Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo msikilizaji upenda popote ulipo, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tutangaza kutembea ndia FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, waweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wa Facebook ambao unaweza kuupenda pamoja na kuchangia na wenzako. Anwani ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia Shirika muhimu linalowakilisha sekta ya kustaafu nchini Australia limesema kwamba ongezeko ya gharama ya maisha ya kila siku linaongeza kiasi cha hela zinazohitajika mtu anapostaafu. Chama cha mfuko wa fedha za ustaafu cha Australia kimewahamasisha wa Australia waongeze mchango wao wa fedha katika mfuko wao wa mafao ya kustaafu. Hata hivyo, ombi hilo halijaungwa mkono na kila mtu. Kuwasha taa, kuongeza umeme katika simu yako yote hayo ni hatua za kila siku zenye gharama. Chama cha mfuko wa fedha za ustaafu cha Australia kimekuwa kikifuatilia gharama za kila siku za vitu kama umeme, chakula na huduma ya afya tokea mwaka wa elfu mbili na sita. Glen McRae ndiye afisa mkuu wa sera katika shirika hilo, amesema ongezeko la gharama linaongeza kiasi cha hela zinazohitajika kustaafu kwa starehe. Anasema mafao ya ustaafu ni muhimu, ila nyumba yako ni muhimu pia. Hakuna shaka ni muhimu sana. Tunachowashauri watu kufanya ni kutazama usawa mafaa. Fikiria muda unaosalia kabla ustaafu, unapoweza ongeza mchango wa mafao ya ustaafu, kwa sababu unapozingatia faida, hali hiyo inaweza sababisha mabadiliko makubwa kwa jinsi unavyostaafu. Kwa mfano, kama mtu anamiliki nyumba, shirika hilo linakadiria kuwa tokea mwaka sita mtu mmoja alihitaji kuwa na dola tano kustaafu kwa starehe, ila katika nne kiwango hicho kilikuwa kimeongezeka kwa asilimia 23 na mbili. Bajeti ya starehe kwa wanandoa mnamo mwaka sita ilikuwa na saba, ila kiwango hicho kimeongezeka hadi dola na nane. Lakini ukweli ni upi kwa watu wenye mapato wastani kuhifadhi hela za ziada? Profesa Eva Cox kutoka chuo cha teknolojia cha Sydney amechunguza maendeleo ya mafao ya kustaafu nchini Australia na amebaini kuwa year... watu wengi wanaolipwa chini ya dola elfu themanini kila mwaka watakuwa na bahati kuhifadhi hela za kutosha katika mfuko wao wa ustaafu kufanya kingine isipokuwa kuongeza mafao ya pensheni, ila wazo kuwa kila mtu ataweza kustaafu bila msaada wa serikali ni upuzi mtupu. Waajiri wanastahili changia asilimia tisa nukta tano ya malipo ya mfanyakazi katika mfuko wa mafao ya kustaafu, ndiposa shirika hilo linawahamasisha watu waongeze mchango wao. Hata hivyo, baadhi ya waustralia mitaani wamehoji kama ni bora kutumia hela hizo leo au kusubiri hadi hapo baadaye. Wanasema bila shaka, ili niongeze mchango lazima niongezewe mshahara, ila hali hali hiyo haitakuwa na. Mwingine asema kwamba ni muhimu, hali yangu ya afya kwa leo isiathiri hali yangu ya afya kesho. Wakati mwingine amesema kwamba, kama mtu wa milenia, nahisi nastahili weka kando hela za ziada, ila wakati huo na hisi serikali inastahili fanya mengi zaidi na kuongeza viwango vya mafao ya kustaafu kufikia kiwango cha asilimia kumi na mbili na nukta tano. Na shirika lingine la sekta hiyo nalo na limechapisha ripoti ambayo imebaini mifuko ya kustaafu inayomilikiwa na mabenki ilikusanya takriban dola milioni tisa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita. David Whitley ni mwakilishi wa shirika la Industry Super Australia amesema hali hiyo inazua wasiwasi wasi. Of... anasema, tunajua benki zina takriban asilimia ishirini ya soko nzima ya mafao ya kustaafu. Bila shaka zimezoea kuwa na asilimia themanini ya soko la kadi za mikopo na mikopo ya nyumba, pamoja na vifaa vingine vya benki. Wasiwasi wetu hapa ni ada inayokusanywa na benki kutoka kwa mfano wa mfuko wa mafao ya kustaafu si sawa kulinganisha na soko na huenda ikapunguza kiasi cha hela ambazo zimeokolewa na wateja kwa siku za usoni. Kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelo na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa ji Swahili.