Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Na mwasikiza idhaa Kiswahili ya SBS Radio pia, iwapo una vifaa hivyo, ikiwa unasikiza makala haya pia kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. hali imekuwa tete katika jamii ya Wasomali wanaoishi Melbourne. Ni nini ambalo imesababisha hili? suala kuu ni suala la kigaidi lililotendeka katika eneo la Brighton, ambalo imeripotiwa kwamba lilifanywa na kijana wenye asili like ya Kisomali Je, wasichana wa Kisomali wanazungumziaje swala hili, na athari ya shambulizi hilo kwao binafsi ni zipi? Haya hapa basi majibu katika mazungumzo maalum baadhi ya wasichana wa Kisomali waliofanya kuhusu swala la kigaidi, pamoja na madhara yake kwa Wasomali, pamoja na uwezekano wa wanafunzi wenye asili ya Kisomali kutoka Kenya kuweza kupata matatizo kuingia Australia kwa sababu ya shambulizi hilo. Hii inaweza shughulika na wanafunzi wenye wanakuja kutoka Somalia kwa sababu watu wanajua kenye huu kijana alifanya, na kwa sababu hiyo wanadhani wasomali wote wanaweza sababisha ama wanaweza fanya vituko kama hizo. Kujua kwamba wanafunzi wenyewe wanatarajia kukuja hapa, itakuwa ngumu sana kwamba hawaaminiki watu, watu wanaangalia na macho mbaya, wakidhani watakuwa mmoja wao, kwa sababu kijana pia huyu alikuja akiwa mdogo akalelewa hapa na bado alisababisha kitu kama hiyo. Sasa eh, hii inaweza athiri aje wanafunzi wenye wanasomea huku wenye tayari washafika huku, labda wako katika mia mwaka wa pili, wa tatu kwa masomo, tangu vituko hiyo ifanyike? Wanafunzi wenye wanaoenda shuleni wakiwa Somali, um, sana sana wasichana wenye wanakuwa wamevaa hijabu yao wanaangaliliwa na macho ya kando ya kwa sababu yenu ndio watu wetu wanauliwa, na hiyo inasababisha kwa darasa, unakaa kando na haukui comfortable kuongea ama kusema opinion yako mbele ya watu, ukiwa na mentality ya Kenya ilitendeka na ukijana yenye si nzuri kabisa. Wewe, kama mwanafunzi, ilikuwa athiri kivipi? Um, mimi kibinafsi sikufurahia Kenya alifanya, kwa sababu amebeba amebeba jina la Wasomali na watu wanasema oh, Wasomali ndo ufanya, ama kijana alikuwa Msomali na kwa ukweli hiyo sio kweli, kwa sababu kidini sisi Wasomali tunaamini vituko kama hizo ni kibinafsi, na wafaa kusema kama community wanafaa kumjaji kibinafsi yeye mwenyewe. Unawaambiaje wenye wanaona hii hizi vitendo mm, za ugaidi kuhusika tu na Waislamu. Mtu mmoja hawezi kuwa example ya dini mzima. Watu ni tofauti. Kuna watu wenye huenda upande mbaya kama kijana kama huyo, na kuna watu wazuri dunia hii. Kwa sababu mtu mmoja amekuwa amefanya vitendo mbaya haimaanishi kwamba kila mtu mslamu ni, ni hivyo. Kuna watu wazuri. Kidini, na pia Kenya alifanya alifanya kwa, kwa mwezi wa Ramadhan, watu wakuwa wamefunga na ni mwezi ya baraka. Sisi waislamu waislamu wazuri hatungefanya tendo kama hilo. E, juzi tuliona e, kwenye Snapchat msichana mmoja wa Kisomali alikuwa amechokozwa ame na kijana mzungu alimgonga uso na nyama ya nguruwe na akamwambia nyinyi mnafaa kurudi kwenu. Unaonaje vituko kama hiyo? Kijana huyo Kenya alitenda alifanya si nzuri kwa msichana, kwa sababu amefanya kitu yenye mtu kibinafsi, amefanya ameweka kama community mzima, ameweka kama dini mzima, kwamba si wote ni watu wabaya, na kumbe ni mtu mmoja ama watu wachache na pia yeye kijana Kenya amefanya vibaya pia, sisi hatuseme ni komuniti yake mbaya, tunasema ni, nubaya, ni yeye kibinafsi, na pia lazima apitie sheria na na pia afundishwe tabia yake, kwamba hajafanya tendo nzuri kwa msichana huyo mpole mwenye hana sababu yote. Na tendo lililotendeka, serikali inaweza fanya nini ili kuzuia vitendo kama hizo kutendeka mara yingine? vijana wenye wana, wana wanao wakuwa wakubwa saizi wafundishwe kwamba vitendo kama hivyo si vizuri na si kitu enye ni nzuri kwa community yetu, kwa nchi yetu, na kila mtu apitishwe punishment yake kibinafsi. Hiyo ni muhimu kabisa. Nakuelewa um, na unasema yani watu wote wasi wasidhulumiwe na wasipakwe rangi moja, wakisema uh, Waislamu wote ni wabaya, Waislamu wote ni wagaidi. Lakini waangalie mwenye amefanya uharibifu, kama mtu mmoja tu ambaye amefanya kitendo la ugaidi ama ameua watu, ni huyo peke yake ndo mbaya. Una, unaweza kuambia nini wanafunzi wenye wanatarajia kuja huko kusoma? tendo lilofanyika isihusiana na nyinyi kitu yote, kujeni msome and you prove wrong kwamba si kila mtu ni kama kijana huyo. Watu ni wazuri, na pia sisi wenyewe tunaweza fanya tendo nzuri kuliko wengineo. Tendo hiyo lilotendeka isiwa reflect kwa, kwa jinsi yoyote, endeleni na maisha yenu anachieve goals. Hiyo ni kweli. Hiyo tendo lisiwavunje wenye wanatarajia kuja huku, kwa sababu kila mtu akona, akona venye anaona kitu na venye anataka kufanya, kenye anataka kufanya. So kama wataka kufanya kitu fulani, kusomea udaktari, kusomea kitu yoyote ingine, usiogope kuja na kusoma na kufuata dreams zako. Wanafunzi wenye asili ya Kenya kutoka Somali pia wazungumzia suala la ugaidi lilotendeka pale Victoria, katika eneo la Brighton wiki iliopita, na wakitoa maoni yao kuhusu yale yaliyowafikia baadhi ya Waustralia na wasiwasi wanao kuhusu madhara ya shambulizi hilo, na wakitoa ushauri pia kwa wale ambao wenzao wa Kisomali kutoka Kenya wanataka kuja kusomea nchini Australia, wasio na wasiwasi. Wazapata makala ya pia kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkowa Swahili.