Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwa mtandao pia, iwapo una vifaa hivyo, makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wa Facebook ambao una makala, picha pamoja na kanda za video ambazo tumechapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mraba SBS swahili. Kumekuwa na hafla nyingi ambazo zimetendeka mjini Nairobi zinazohusiana na kampeni za uchaguzi mkuu. Kama unavyofahamu jana ilikuwa ni siku ya kuwasilisha vyeti vya ugombea wa urais katika tume ya mipaka na inayosimamia pia uchaguzi wa urais pamoja na, na wabunge na vio vingine. Na alikuwa wa kwanza kuwasili pale ilikuwa ni kiongozi wa chama cha NASA ama muungano wa NASA ambaye ni bwana mheshimiwa Raila Amolo Odinga ama Baba kama anavyojulikana mitaani ama kwa utani, na ndiye alikuwa wa kwanza kuzungumza na wafuasi wake punde baada ya kuwasilisha viti vyake na kuidhinishwa na tume ya uchaguzi kuwa mgombea halisi wa urais, na haya ndio alisema baada ya kuonana na wafuasi wake. Haya haya, vijana hoye, Wakenya hoye, Wakenya hoye, anayemachona anayemachona Tumekuja kuongea maneno muhimu ya kitaifa. Kwanza nataka kutoa shukrani kwenu kwa kufika kwa wengi vile mmefika hapa siku ya leo. Siku ya leo ni siku ya kihistoria Kenya hii, tumefikisha makaratasi yetu kwa tume ya uchaguzi, na zimekubalika yeah. Sasa mimi ni Kalonzo yeah. ni candidate yeah. leo vita imeanza yeah. ukombozi imeanza yeah. ya kukomboa Kenya yeah. walisema hayawi hayawi hayawi hayawi hayawi yeah. yeah. hayawi. yeah. hayawi, hayawi. Juzi mlipata mimi jina ya Joshua mimi ni Joshua nanipaenda huko upande ya wa kalenjini huko wakampate mimi Joshua Arab Mibei leo nataka kuongea Nataka vijana pole, mm, mm, mm, pole pole pole, sawasawa. Uhuru ataenda sawasawa Tarehe nane mwezi wa nane sio siyo? Nasaka msikie sasa mambo ya Joshua, mambo ya Kanani, mambo ya Kanani. Nataka kusikia ati Kanani ni nchi gani? Mnaona wanaisraeli walihangaika jangwani miaka 40 mpaka wakafika karibu na mto Jordan. Sasa Mungu akateua Joshua kusema ongoza watu yangu, tuingie ndani ya Kanaan siyo? Lakini kwanza Joshua alituma mjasusi. Mjasusi alikuwa anaitwa Kalebu, siyo? Siyo, Kalebu yetu ni Kalonzo Musioka, sawa. Sasa kana ni nchi gani? Kwanza, kana ni nchi ambaye ana ina rotuba, nchi ambaye ina rasilimali, ina madini, ina matunda, ina fedha na ina opportunities mingi zaidi kana ni nchi pale ambaye kila mtu anapata haki yake, kila mtu tukiingia kana atapata haki yake, wale watoto ambao wamezaliwa watapata haki ya elimu, Wakenya wakiwa wagonjwa watapata matibabu, vijana watapata kazi, Wakina mama watapata haki yao vilema watapata haki yao, na u, usalama itakweko, sawa kana namba tunaelekea kutakweko na usalama. Uwe mfugaji utaweza kuwa kuchunga ng'ombe yako bila wasiwasi wote wasi tutamaliza mambo ya watu kupigana, watu wenyewe kwa wenyewe, mambo ya kuteka nyari mali ya watu haita kweko. Hiyo ni kanan ambayo inakuja, sawa. Na vilevile Wakenya wataweza kulala kwa usalama, sawa? Siyo kama wewe umevamiwa usiku na majambazi, unapiga simu kwa polisi, alafu polisi wanasema