa kuona mimi nikiwa mpishi kama vile alivyokuwa yeye, mm kwa sababu mwana lazima aende hatua zaidi ya, ya mzazi na, na kwa sasa umefanikiwa ume ukapata fursa ya kuweza kusoma ukaenda hata Uingereza, ulisoma katika chuo cha ni Portsmouth pale ambapo yes. ulifanya masomo yako na ukarudi nyumbani Kenya. Okay. wengi kawaida huwa wanaasalia kule ambapo wameenda uhamishoni. Kwa nini ukarudi Kenya na? Uh, asante sana. Kuna jambo moja, kuna, kuna mambo mawili ambayo babangu uh, ambaye sasa ameaga Mungu amlasi roho ni mwake peponi. A, kuna mambo mawili ambaye aliweza kunifundisha nikiwa mdogo nilipokuwa nikikua. Moja aliniambia ya kwamba ukiona mtu ambaye moshi inatokea pembeni mwa kichwa, ananiambia huyo ni mtu ambaye anaelekea kuangamia, hivyo ni kunionya ya kwamba ufutaji wa sigara ni mbaya, na kwa hakika nikachukia ufutaji wa sigara mpaka waleo. Ya pili katika lugha ya Kimaasai kuna mambo mawili ambaye ni ngumu sana kupeanwa. I mean, huwezi kupeana vitu viwili katika maisha ya mtu masai halisi. Moja ni kijana, ni ngumu sana kupeana kijana. Mbili ni shamba ama land. uh -huh. So babangu alikuwa ananiambia, uende kaskazini uende kusini uende wapi, jue kila wakati nyumbani ni mahali halisi kwa hiyo yu, ikakupa moyo kwamba, hiyo ikanifanya kwa... nipate kusoma, nimaliza na bado nirudi, ama ni ah, <laughs> baridi ya postmortem ambayo ilikushinda? Wala hasha, sio baridi sio baridi kabisa, pengine uh, uh, ningeweza tu kusoea nifumilie, ama nipate mambo mengine ya kunifurahisha, maana ni mengi uh, lakini bado yale maagizo ya baba yangu yameweza ya kunifanya hilo. Asante sana Godfrey, katika shirika la Sohan Kenya, maana tuko na uh, tuko na sister project Tanzania pia ya So They Can, lakini katika So They Can Kenya, mimi ni mkurugenzi wa elimu, kumaanisha ya kwamba kila project, uh, ambaye inahusika na elimu iko chini ya mamlaka yangu. Kuna uh, projects kama tano hivi ambaye zote inahusika na mambo ya kielimu kwa jumla. Shirika la So They Can inabeba mambo ya kielimu katika hali ya juu sana. Tunaona kwamba tukiweza kupatia elimu jamii, tunaweza kuwa tumepatia manuvaa ya kuweza kuishi, ya kuweza kubadilisha maisha yao ya baadaye, kwa sababu kama jinsi mnavyojua, ama kwa wale ambao hawajui, katika nchi ya Kenya mtu ana kila mtoto anaposaliwa anapoelimishwa na wazazi wake, anaelimishwa ili aweze kufikia kiwango ya juu zaidi katika mambo ya kielimu ya maisha yake, katika hayo mambo ya kusoma, mtu akiweza kwa mfano kufikia chuo kikuu, hapo utakuwa umejishindia nafasi kubwa sana ya kuweza kupata kazi ya maana ambayo inaweza kubadilisha maisha yako. Kwa hivyo ninasimamia project ya shule ambayo inaitwa Badaya Rangers Primary School, ambaye tuko na watoto elfu moja na themanini saa hizi. Pia kuna shirika ya, kuna project ya youth ambao ni vijana ambao katika ile harakati ya vita ya kisiasa ya mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane wengi wao wakaweza kuacha shule, hawakuweza kuendelea. Kwa hivyo hakuna kazi ya maana wanaweza fanya, wengi wao wakaanza kuingia maneno ya ufutaji sigara na madawa mengine makali, wengine wakaingia hali ya uwizi. Hata tunapoongea hivi sasa tumeweza kupoteza wawili walipouawa na askari kwa sababu walikuwa