Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni unazosikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili, na kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mraba sbs Swahili. Unazopata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Leo tunaitembelea kundi la vijana wa kutoka jamii ya Wakenya ambao wameandaa kundi maalum ambalo lakutanisha vijana kujadili maswala mbalimbali, na tutapata fursa ya kuweza kuzungumza na baadhi yao ambao wataanza kwa kujitambulisha, kusema ni kipi ambacho wamefanya aa, kundi lao lina lengo gani na ilianzaje. Pengine tuanze kwa kujitambulisha kwa majina, kisha tuendelee baadaye. Sasa itakuwa kura ni kama kura zimepigwa ni watatu watatu, watatu, watatu. Pengine tuanze dada kaka dada kaka kwa kujitambulisha majina. Langu ni Mary Mbugwa ama Maria. Uh, David Kinyaba. kwa majina ni Brenda Chemtai. Dennis Kirwa. Maureen Githinji. Uh, David Njuguna. Pengine tukianza mazungumzo haya kundi hili vijana kwa Yesu vijana kwa Yesu, vijana, vijana wa Yesu vijana kwa Yesu lilianzaje? Wazo la kuanza kundi hili lilitoka wapi, na imekuwaje hadi ikafikia siku ya leo kuweza kuzindua kundi lenu hili? Kundi tulilifikiria kulianza kufuatia mwaka uliopita, uh, wenzetu ama wazazi wenye wametutangulia walikuwa na kikundi kama hichi cha uh, mabibi na mabwana walikutana walikutananakaweza kuzungumzia mambo mbalimbali mbali. Na baadaye wakaona nilitakuwa litakuwa la muhimu wakipa waki, vijana waki nafasi kama ile wawezi kutatua mambo mbalimbali yanayowahusu ama matatizo mbalimbali ni mbali. Changamoto gani ambalo limewakumba mkijaribu kuweka wazo pamoja pamoja na kuwalika wenzenu Changamoto la kwanza lilikuwa ni kuwapata, um, vijana um, vijana wako kwa kundi mbalimbali mbali, na tunao vijana ambao wamewasilia Australia hivi majuzi na hatuwajui kwa hivyo ilikuwa ni vigumu sana kuwasiliana nao, na tungependa hasa sana kuwa na vijana wengi ili tuweze ku, kujielimisha kuhusu vitu ambavyo vinatuhusu sisi kama vijana huko Australia lakini hilo nilikuwa changamoto kubwa kwetu, na pia kupata fedha za kutayarisha sherehe ya siku ya leo. Jambo lilingine tulilolipata ni kupata uh, watu wa kuhudhuria, kwa vile uh, vijana wengi wenye wameasili hapa Australia wengi wao ni wanafunzi, na tena ni vingumu sana kwao kupata nafasi ama wakati kuja kuhudhuria, sababu wakati huo wa ndio wanapata nafasi kwenda kujitafutia kibarua kazi, kwa hivyo muda wao uh, hawaruhusu lakini tu, tuli, tulipata wachache wale. Uh, changamoto zingine zilizotukabili ni kama wenzangu walivyosema, sana sana ni sehemu ya, sehemu ya kazi. Wengi wetu wanaenda kazini na wengine wanaenda shuleni na um, changamoto nyingine ni kuwa mikutano kama hii hazijafanywa, sasa hii itakuwa ya kwanza na itakuwa kama funzo, ndio tutakapotaka kufanya mikutano mingine, itakuwa ni kama watakuwa wanasema 2017 mkutano ulifanywa na ulikuwa hivi na hivi, kwa hivyo saa tuhudhurie, kwa sababu wako na mfano wa kuangalia mbele. Tukifuatilia jina Vijana kwa Yesu ni kama ni kundi la kidini, bwana Kenya, nadhani pengine jina limezuia baadhi ya vijana kuasili, uh, labda kidogo lakini, uh, kama kama ulivyoona leo, uh, si ati lazima uwe wa dini ndio uje. Uh, labda pengine changamoto nyingine ilikuwa hiyo, watu waliona labda itokwa mambo ya kanisa. Wengine wetu wa, wa, waendi kanisa, kwa sababu hiyo hiyo labda ingewa shida kidogo, lakini Uh, mambo tuliyoongelea leo hayakuwa ya kanisa peke yake, ni, ni mambo yanayotuhusu sisi vijana uh, tuko hapo Australia uh, lakini sio eti lazima yawe ya kanisa. Lakini uh, ni muhimu kukumbuka mali tumetoka