Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupita mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au, mraba swahili. Tukianza makala ambayo tumewaandalia kwa leo, mamlaka ya Victoria hawajaunganisha tukio la kutekwa nyara na ugaidi katika kitongoji kimoja cha Melbourne, ambako watu wawili, mshambuliaji akijumuishwa, walifariki. Idara ya polisi imesema inaamini mwanaume huyo alifanya tendo hilo mwenyewe na hatari iliyokuwa imekwisha, ila mwanaume aliyehusika katika tukio hilo ameunganishwa na jaribio la ugaidi la miaka minane iliyopita ambako alipatwa bila kosa na kuachiwa huru. Polisi waliwasili kujibu taarifa kuhusu sauti za milipuko mida ya saa kumi mchana jana, Jumatatu, katika kitongoji cha kifahari cha Brighton, mjini Melbourne, Victoria. Walipowasili walipata mwili wa mwanaume mmoja katika sehemu ya kuingilia ndani ya jengo hilo. Mshukiwa wa shambulizi hilo na mwanamke mmoja walikuwa wamejifungia ndani ya jengo hilo. Graham Hisgrove alishuhudia tukio hilo na ameeleza shirika la habari la ABC kuwa hakuna kitu ambacho watu wangefanya isipokuwa kusubiri na kuona kile ambacho kitafuata. Anasema nilikuwa nje ya nyumba niliposikia sauti ya mlio mkubwa, na nilipoenda barabarani kuchunguza, polisi walikuwa hapo na walituarifu turudi ndani ya nyumba, kwa hiyo nilikimbia ndani ya nyumba mara moja. Michelle Purcell ni shahidi mwingine wa tukio hilo, naye amesema aliona operesheni nzima ya polisi kupitia dirisha lake la nyumba. It was a bit scary. I'm looking out the window and... Anasema ilitisha kiasi kutazama nje dirisha na kuona walivyoandaa bunduki zao, nilijua kulikuwa na kitu kinaendelea. Maafisa kadhaa wa polisi walijeruhiwa baada ya risasi kufyatuliwa mwanamume huyo alipoondoka ndani ya jengo hilo na kuanza kuwafyatuliwa ya polisi risasi, nao pia walijibu kwa risasi pia. Mwanamke aliyekuwa ametekwa nyara ni kahaba aliyekuwa ameagizwa na mshukiwa Mwanamke huyo hakujeruhiwa katika shambulizi hilo. Mwanaume aliyeuawa katika tukio hilo ni mwajiriwa wa jengo hilo. Mshukiwa wa tukio hilo ametambuliwa kuwa ni Yakub Haire mwenye umri wa miaka 29, alikuwa ameachiwa huru toka gerezani kwa dhamana wakati wa shambulizi hilo. Bwana Yakub alikuwa amepatwa bila hatia mnamo mwaka elfu mbili na tisa kwa kosa la kupanga shambulizi dhidi ya kambi la wanajeshi la Holsworthy mjini Sydney, ambako wanaume wengine watatu walipatwa na hatia ya kupanga shambulizi la kigaidi. Watatu hao walikuwa sehemu ya kundi lililopanga kuingia ndani ya kambi hilo wakiwa na silaha za kijeshi na kuwaua watu wengi kabla wazuiliwe au wenyewe wauawe pia. Daniel Andrews ndiye kiongozi wa Victoria, alipozungumzia tukio hili alitetea rekodi ya mfumo wa dhamana wa mkoa na jimbo lake akisema kwamba, tuna mfumo mgumu zaidi wa dhamana nchini kote. Um, hiyo ni hali nzuri the... Ila swala muhimu ni alitimiza masharti na aliyeachiwa huru kwa dhamana, ila inaonekana alikuwa akitimiza masharti aliyopewa ya dhamana yake. Tutachunguza swala hili kwa karibu. Bila shaka, kama nilivyosema, tuko tayari kufanya mabadiliko yanayohitajika kwa sheria hii, hususan kwa swala la ugaidi. Bwana Andrews ameongezea kuwa mazingira ya dhamana ya Bwana Haire yatachunguzwa ila ni suala tofauti kando na ugaidi. Bwana Andrew Stener: I would point to the fact that Uh, the parole. So the sentence did not relate. Hukumu iliyosababisha achiwe huru kwa dhamana haihusiani na matendo ya ugaidi. Kama tunavyojua sote, alipatwa hana hatia, alifungwa kwa kosa la uhalifu ambalo ni tofauti na ugaidi. Bila shaka, inazua wasiwasi kwa mtu aliyeachiwa huru kwa dhamana na anatimiza masharti yote, kutenda uhalifu kama huu tokea mwanzoni mwa tukio hilo, mamlaka walikuwa wamesema wanachunguza viungo vya ugaidi. IS ama Daesh kama inavyojulikana, imedai shambulizi hilo katika kauli, ikimtaja Haire kuwa mmoja wa wanajeshi wao ila kamishna wa polisi wa Victoria Graham Ashton ameomba tahadhari kukubali kauli hiyo kuwa ni ukweli, akisema kwamba um, tulijua walidai uwajibikaji mtandaoni, ila huwa wanadai wajibikaji kila mara kitu kinapotokea, tunajua. So alitoa madai jana usiku kuhusu Alqaida tunaamini alipigia simu runinga ya Channel 7 akitoa madai hayo. Ndio sababu tunachunguza tukio hili kama tukio la kigaidi. Hata hivyo, kamishna Ashton amesistiza historia ya uhalifu wa haire He has got a long, uh, criminal history. Uh, going back... Ana historia ndefu ya uhalifu kwa miaka mingi inayohusu makosa mbalimbali mbali. Amekuwa gerezani hivi karibuni, nadhani aliachiwa huru Novemba mwaka jana, na amekuwa kwenye dhamana wakati wa tukio hili jana usiku. Uchunguzi wa tukio hili unaendelea. Kwa taarifa za ziada tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Andrea Nehof na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.