suspects ya, ya, ya ya mambo ya, ya, ya uwizi. Kwa hivyo tukaona ya kwamba tukiachilia hao watu wanaweza kuja kuangamia. Tukawasanya kuwalete pamoja, tunaweza tukaweza kuwafundisha ubaya ya kutumia madawa ya kulevya, ubaya ya uwizi na kuhusika na mambo ambaye haiambatani na sheria ya Kenya. Tunaweza kuwaeleza ya kwamba kuna, kuna njia ingine, unaweza kuendelea na maisha yako vizuri bila kuiba kitu ya mtu, bila kuhusikana mambo ambayo ni kinyume na sheria mm. na hivi sasa tuko na vijana karibu mia moja ambao a, tuko kwa program wanaendelea vizuri sana. Hata juzi mmoja aliweza kusimama akitaka a, kiti kuchaguliwa kama member of county assembly lakini tukamwambia apatie nafasi kidogo for the next miaka ingine minne, ile election ingine ya 2022. Niko na hakika ya kwamba tunaweza kuwa na kijana mmoja ama wawili ambao wataweza kusimama na watachaguliwa, ambapo ningesema baada ya shule, bila shaka lazima pawe na mpango mwingine wa maisha baada ya masomo. Na, na kwa sasa umesema ni zaidi ya wanafunzi elfu moja Kukuwafu. Si, si rahisi sana kuweza kusaidia wote na Msaada unatoka wapi? Serikali inachangia katika majukumu ama shughuli za za uwekezaji ama uh, inakuwaje? Tuliweza kutengeneza partnership pamoja na serikali, maana hiyo shule kujengwa, ilijengwa na kila darasa, kila ofisi, vio na mambo kama kayo, na, na mastakabadhi mingi sana, kama kwa mfano vitabu watoto wale wamenunuliwa, sio kama kila shule ingine ya kawaida ya serikali, lakini shule ni ya serikali maana so they can walikuwa wanataka kusaidia jamii. Hawakukuwa na haja ya kuwa na shule kama ya kibinafsi. Tungeweza kufanya iwe ya kibinafsi, lakini kwa sababu tulikuwa tunataka kusaidia hawa jamii ambao um, wameangamia sana kwa wakati ya hizo machafuko ya kisiasa, basi tukafanya tuta, tukasema wacha tujenge shule uh, tushirikiane pamoja na serikali ili tuone vile tunaweza kusaidia hawa watoto wa internally displaced persons uh -huh. Kwa hivo um, au watoto zaidi ya asilimia tisaini na saba ya ao watoto elfu moja na themanini wanatoka kwa hiyo IDP camp na wanaendelea vizuri sana na kielimu. Sasa kitu tunafanya kwa ushirikiano na serikali ni kwamba serikali uh, wanatusaidia na walimu wa serikali ambao wanalipwa na serikali pia, so they can wanalipa walimu wengine, maana tulikuwa tunataka hao watoto uh, ama hiyo shule iwe mfano bora sana ile tunaita katika lugha ya kimombo center of excellence, kwa e, tunataka kwamba hata mashule ingine ya majirani waweze kuwa wanakuja katika Badaya Rangers Primary School na wanaweza kulan ya, ile practices nzuri sana ambayo wanaweza pia kwenda kutekeleza katika shule zao. Kwa hivyo tunaungana pamoja na serikali uh, kwa mambo ya kutrain walimu ili wapate kutekeleza silabi kwa njia bora na pia uh, kuhakikisha kwa ya kwamba watoto wanalishwa. Tuko na feeding program nzuri sana ambao watoto asubuhi sana wanaweza kupata kobo la uji na chakula cha mchana nzuri sana maana, unajua ya kwamba wengi wao wanaweza kuwa wanatoka nyumbani hata bila na chochote ya kukula. Kwa hivyo wakati mtoto anapoenda nyumbani jioni anaongojea sana iwe asubuhi arudi baadaye ya Rangers Primary School apate uji, apate lunch, afurahie. Na huenda ikawa wengi wao wanaenda wana hawatakuwa