Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS Uendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mtabendi ya FM na kwa mitandao pia iwapo una vifaa hivyo. Wazapata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wa Facebook amaona makala picha, pamoja na mengine mengi zaidi, kwa ajili ya matumizi yako. anwani ni ni facebook.com mraba SBS Swahili. Kama tuvyosikia katika taarifa ya habari ni kwamba Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amethibitisha wa Australia wawili wameathiriwa na shambulizi lililofanywa mjini London usiku wa kuamkia na wengine wengi zaidi wanaendelea kupokea matibabu. Iwapo wana watu kama hujafanikiwa kuwasiliana na jamaa wako, marafiki ama wengine, wasiliana na ubalozi wa Australia karibu yako. Na kwa sasa tuelekee basi mjini London kujua ni yapi ambayo wanaendelea pale, tukiwa na bwana Dayo Yusuf, mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya BBC. Bwana Dayo hujambo? Salama sana, nashukuru. Mwanzo kabisa, taarifa zilizosambaa kwamba kumekuwa na shambulizi katika eneo la London Bridge, ni hisia zipi zilizowafikia kama waandishi wa habari na wakazi wa London? Kwanza ni tukio ambalo lilitokea usiku usiku mwingi tu, mwendo wa saa nne unusu saa tano. Kwa hivyo wengi walipata habari e, ilikuwa ni habari ambazo hazijathibitishwa kwa wakati huo na kulikuwa na kila aina ya taarifa zinazochapishwa katika mtandao wa kijamii. Kwa hivyo kwa wingi ambao kama mimi sikuwepo kazini, ilikuwa unafuatilia katika mtandao wa kijamii ambazo ndizo habari zilikuwa zinawekwa moja kwa moja japo zilikuwa sio za kuaminika, maanake pia kulikuwa na habari ambazo watu walikuwa wanachapisha zinasemekana sio za ukweli. Kwa hivyo ilitubidi tusubiri kwa muda hadi mwendo wa saa tano, saa sita ambapo polisi walianza kutoa maelezo na ikafahamika kwamba kulikuwa na mashambulio matatu tofauti, moja ukiwepo katika London Bridge ambayo ndo ilisababisha maafa makubwa na nyingine katika soko uh, kubwa na eneo nyingine ilijulikanalo kama Vauxhall, lakini la Vauxhall likaja likafahamika baadaye kwamba halikuhusiana na shambulio la awali na kwa sasa hali ikoje pale? Maana asubuhi tayari kumekucha, ni taarifa zipi ambazo zimetolewa, na hali ikoje kwa upande wa wakazi wa London? Uh, zinaendelea kushtusha, maanake awali usiku wote tulikuwa tunasikia kwamba huenda ni, ni mtu mmoja alikuwa amethibitishwa kufariki na huenda idadi hiyo ikaongezeka, lakini kufikia sasa habari ni kwamba tayari watu saba wamethibitishwa kufariki na wengine takriban uh, arobaini na nane hivi wana majeraha, baadhi yao wakiwa majeraha mabaya zaidi, na wanahitaji upasuaji na wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali mbalimbali mbali mjini London. Lakini hii imesababisha hofu sasa, wengi wakiwa wanaogopa kutoka nje, maanake hawajui kama ni mashambulio ambayo yataendelea kufuatana moja baada ya nyingine, labda ni mtandao, hawajui. Na mbali na hivyo pia kuna watu ambao wanahofu ya kutoka nje wasija wakahusishwa na Uh, mashambulio kama haya maanake, mashambulio kama haya yakitokea hivi mara nyingi, watu wengi hasa wale ambao wana, wanachukulia ni kwamba, uh, labda wana uhusiano na Uislamu au wametajwa kwamba wanaitikadi, huenda wanakuja kupatwa na msako unafanywa. Kwa hivyo watu wanashikwa kwa wingi. Kwa hivyo baadhi ya watu