Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tutangaza kupita mitabendi ya FM na kwenye mitandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, waweza sikiliza makala hayo moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBSco mraba swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, wiki ya maridhiano ya taifa ni wakati wa kusherehekea na kujenga heshima kati ya Waaborijino, wana visiwa wa Torres Strait na jamii pana ya Waaustralia wa katika wiki hii tarehe muhimu katika historia ya Waaustralia wa asili huadhimishwa. Baadhi ya tarehe hizo muhimu ni kura ya maoni ya mwaka 1967 na uamuzi wa Mabo wa mwaka 1992. Mandhari ya mwaka huu kwa kimombo ni let's take the next steps au tupige hatua zinazofuata, ambayo kwa baadhi ya watu mandhari hiyo inamaanisha kutambuliwa ndani ya katiba. Waaboriginal na wanavisiwa wa, wa Torres Strait wameishi nchini Australia kwa zaidi ya miaka elfu sitini. Captain James Cook alipotua kwa mara ya kwanza katika bandari ya Botany mnamo 1770, alitangaza katika lugha ya Kilatin kuwa ardhi aliyoona ilikuwa terra nullius, tafsiri yake ikiwa hapakuwa watu alipotua tangazo hilo liliweka misingi ya makazi ya watu kutoka Ulaya kulingana na sheria za Uingereza. Hali hiyo inadhaniwa kuwa ukoloni kwa maoni ya Waingereza, mara nyingi ilichukuliwa kuwa uvamizi na watu wa kwanza wa Australia. Patrick Dodson ana majukumu mbalimbali kama kiongozi wa Kiaboriginal. Mwanamume huyo kutoka jamii ya Bananga alikuwa padre wa kwanza kutoka jamii ya wa Aboriginal. Bwana Dodson mara nyingi huitwa baba wa maridhiano, akiwa na umiliki wa muda mrefu kama mwenyekiti wa baraza ya maridhiano ya waaboriginal wa na sasa, yeye ni seneta katika bunge la taifa. Ila kwa kweli bwana Dodson aliishi maisha tofauti kabisa kabla ya kura ya maoni ya mwaka 1967 kupigwa. Ilikuwa wakati ambapo sheria za majimbo ziliamua ambako waaboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait waliishi, ambako wangesafiri watu ambao wangeoa au kama wangeruhusiwa kuwalea watoto wao. Bwana Datson na maelezo zaidi someone, authority... Tulishi kwa hofu kuwa mtu mwenye mamlaka anayeitwa mlinzi wa asili angeingilia maisha yako na kukutuma katika kambi kwa sababu yoyote, kama hufanyi vizuri shuleni au ulikuwa mtundu. Mavazi yako hayakuwa sahihi, ungeondolewa pia au kama umeanza kuzungumza lugha yako ya asili kama umeanza kuwatembelea wazee ambao wameketi mahali fulani kambini pia. Miaka 50 iliyopita asilimia 90.77 ya wapiga kura waliunga mkono pendekezo la kujumuisha jamii ya Waaboriginal katika hesabu ya wananchi wa Australia. Miaka 25 baadaye Edi Mabo kutoka jamii ya Meriam alitengeza historia kwa kushinda kesi mahakamani ambako hati miliki ya watu wa asili zilitambuliwa kwa mara ya kwanza nchini Australia. Bwana Dodson: tena hukumu ya Mabo iliondoa uongo wa kisheria kwa jina la terra nullius, ambao ulikuwa msingi wa ukoloni wa Australia na kunyakuliwa kwa ardhi pamoja na kuwa nyima wa aborino umiliki wao. Kwa hiyo ilikuwa uongo wa kisheria ulioundwa kuruhusu kunyang'anywa kwa ardhi ya watu wa asili bila fidia. Hali hiyo ilibadilishwa kwa hukumu ya mahakama kuu ya Australia. Ripoti maridhiano ya Australia ya mwaka wa 2014 ilipata asilimia 30 ya Waaustralia wana uelewa wa historia na tamaduni za Waborigino na wanavisiwa wa Torres Strait. Wakati huo asilimia 83 ya umma inaunga mkono pendekezo la kufanya iwe lazima kwa historia na tamaduni za Waborigino na wanavisiwa wa Torres Strait kujumuishwa katika mtaala wa shule. Jeremy Donovan ni mwanamziki anayetumia kifaa cha dijiredu. Anafahari pia ya kuwa mwanachama wa jamii ya Kuku Yalanyi. Alipozungumzia swala hili, alisema anaamini mengi yanaweza fanywa kuponya vidonda na uharibifu wa mateso ambayo Waborijino wa na wanavisiwa wa Torres Strait waliopitia kwa zaidi ya karne mbili chini ya ukoloni. Amependekeza hatua ya kwanza iwe elimu. Anasema ni vizuri kuwaelimisha Waustralia wengine katika hali isiyo ya makabiliano. Kimsingi, ninapozungumzia mauaji ya kimbari, ninapozungumzia