na dinner, hawatakuwa na supper, wanakula hivyo, na wanaongojea tena kesho kurudi na nilifanya research kidogo, uh, baina ya mashule ambayo imekaribiana na baadaye ya Ranges Primary School. Nilikuwa nataka kuo, kuona attendance rate ama jinsi wanafunzi wanakuja shule katika hizo shule. So nilikuwa na shule kama nne ambayo nilikuwa ninakombea na nikapata ya kwamba kati ya hii shule nne baadaye ya Ranges Primary School ilikuwa inaongoza katika hali ya attendance ilikuwa na 97%, asilimia 97. Ile inaifuata ambayo ilikuwa inaitwa mborogishwa in, ilikuwa na asilimia 62. So unaona hiyo gap kubwa sana, na ni kwa vile so they can't wameweza kushughulikia hao watoto kwa kila njia. Uh, kwa hivyo hata mtoto wa shule yetu wa badaya ranges anapohisi kana kwamba ni mgonjwa, ni heri asimwambie mwalimu mpaka akule kwanza, ndiambie mwalimu inasikia vibaya. <laughs> ili ahakikisha, uh, kwamba amekula kwanza ili aweze kupelekwa hospitali vizuri kabisa. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na bwana James Lerionka Ole Mpile kutoka shu, uh, shule kule nchini Kenya pamoja na kutoka shirika la Sodecad Kenya, ambaye ametembelea hapa katika studio zetu na wale pia ambao wanatusikiliza kutoka bara la Uh, Afrika na ukanda wa mashariki ya, Afri ya kati ya Afrika. Asante sana ndugu Godfrey, nimekuja hapa Sydny maana ndio makao makuu ya Yasua ulimwenguni ndio headquarters. Uh, tumekuja kushiriki katika fundraising party ambayo imefanyika tu hivi karibuni, ilikuwa siku ya Alhamisi iliyopita <coughs> na tunashukuru Mungu sana kwa sababu mlifanya mchango mliofanya hivi karibuni. Asante sana. So tulikuja kushiriki katika hiyo mpango ya mchango ambayo ilifanyika siku ya Alhamisi iliyopita, na ninaweza kusema kwamba tuliona mambo mazuri sana, hasa kutoka kwa watu wa Australia. Ni watu wazuri sana, ni watu wakarimu wa, wa tuliweza kuona kwamba kweli wanatuchukua kwa moyo mzuri sana na hiyo imetupatia hata nguvu zaidi sana tunaporudi nchini Kenya tutahakikisha ya kwamba hatutaaibisha uh, ile support ambayo wametupatia tutahakikisha kwamba wale watoto watachungwa vizuri na wataelimika ili wapate kubadilisha mienendo ya maisha yao uh, pia tulikuja kwa sababu tunataka ku uh, ku visit, kutembelea shule kadhaa hapa australia tunataka kuona jinsi wanavyofanya pia mambo yao vile wanavyo, uh, sila, silabi yao inaendelea namna gani, ili tuone kama tunaweza kujifunza mambo machache ambaye tukirudi nchini Kenya tutaitekeleza. Mm. Iwapo kuna mengi, pengine mawili matatu ambayo ungewachia wasikilizaji wetu kuhusu kazi mnayofanya pamoja na mahitaji ambayo bado yapo, maana mahitaji ya kosi, ikiwa unaongoza shule ambayo ina zaidi ya wanafunzi elfu moja mahitaji ni chungu nzima. Ni kipi ambacho unaweza ukawaeleza wasikilizaji wetu? na wale ambao pengine wanasikiza makala iwe ni saizi ama hapo baadaye wakipata muda wa kusikiza, asante sana. Ningeweza kusema ya kwamba tuko na shule ya baadaye ranges primary ambayo iko na wanafunzi elfu moja na themanini hivi sasa, na pia tuko na shule zingine tano ya vitongoji pale Nakuru, yani slam schools, ambaye pia ni ni, ni ni wanaishi katika hali duni sana, na tungependa kuwasaidia bila shaka mnajua ya kwamba pale hitaji ni