na kuko kwenye kanisa ni jambo la muhimu laka, lakini sio lazima eti uenda kanisa ndo kujapa, lakini tuliko tunajaribu tuna kuhamasisha watu waje ili wasikie, uh, watakacho benefit kutoka um, shughuli hii. kama najunga nasi, tunazungumza na vijana kutoka jamii ya Wakenya wanaishi New South Wales. umuhimu wa kundi kama hili ni nini kwako? Uh, kwanza kabisa ni kutuleta kama jamii uh, ya Wakenya pamoja. tukiwa pamoja hivi tunaweza tunawasiliana kwa, you know, kwa kwa zile vitu ambazo zinatu uh, changamoto tunazopata kama vijana wa Australia Waafrika uh, wenye wanaishi Australia Pili ni kwamba tukihivi uh, pamoja tunaweza kujuana, kusaidiana kwa wale ambao wamefika, wale wapya ambao wanaweza kupata um, uh, information muhimu kuhusu kwa mfano kama wanavyotaka usaidizi kuhusu na uh, visa ama chochote kinahusiana na law ama mambo ya jamii. Uh, kuja pamoja hivi inafanya waelewe kinachowaleta hapa uh, kama vijana uh, uh, wa Afrika. Na kwako umuhimu wa kundi kama hili nini? Changamana kama vijana inatusaidia kwa sababu tunakuja kujua umu, umu, tunakuja kujua tunasimamia wapi katika jamii, na inatusaidia tukuje kuelewa kuelewana kama vijana na kusaidiana kwa jambo lilo, lolote lile ambalo linatusumbua kimaisha sana sana kwetu sisi ambao ni wote tumetoka nchi tofauti tofauti. Ta, kongamano hili sio la Wakenya peke yake, ni ya vijana wote wa Afrika. Kwa hivyo itatusaidia tuelewe tunapotoka na tu, tu, tukazane na tujue tunakoenda. Kama mwenzangu alivyosema, ni ile kutangamana na kujua ni wapi ambapo tumetoka kama vijana na ni wapi ambako tunaelekea kwa sababu um, huko Australia ukifika Australia na hujui mtu inakuwa vigumu kidogo ku, kupata hata kazi kwa sababu kazi nyingi um, ni kujuana um, alafu pia ile alivyosema mwenzangu sheria um, ni vizuri kujua sheria ya Australia na wapi unaweza pata um, usaidizi wa kisheria tona kwamba kuna baadhi ya mazungumzo ambayo walifanywa. Kuna mada nyingi zilizojadiliwa, moja ikiwa ni swala ambalo Padre Pale alizungumzia la dini, kwa upande wa vijana, jinsi dini linahusiana na jamii, jinsi dini inahusiana pia na tamaduni. Maria, ni yapi ambayo umefaidi kupitia mazungumzo ya Padre Pale? Asante. Uh, vile Pale alizungumza pale aligusia mambo mbalimbali kuhusu dini, maanake kasema kuhusiana mahali tutokapo Um, kijamii ya Afrika jamii ya Kiafrika ni jamii moja huwa, um, pamoja, inaishi pamoja na tena inaelekeza mpaka upande wa dini tutokapo, tuendelee na kufahamu tulipotoka na tuendako, na tena tuendelee kuhimiza Uh, desturi zetu tusiwe kama vile wahenga akasema mwachamila ni mtumwa. Uh, tuki, tukiendelea na mila zetu tutakuwa tunajulikana sisi na kina nani na hatutakuwa na upweke wa kutojijua hmm. Mwacha mila ni mtumwa. Maria amesema kwako, Bwana David, unahisi kwamba pengine tayari tushakuwa watumwa tayari, maana tulikuwa na dini zetu za asilia zamani kabla wazungu waje Afrika kama wakoloni na kama wahubiri pia na kutuletea dini zao za, za kigeni na ambazo tumekumbatia kwa mikono miwili hata pengine na miguu miwili pamoja na kutoachilia kwa karibu. Sasa nasema kwamba zile dini zetu za asili za Kiafrika tushazitupa tayari ama bado kuna mchanganyiko kati ya imani za kiasilia na za kisasa? Kuna, kuna ukweli hapo umesema, lakini bado hatujatupa hatuja, hatuja Uh, mila zetu na desturi zetu ndio tumekuja hapa, tumepata um, mila mpya uh, tunafanya mambo kama tunavyohitajika kufanya hapa, lakini uh, inabidi tusisahau tusi, tulipotoka na uh, kwas, uh, pengine inakuwa shida kwa vijana sisi kwa sababu hatujijui hatu, hatu unaja tukua wakati uh, mgumu hapa kwa sababu tuna bado