vizazi vilivyoibiwa, sitaki ujihisi una hatia, bali nataka uelewe uchungu tunao moyoni ni mkubwa kuubeba wenyewe. Tunahitaji Waustralia wote waache kutumia maneno kama sahau yaliyopita kale. Heri wahisi mzigo huu ni sehemu ya historia yetu na tunahitaji kuubeba pamoja na ndugu na dada wetu wa kwanza wa Australia. Bisandi Mati ni mzawa wa jamii ya Nyakunyachara, naye ya anakubaliana na hoja ya bwana Donovan kuwa Waaustralia kwa ujumla wanastahili elimishwa kuhusu historia ya Waboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait. Akiwa katika wadhifa wake wa kaimu mkurugenzi mtendaji wa baraza la wanawake la Yangachara Pinyanyachara Nyakunyachara lenye makao yake makuu mjini Alice Springs, Bisandi amesema anaona mapengo mengi kati ya Waaustralia wa asili na jamii pana ya Australia. Miongoni mwa vijana wanaohitaji kupata namna ya kuwa na furaha ndani ya jamii, kuna matatizo mengi yanayostahili shughulikiwa kama ajira na masuala ya afya ya watu, pamoja na kujenga jamii endelevu na wana sehemu nzuri za kuishi. Bisandi mati ameongezea kuwa kuwasaidia waustralia wa kwanza kuunganishwa na tamaduni zao ni sehemu ya mchakato wa maridhiano na kudumisha lugha. Nadhani lugha ni muhimu kwa jamii za waborigino wa katika maeneo ya vijijini pamoja na sehemu zingine nchini Australia. Bila shaka pendekezo la kutambuliwa kwa watu wa kwanza wa Australia katika katiba linaungwa mkono kwa viwango vya juu sana. Wazo hili linaungwa mkono na vyama viwili vikubwa vya kisiasa nchini pamoja na chama cha Australian Greens. Kura iliyoandaliwa na shirika la Recognize mnamo mwaka wa 2016 ilipata kuwa asilimia 77 ya jamii pana ya Waustralia na asilimia 87 ya Waustralia wa asili wataunga mkono kura ya ndio katika kura ya maoni iwapo itaandaliwa. Profesa Anne Twomey ni mtaalam wa katiba katika chuo cha Sydney. Bitomi amesema mabadiliko huenda yatahusisha mfano wa utambulisho au mabadiliko halisi katika katiba. What it might mean would be simply putting some statement in the Constitution. Kimsingi itakachoamaanisha ni kuweka kauli ndani ya katiba, ikiwatambua watu wa asili na yaliyowafikia zamani, pamoja na mchango wao nchini Australia au huenda itamaanisha kwamba kama kuondoa masharti ambayo hayafai tena, ila huenda ikamaanisha kuweka masharti yanayotoa uwakilishi maalum wa haki wa watu wa asili au kuwapa fursa ya maoni yao kusikizwa bungeni. Mikoa kadhaa kama Queensland, New South Wales na Victoria ikijumuisha imefanyia katiba yazo marekebisho ya kuwatambua waaborijini na wanavisiwa Torres Strait katika katiba tangu mwaka elfu mbili na nne. Jeremy Donovan naye pia anaunga mkono kutambuliwa kwa Waustralia wa kwanza katika katiba been... unahitaji kupatanisha kitu wakati mkataba umeafikiwa, ila Australia ilivamiwa hakuwahi kuwa maafikiano. Kwa hiyo tunasahili unda mkataba mpya ambapo sisi kama Waustralia leo tunatambua makosa ya zamani, ila hatutaki yaelezee siku zetu za usoni, bali watu wanakumbatia tamaduni zetu sawa zao kwa upande wake Patrick Dodson amesema bado tungali na safari ndefu ya kutatua masuala tata kati ya waaustralia wa asili na jamii pana ya Australia. Bwana Dodson tena maradhiano kwa upande wa ukosefu wa haki ya awali kwa aboriginal bado ni mbali sana. Ndio sababu unaona watu wengi wa asili leo wakipendekeza mikataba au kutambuliwa kwa uhuru wao au aina fulani ya fidia kwa wa yaliyowafikia. Serikali lazima zipate mbinu za kukabiliana na hali hiyo. Kwa hiyo tungali na safari ndefu kabla ya kuwa na maridhiano ya usawa. Vikundi vya waborigino na wanavisiwa wa Torres Strait nchini kote walikutana wiki jana Uluru, ambako walijadili pendekezo la kutambuliwa kwa watu wa asili ndani ya katiba kwa malezi ya ziada pamoja na makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu amy chenyu wang na kusomwa na kutafsiriwa na gode migerano sikiliza sbs redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili majadiliano habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo tembelea ya sbs.com.au mkoaju swahili