wanaogopa kutoka nje, wasije wakawa miongoni mwa wale watakaokamatwa katika, uh, wakati uchunguzi unapoendelea. Uh, kwa hivyo kidogo kuna hofu. Naam, na ikiwa ni shambulizi la pili katika wiki mbili, punde baada ya shambulizi mjini Manchester ambalo liliwa watu kadhaa, pia nikusema kwamba hali ya tahadhari nchini Uingereza iko katika kiwango kipi, na nikusema kwamba hofu sasa ndio inatawala pale London na na Uingereza kwa upana, ndio kuna hofu, lakini baadhi ya watu sasa, kwa mfano, tumesikia vyama vya mavya, vya kisiasa, maanake uchaguzi wa Uingereza uliokuwa unafanyika uh, wiki hii na uh, baadhi ya vyama vya kisiasa vimelazimisha kusitisha kampeni zao, uh, ima ni kwa sababu wengine ni kwa sababu ya kutoa heshima kwa wale ambao wamefariki, ili kuonekana kwamba hawapuuzili swala hili, lakini wengine wanasema kwamba huenda usalama sio wa kutosha, na hata kumekuwa na mjadala katika baadhi ya mtandao wa kijamii wakizungumza kwamba tunataka u uchaguzi uakhirishwe, lakini wengi wanasema kwamba uchaguzi ukiakhirishwa itakuwa ni kama kukubali au kuwapa ushindi hawao ambao wanataka. Maanake lengo lao hasa ni kuwaingiza watu hofu, na kwa, kuwafanya waache shughuli zao za kila siku ili wawe wana wanauoga, wana, wana wa kuendelea na maisha yao ya kila siku. Kwa hivyo wengine wanasema kwamba tusisitishe uchaguzi, lakini pia tunajua kwamba tangu wiki mbili zilizopita shambulio lile awali ilipotokea uh, kule Manchester, serikali ikatangaza kwamba sasa itaweka wanajeshi walio na silaha Uh, kushika doria katika miji mbalimbali nchini Uingereza, sio London peke yake, na hiki ni kitu ambacho sicho kawaida, maanake Uingereza sio mazoea yao kuona uh, polisi wa kushika doria wakiwa na silaha. Kwa hivyo polisi wa kawaida wakiwa na silaha tayari ni jambo la kushangaza, sasa wanajeshi nao wakiongezwa, uh, nakuwa ni jambo la kutia watu hofu na uoga zaidi, na baada ya tukio hili la jana usiku huenda sasa Uh, kutekelezwa kwa pendekezo hilo la serikali kwamba wanajeshi wawekwe, huenda likatekelezwa kwa haraka zaidi na hata labda wanajeshi zaidi kuwekwa. Naam, na kawaida kama ulivyosema po awali, ni kwamba uchaguzi mkuu wa waziri mkuu pale mjini nchini Uingereza utafanyika wiki hii, ni kwamba pakiwa na tukio kama hili, mara nyingi unaona ni kwamba pengine Uh, serikali um, ina, inapewa nafasi kubwa zaidi maana watu wanakuwa na wasiwasi kwamba upinzani pengine haina uzoea wa kukabiliana na masuala kama haya. Kumekuwa na wazo lolote kama hilo katika watu ambao wametuma maoni kwenye vyombo vya ama mitandao ya jamii ama bado kampeni ni ile ile kali kati ya leba na, na wale wa conservatives ambao wako madarakani la maanake mashambulio kama haya sio jambo la kawaida sana nchini Uingereza. Kwa hivyo hatuwezi kusema pia serikali iliyopo ina mazoea yoyote katika kukabiliana nayo. Kwa hiyo hata serikali iliyopo inajaribu ku uh, bambanya bambanya ya habari na hapa maelezo ya kiintelijensia na uzoefu wao na uh, mazoezi na mafundisho waliopewa kujaribu kukabiliana na suala hili, lakini hata wao unaweza kuona kwamba hawana uhakika. Kwa hivyo kabla ya kuchukua hatua yote, kuna, kuna mjadala mrefu miongoni mwa uh, chama tawala, kwa mfano bungeni, serikalini, vyombo husika vya usalama, inabidi kuna, kuna mjadala na mazungumzo uh, marefu ili kujua ni hatua ipi