tuna, tunaendelea kukua uh, so inakuwa, inakuwa gumu sana kuongelea uh, ya mambo, lakini itabidi tuendelee ku, kujihamasisha na ku, kukumbuka tulikotoka, lakini tusije hati hapo, tukuja hapa tutupe tutupilie mbali uh, tulikotoka, lakini uh, tunaweza kuwa hapa na pia Um, tuko na yetu lakini bado uh, tukuwana Australia, utamaduni mbalimbali na kochokocho, lazima tu, tufanye mambo kivipya, lakini kivipya haimaanishi ati tupile mbali tulikotoka, lakini uh, tunaweza ishi uh, tukifanya tunavyo, tunavyotaka, lakini itabidi tu, tusije hapa na, na tusibakie tunaongea kwetu hatujui kizungu, lakini um, itabidi tukae kama jamii hapa pia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tutatangaza kupitia mtambo wa FM na kwenye mtandao pia, iwapo una vifaa hivyo. Waza sehemu hiyo pia kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tukizungumzia sehemu ya pili ya mazungumzo haya, tumepata ushauri wa kisheria ambao umeambatana pamoja na ushauri wa ubalozi ambao wamechangia pamoja. Iko karibu sawa. Kwa upande wako kama Mkenya ambaye unaishi Australia, kuna baadhi ya maswala waliyogusia pale ambayo pengine wakati mmoja yameshakufikia ama kuna watu ambao unajua ishawafikia na kupitia ule ushauri ambao umepokea, unahisi kwamba sasa una pengine uelewa zaidi wa matatizo hayo, na unaweza ukawasaidia wenzako kuweza kuepuka yale ambayo wamechangia. Leo ndiyo nimejifunza mambo mengi ya kisheria um, kwa mfano jambo moja nimejifunza ni, ni um, nafasi ambao tunao wa kupata uwasilia wa, wa kisheria bila malipo yoyote ninavyojua ili ndi upate ile ile tunasema kwa Kiingereza legal aid. Um, lazima u, ulipe kitu na huwa inakuwa ina, ina, inachukua pesa nyingi sana, lakini leo tumeambiwa ambavyo unaweza unaweza pata ushauri huo bila malipo. Ninao marafiki ambao wamekuwa kwa, kwa, kwa shida kama hiyo. Um, kumekuwa na vita vya nyumbani ambapo mume wake amempiga na yule um, a, sasa hajui ataenda wapi ama atafanya nini. Um, lakini leo angalau tumejifunza ka kitu pia zile, zile, sheria zile sheria za barabarani ambazo huwa hatuzijui hatu, hatu sana leo tumejifunza mengi zaidi na nimefurahi sana kwa hiyo mada ni yapi ambayo umechukua ambayo utaweza kuchangia na kinadada ambao wakuweza kuwa hapa kwa usiku ya leo kwa mada ya leo nimejifunza kuhusu ubaguzi nimejifunza kuwa sio lazima ukuwe ukibaguliwa mahali fulani unyamazie. Unaweza, kuna mahali ambapo unaweza ripoti swala hizo na unaweza saidika, na nimeelimika kuhusu ubaguzi siku ya leo, kwa sababu mara nyingi tukiwa kazini tunapata hiyo ubaguzi. Sio, tumefunzwa leo kuwa ubaguzi si lazima ikwe moja kwa moja, kazingine inaweza kuwa kwa matendo amba, lakini inakufikia baadaye ya yeah. uh... Kwanza kabisa ni kuhusu sheria la barabara. Ni kama mkazi wa Australia, jambo uh, hili limenikuta ambapo uh, nimevuka uh, traffic lights kwa lugha ya Kiingereza, na wakati mwingine unapata kwamba ume, uh, umepoteza pointi pale katika lisensi yako, lakini kwa kuwa sikuwa na ufahamu kwamba kuna sheria ambao uh, sikuwa nafahamu sheria kwa undani kutokana na au utapatanishwa leo. Nimejua kwamba, you know, nimejua sheria kwa undani na nimeweza kuelewa kwamba uh, kuna, kuna point ambayo unapoteza na pia unaweza ukapoteza lisensi na wakati mwingine hata unaweza ukafungwa uka kwa uh, sheria za barabara, ukivunja. Maria, kwa upande wako ni yapi ambao umechukua kwa sehemu ya sheria? Na msaada wa kutoka ubalozi, nimejifunza mambo mbalimbali mbali, mbali, lakini kwanza nitaguzia kuhusu ubalozi uh, sikuwa nina, ninaf, nafahamu ya kuwa muda wangu wa cheti changu cha kusafiria ukikaribia kumalizika