Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS Radio. Waweza sikiza makala haya kupitia redio na moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mraba swahili. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook pia, ambao una makala, picha na video ambazo tumechapisha pale kwa matumizi yako. Anwani ni Facebook com mraba SBS swahili. Tukianza basi tathmini ya mambo muhimu yaliyotokea nchini wiki hii. Bajeti ya mwaka wa fedha wa 2017 na 18 ilitawala mjadala nchini kote. Serikali ilikuwa imetoa fununu kuhusu yatakayojumuisha ndani ya bajeti hiyo, na hatimaye bajeti ilisomwa rasmi usiku wa Jumanne, tarehe 9 Mei mwaka huu 2017. Aliposoma bajeti hiyo mweka hazina wa shirikisho Scott Morrison alisema bajeti hiyo inahusu uamuzi sahihi pamoja na kuboresha siku za usoni. Wamiliki wa biashara ndogo hawajapata fursa ya kupumzika. waustralia wamelazimishwa kupata zaidi ya kazi moja ili waweze kukabiliana na gharama ya maisha, na imekuwa muda mrefu tangu Australia walipoongezewa mshahara. Bwana Morrison aliongezea pia kuwa anataka wateja wa benki watendewe haki. Usiku wa leo nitatangaza misingi sita ya kodi kwa madeni ya benki itakayoanza tarehe moja Julai. Hatua hii inajumuisha mchango wa usawa toka benki zetu kubwa na ni hatua ambazo zinatumiwa katika nchi zingine na nitaleta usawa kwa benki ndogo. Kodi hiyo itaathiri benki kubwa tano nchini tu zenye deni itapata hiyo dola bilioni mia na zaidi, na haitajumuisha kampuni za mafao ya uzeni au kampuni za bima. Bwana Morrison ameonya benki husika zisithubutu kukabidhi gharama ya kodi hiyo kwa wateja wao. Kulikuwa na tukio lingine maalum ambalo halikujadiliwa sana kwa sababu ya bajeti ya taifa kutawala mjadala nchini. Masaa machache kabla ya kusoma kwa bajeti ya taifa, Bilusi Gishuhi aliapishwa ndani ya seneti ya shirikisho baada ya wiki kadhaa za kuvuta ni kuvute kati ya wanasheria wake na wanasheria wa serikali na chama cha upinzani ndani ya mahakama kuu. Mvutano huu ulizuka baada ya aliyekuwa kiongozi wa chama cha Family First Bob Day kuvuliwa useneta wake na vyama vingine kuhoji wa kiki wa bi gishuhi kuhudumu kama seneta kwa sababu ya uraia wake. Hata hivyo Mahakama Kuu iliamua Bigishuhi amefuzu kuhudumu kama seneta, na hatimaye Jumanne aliapishwa kama seneta mpya wa kusini Australia. Na hapa nitakuwa mwaminifu na mwakilishi mwema kwa Elizabeth, malkia Elizabeth wa pili, warithi wake uh, na watakaomfuata kulingana na sheria uh, ee hey, Mungu nisaidie so help me God. Punde baada ya kutia saini kitabu cha ma seneta Bigishuhi alikaribishwa katika maisha ya siasa nchini Australia kwa ujumbe wa heri toka pande zote za siasa, pamoja na busu kutoka kwa Pauline Hanson, kama ilivyo desturi katika siasa ya Australia. Kiongozi wa upinzani bill Shorten alipata fursa ya kujibu bajeti ya serikali Jumatano na hakupoteza muda kuishambulia serikali. Hakuna usawa unapowalazimisha Australia walipe kodi nyingi wakati unapunguza kodi ya mamilionea na mashirika hayo ya kigeni. Hakuna usawa unapotoa dola bilioni 65 kwa makampuni makubwa wakati unakata dola bilioni 25 za uwekezaji wa shule nchini. Hakuna fursa yoyote kwa vita vya wa Liberal dhidi ya vijana, elimu, malipo ya wikendi wala fursa yao Changed ya kununua all, nyumba yao all ya kwanza Bwana Shorten alisisitiza bungeni. na Alhamisi taifa lilitikiswa kwa tangazo la kifo cha pili cha mwanajeshi aliyekuwa akishiriki katika mazoezi ya kijeshi mjini Darwin. Hicho ni kifo cha pili cha mwanajeshi katika mazingira kama hayo mjini Darwin ndani ya wiki mbili. Serikali ya Victoria nayo ilipokea pigo toka mahakama kuu ambayo iliamuru serikali iwahamishe mara moja vijana ambao walikuwa wakifungoni ndani ya gereza za watu wazima. Hugh de Cresta ndiye mkurugenzi wa shirika la sheria ya haki ya binadamu amesema amri hiyo huenda ikawapa vijana hao fursa ya kudai fidia toka kwa serikali ya Victoria. Bwana de Cresta amesema tutawashauri wateja wetu kuhusu haki zao kwa upande wa amri hii. Bila shaka kuna uwezekano wa kupata fidia ambayo ni kawaida serikali inapomfunga mtu kinyume na sheria. Amri hiyo ilimaanisha serikali ya Victoria ilikuwa na masaa machache sana kuhakikisha inatekeleza agizo hilo la mahakama kuu. Ijumaa taarifa ilisamba kuwa mazungumzo ya kumrejesha nchini mwanamgambo wa IS ambaye ni raia wa Australia Neil Prakash yanakaribia kilele. Australia imeiomba Uturuki, ambayo imemshikilia Neil Prakash katika gereza lenye usalama mkali sana, arejeshe nchini kujibu mashtaka dhidi yake. Alipozungumza na shirika la habari la ABC, waziri mkuu Malcolm Turnbull alisema kwamba Turkish... atarejeshwa nchini katika muda wa miezi misita, ila bila shaka lazima ombi hili lipitie mfumo ila, wa Uturuki. Ila tuna makubaliano ya kurejesha na kupokea wafungwa. tumeridhika kwa kuwa Neil Prakash ambaye amekuwa mmoja wa waandalizi na wafadhili mkubwa wa ISIL na au Daesh, kundi hili la kigaidi ambalo tuna nia ya kuangamiza katika ukanda wa mashariki ya Kati na ulimwenguni, atarudishwa Australia na atafunguliwa mashtaka mahakamani, bwana Tambul alisistiza. Na mwisho ila muhimu, mjadala ulizuka kuhusu wimbo wa taifa wa Australia kabla ya mechi ya mzunguko unaojulikana kwa kimombo kama indigenous round katika mchezo wa NRL. Anasema nadhani kwa aboriginal neno linalo kwaza katika wimbo wa taifa ni tuko vijana na huru. Hii si nchi changa, na lazima tujivunie historia ya, abo, ya bara la Australia pamoja na tamaduni ya aboriginal, aboriginal. Wimbo tofauti ulichezwa viwanjani ila haukuonyeshwa katika runinga nchini ulipoimbwa na kuchezwa ndani ya viwanja wakati wa mechi hiyo na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Na taarifa hii iliandikwa na kusomwa na Godei Migirano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.