magari yao haina petroli sio? Lakini polisi uh -huh. Wakisikia harufu ya chang'aa wanakuja harakaharaka haraka kuja kushika watu. Hiyo Kanan, polisi wataheshimu wananchi, polisi wataheshimu haki ya mwananchi, polisi hawatakuwa na kuuliza wewe ataopi kitambulisho, itakuwa wewe ndiyo mwenyewe. Maana yake hivyo, polisi, wewe ndiyo mwajiri yawe. Yeye bunduki ne beba usuru yako, risasi ndani yake usuru yako, uniform yake usuru yako, musara yake usuru yako, nyumba yake usuru yako. Kwa hivyo nitaikana akutambue wewe kama wewe ndiyo mwajiri wake, yeye ni mutumishi wako, sivyo? tu hiyo ndio kanan ambayo tunayepelekea Wakenya. Sasa hiyo hiyo kanan, kutakuwa wafanyabiashara wanaweza kufanya biashara bila kulipa rushwa, bila kutoa kitu kidogo. Manake hapa kila kitu ambayo nataka nasema, toa kitu kidogo, TKK. Walianza na toa kitu kidogo, TKK Wakaenda toa kila kitu, wakasema toa kitu kikubwa TKK, wakasema toa kila kitu TKK. Hiyo ni Kenya ambayo naenda na Uhuru na Ruto. Kenya yetu utaweza kufanya biashara bila kulipa rushwa yoyote. Hiyo ni Kenya tunaleta vile vile. Nasema oh mama, ah. Wadada, wasichana, yani, yeah. watu wa jinsia watapata haki yao, ile sheria ya kijinsia itapateao haki yao sawa na wanaume. There will be gender equality in the new Kenya ambayo tutajenga sawa. Halafu pale Kenya hiyo, madaktari, walimu watalipa mshahara Watu, watumishi wa umma watapata mshahara sawa sawa kulingana na riziki yao. Wakulima, wakulima watalipwa pesa ya kutosha kwa kazi yao. Mwaka jana wakulima waliulizwa huru na Ruto, tulipia sisi shilingi elfu tatu na mia mbili kwa gunia. Wamekataa, sasa wanalipa wakulima wa Meksiko Mexico wanalipa shilingi alfu nne na mia sita. Alafu hiyo unga imekuja hapa, wanasema hata unga ni shilingi tisaini. Hiyo unga maana shilingi tisaini, hiyo unga ya shilingi tisaini iko kwa Ruto na statehouse kwa Uhuru Kenyatta. sisi tukishika hatamu ya utawala iyo kanani, tunasema ndani ya siku tisaini, gharama ya maisha itarudi chini. Bei ya unga itarudi chini. Bei ya sukari itarudi chini. Bei ya maziwa itarudi chini. Kodi ya nyumba itarudi chini. Hatuwezi kuvumilia watu wetu wanaumia, na watu wachache wanakuwa kama kupe wanavionza damu ya watu wetu. Hatutaki hiyo, itaenda na Uhuru na Ruto. Sawa. Tukishika namna hii, kuna sheria ya kodi ya nyumba, na hiyo sheria tutatumia kuhakikisha kwamba kodi ya nyumba wananchi wanaweza kumudu. Sile ambayo inaumiza watu siyo sawa. Sasa hiyo Kanani, Kanani pale ambayo tunaenda, sheria yake ni ile sheria ya Mungu, sheria ya patakatifu. Ukitaka kuingia Kanani unatoa viatu, natoa viatu na maisha nje ya nyumba. Ni kama mutu ambaye anaingia kwa msikiti sawasawa. Kwa hivyo sawa sawa? Wale wahalifu wale wafisadi hawatapata kazi katika serikali yetu katika Kanani, sawa sawa, watu wa nyumbani Nam ahadi tele kutoka kwa bwana Rao, ama Raila Amolo Odinga akiahidiwa kuwafikisha watu Kenani kama Joshua alivyowafikisha Wanaisraeli. Je, hata faulu ama itakuwa ni kuga mwamba kwa mara ya nne au la? Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au, mkoaji Swahili.