kubwa sana Hatuna hiyo uwezo, so tunaomba ya kwamba watu wa Australia na watu wengine wa nia njema na roho nzuri waweze kusaidia suthan. So katika kila sehemu tuko na ofisi hapa Sydney na tuko na wakurugenzi wetu, tuna kupitia hii mtandao ya SBC mnaweza kuwafikia wakurugenzi wetu na mwone vile mnaweza kutusaidia kutoka pale Kenya na hata Tanzania. Hmm, maana kila kila pesa inapofikia ofisi yetu kuu, bila shaka itafikia wale watoto ambao wanahitaji msaada. Umesema kwamba sehemu kubwa ama idadi kubwa ya wanafunzi ambao mnao, wengi wao walikuwa wali waathirika wa matukio ya uchaguzi mkuu uliopita. Yes, tunaona kwamba tunasalia miezi michache uchaguzi mkuu mwingine wa urais kufanyika nchini Kenya kama mtu ambaye unatoa msaada na unatoa pengine matumaini ya, ya, ya hali nzuri ya maisha na hali njema ya maisha kwa wanafunzi na kwa jamii ni yapya, unaweza ukachangia kuhusu yale ambayo mnafanya kukisha kwamba wale ambao wanaishi katika sehemu ama maeneo ya karibu ya shule waweze kufanya kuchagua viongozi wao kwa amani, na yule atakayeshindwa akubali bila kulazimisha watu wengine barabarani kuandamana kwa ajili ya kumpa haki yake, wakati wengine wanabaki nyumba zikiteketea. Asante sana. Sisi kama shirika la Sodhe Kan huwa hatupendi sana kuingia maneno ya siasa, lakini tumeweza kuungana pamoja na mashirika mengine ya kijamii na tuliweza kualika katika Uh, jamii ambao tunafanya kazi na wao, kama kwa mfano jamii ya IDP camps, ama pale slums za Nakuru. Tuliweza kuwaleta wapendwa wengine na waweza kufundisha au watu jinsi wanavyostahili kupiga kura, ni aina gani ya kiongozi wanahitaji. Na wanaendelea kufundishwa ya kwamba sio lazima kama huyo ni kabila la Wamasai, kama mimi sio lazima umpigie mtu kura maana ni Mmasai. Bal, bali ni lazima uangalie maadili mema katika huyu mtu. Huyo ni mtu ambaye anahubiri amani, ni mtu ambaye ni mkarimu, ni mtu ambaye anaona mbele, ni mtu ambaye unajua kwamba atakapokalia ile kiti atakuwa wa manufaa kwa jamii yote. Maana kitu ilituletea shida mwaka wa elfu mbili na saba, elfu mbili na nane ni mambo ya ukabila, na kama kuna jambo moja ningependa kuona ikiisha kabisa ni mambo ya ukabila, ili tukae kama kabila la Wakenya. Hmm, ushauri mzuri kabisa. Asante sana Bwana James Larionka kutembelea shirika la SBS Swahili na tuta, bila shaka tutaweka maelezo ya jinsi tunaweza kuwasiliana nawe na, pamoja na shirika lenu la Sothecan hapo kwenye mtandao wetu na kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Bwana James, karibu sana na tunatakia siku njema na siku zinazosalia nchini Australia. Iwapo utaamua kubaki nasi tutafurahia, na iwapo itakuwa ni kurudi nyumbani, kufikisha salamu na ujumbe wetu wa amani na upendo kwa wale ambao mnafanya kazi na unashirikiana nao kule. Nimeshukuru sana na huyo alikuwa ni Bwana James Lerionka Olympile akizungumza nasi katika studio zetu kutoka shirika la So They Can Kenya. Unaweza kupata maelezo hayo kwenye tovuti yetu sbscomau mraba swahili, pamoja na kuweza kumwona mwenyewe uweke sura kwa sauti ule. Unaweza ukaipata hiyo kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambayo ni facebookcom mraba sbs swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbscomau mkoaju swahili.