watachukua, lakini unakuta kwamba vyama vya upinzani wanataka kuchukua fursa hii, maana ndio kawaida upinzani watajaribu kuonyesha serikali iliyopo haifanyi jambo la kutosha. Uh, mwanzoni kabisa haikutoa usalama wa kutosha kabla ya shambulio kufanyika, na sasa shambulio limefanyika, hawajachukua hatua za kutosha kujaribu kuhakikishia watu usalama wao. Kwa hivyo inakuwa ni kujaribu kutafuta mpenyo uko wapi katika namna serikali iliyopo inavyoshughulikia masala, ili na wao wajaribu kujivutia upande wao kupata kuungwa mkono na kupata umaarufu zaidi. Kwa hiyo wote itakuwa ni kama wanajaribu kutafuta namna ya kuwaonyesha wananchi kwamba sisi ndio tunajua zaidi namna ya kukabiliana na swala hili kuliko wengine. Kwa hivyo hakuna yule ambaye unaweza kusema ana mazoea zaidi. Na unahisi shambulizi hili litabadili e, maisha vipi pale London na Uingereza kwa ujumla? Je, ni kusema kwamba kama alivyosema hapo awali, polisi wa kupiga doria wataonekana wengi zaidi pamoja na wanajeshi wenye silaha kali kali, ama maisha yatarejea katika hali ilivyokuwa kawaida kabla ya shambulizi kama hili. Upande wa serikali wenyewe ndio wametangaza kwamba tunataka kuongeza kuweka wanajeshi tena walio na silaha katika kuimarisha usalama. Labda itakuwa ni katika ile kuweka tu picha, maanake ukiwa ile taswira Uh, kisaikolojia pia wananchi, kukiwa na taswira kwamba kuna wanajeshi na kuna ulinzi mkali, wananchi labda huenda wakawa na utulivu moyoni, wakaona kwamba kweli tunalindwa, huenda hali ikatulia. uh, uh, lakini hilo ni kutoka upande wa serikali ambayo inavutiwa zaidi na wanajeshi na polisi. Idara ya polisi pia wanataka wapate wa usaidizi kutoka kwa jeshi kweli, lakini upande wa wananchi wanasema kwamba sisi uh, uh, wengi wao wanavozungumzia, japo wanaogopa, huenda sasa inaonekana kwamba ni wazi, huenda wakati wote wakashambuliwa, lakini wanaona kwamba tunaweza kusimama na tukaonyesha hawa washambuliaji kwamba mambo yao haitutishi sisi na haitubadilishi, na ikizidi sana, baadhi yao wamekuwa wakijaribu kuonyesha kwamba sasa ndio tunasimama pamoja. Kwa mfano wakati wa Manchester, wananchi zaidi ndo waliojitokeza katika ku, kuwasaidia watu kutoa eh, nyumba yao Uh, kutoa vyakula hata kupeleka pale katika maeneo ya shambulio vyakula na vinywaji na nini, na kukaribisha watu majumbani mwao. Na jambo hili limejirudia jana tangu kulipotokea tangazo kwamba kuna shambulio, wakazi wa London kutoka sehemu mbalimbali, wote wakawa wanachapisha kwenye mtandao na, ya kijamii na kila mahali wakisema kwamba karibuni kwetu, njooni tusimame pamoja. Kama mtu anakosa mahali pa kulala, kwangu kuna nafasi. Kwa hivyo wanaona kwamba mashambulio kama haya ndio ni tisho kwao, lakini huenda wakachukua kuonesha nao pia wanasimama kwa pamoja ili washambuliaji wasije wakashinda waka na kujaribu kuingiza hofu miongoni mwa raia. Naam, Bwana Da Yusuf, shukran sana kwa uchambuzi huo na kwa majaliwa, tutazungumza tena katika siku za hivi karibuni. Karibu. Nam, huyu ni Bwana Dai Yusuf, mtangazaji wa idhaa Kiswahili ya BBC runinga na redio pale mjini London. Naweza ukapata makala yao kwenye ukurasa wa Facebook, Facebook com mraba BBC Swahili. Naweza kapata pia maelezo hayo kwenye ukurasa wetu wa Facebook Facebook com mraba SBS Swahili na kwenye tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.