inabidi ni wasiliane na wao uh, kabla ya miezi sita ndio niweze kupata cheti kipya uh, la pili tena uh, kama mwanafunzi inafaa niwe na na tabia nzuri ndio nisije n, nika vunja sheria yangu ya kuwa mwanafunzi hapa na ta nirudishwe nyumbani. Uh, kuhusu sheria nyingine ni ya kuwa deni ya serikali lazima nilipe, na nisipoweza kulipa inabidi niende nizungumze na wao, tujadiliane vile nita, nitalipa kwa hiyo, ni kama kivuli chako huwezi uh, kimbia kivuli. Siwezi kukimbia uh. <laughs> Kwa kumalizia, pengine neno moja moja ama kwa maneno ambayo mnaweza ni yapi ambayo mnaweza mkachangia, kwako kwa binafsi, na wale ambao wamekosa haswa, wale waliokosa uh, mkutano wa kwanza wa vijana kwa Yesu, ni kipi ambacho unaweza ukawaeleza? Mwaka ujao itabidi wahakikisha wakuja. Um, tutakuwa na wazungumzaji wengi na tutakuwa na mada nyingi za ku za kuongelea uh, na nawata um, haitakuwa haita mambo ya kanisa pia, kitakuwa mambo yanatuhusu si vijana na, uh, uh, na, na kutuarifu vizuri um, itakuwa ni mkutano wa, wa kila mwaka si wa baada ya miezi kadhaa, itabidi kwa kila mwaka ama vipi? wapili <laughs> wa, wa, pengine yako, yako ni yapi? Um, kwangu mimi ningependa um, kusema um, kwamba ni vizuri kuhudhuria mkongamano um, kama hizi. Mimi nimekaa Australia, nilifika Australia 2012 miaka tano, na naweza sema labda ninajua mambo mengi, lakini kuna zile ambazo sizijua. Leo nimejifunza mambo mengi hata zaidi, na ni vizuri kuhudhuria mkongamano um, kama hizi ambapo unajifunza vitu ambavyo maybe hukuwa hata unafikiria na na labda kesho zitakuja ikakufaidi wewe mwenyewe ama rafiki yako, kwa sababu kila siku tunao marafiki ambao wanafika kutoka Kenya na tunawa, tunawaweka kwa manyumba zetu, tunawasaidia wapate hata angalau kazi, wajue wanapanda gari um, moshi namna gani, um, sheria za barabara, hizi sheria zote ni vizuri kukuja, na ningeomba sana, ikiwa e, mwaka ujao tutakuwa na kongamano kama hili, nina uhakika Um, asilimia kwa mia tutakuwa na kongamano jingine na tutakuwa na wazungumzaji wengi hata zaidi. Asante sana waliokosa kuja leo, ya kuwa ulikosa nafasi yako ya kujifunza, ya kuwa tume, tumezungumza mengi, na tena hata kama unge, ulikuwa na swali fulani linatatiza, ungepata jawabu bure. Haya, ilikuwa nafasi yako ya kuuliza maswali, hakuna uh, nauli Uh, hela ulikuwa ulipe, ilikuwa tu ya bure kabisa. Kwa hivyo wakati mwingine kukiwa na kongamano kama hili, naomba uhudhurie, wahudhurie, waje, wajifunze, na tena itakuwa tu nafasi ya kukutana na vijana wengine. Mnaweza tena uh, saidiana kimawazo, mwelekezo ita, uh, uh, ni wakati mzuri na nafasi nzuri ya kuhudhuria uh, kulingana na elimu ambayo tumeipata siku ya leo. Napenda kuwahimiza vijana wote kule nje ambao walikosa kuhudhuria ya siku ya leo. Iwapo utasikia kuwa kuna kongamano lolote la vijana, iwapo ikuwe ya kanisa ama yoyote ile, kuna mafunzo ambayo watu hupata kule. Kwa hivyo usikose kwa jambo lolote lile. Na mwisho lakini muhimu pia, wasaili walituambia kwamba usipokuwa jina lako alipo, lakini mimi nitakuwasimiza kwamba Uh, mwaka ujao kuna nafasi ya uh, Wakenya ambao walikosekana maafrika walikosekana kuja leo. Kwa hiyo tunawaomba kwamba wasikose kwa wasi sababu, unataka kuwa jina lao lipiwe li, li liwe mwaka ujao, ama kama unavyosema mitaani Nairobi, ukosa uchekwe. Naam, hayo alikuwa ni mazungumzo ambayo tumefanya na baadhi ya vijana kutoka jamii ya Wakenya ambao wanaishi mjini Sydney, New South Wales, wakizungumzia swala la kundi jipya ambalo wameunda la vijana kwa Yesu. Zakapata maelezo ya ziada kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Swahili.