Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS kama ajunganasi tuwazungumza na Bwana Milton Janja, mwenyekiti wa jamii wa Kenya wanaoishi Victoria. Tukiendelea na mazungumzo haya kwa sasa, ni kwamba katika masaa machache yaliyopita, Mheshimiwa Malcolm Tambul ametoa hotuba bungeni akisema kwamba serikali inaenda kuregeza masharti ya kupata uraia nchini Australia, hususan kwa wale wenye viza za kudumu ama permanent viza ambao wako hapo Australia. Wengi wa Wakenya wanaoishi nchini Australia wako kwenye hizo viza na pengine walikuwa na mipango ya kuweza kuomba uraia wa Australia, hali ambayo itakuwa ni ngumu zaidi iwapo serikali itafanikiwa kupitisha mswada huo ndani ya bunge, na ikiwa itaungwa mkono na wengi kwamba waweze wakapewa mamlaka ya kuongeza muda wa kupata uraia kutoka mwaka mmoja hadi miaka minne, ambayo itakuwa ni pengine ni mzigo mkubwa kwa jamii nyingi za kutoka Kenya. Je, kama mwenyekiti unazungumziaje swala hili hususan kwa watu ambao wako katika jamii yako ambao huenda wakaja kupiga hodi kwa mlango wako kuomba msaada? Hilo ah, ni jambo muhimu sana, limetuhusu sana, na tumeongea na wataalam wa migration, na wanasema hayo mabadiliko serikali imefanya, iko na confusion mingi sana, hasa upande wa zile skills zimetolewa kwenye eh, kwenye skilled migrants to Australia, na pia hiyo kuongeza muda ya watu kuwa Australian, inaumiza watu sana, kwa sababu kuna watu walikuja hapa na wakafanya mipango yao wakilenga kuwa after four years, after two years nitakuwa citizen of Australia na nitakuwa nafanya hii na ile kwa hivyo tunauliza serikali, wakati wanafanya hiyo mirandi yao, mipango yao ya kubadilisha, kufanya mabadiliko kwenye jambo muhimu kama hiyo migration, wao wana consult viongozi, kwa sababu tuna watu wengi sana hapa ambao wako very useful to Australia, both migrants na students ambao ni watu wa muhimu sana kwenye mainstream ya hii, economy ya Australia. Na kama kuna jambo linafanyika ambalo lina disrupt hiyo mipango yao, tuwe compassionate, tuwe considerate, kama serikali, kama viongozi, kwenye hao watu. Kwa hivyo tunazidi na maunga, na, na, na majadiliano na serikali na sidhanii jambo tumeona mwisho wake, tungali tunaendelea na majadiliano. Wataalam wameshafanya analysis ya these changes na wamefanya recommendation, na tuseme majadiliano na mazungumzo na serikali yanaendelea. Umuhimu wa Mkenya kuomba uraia wa Australia ni nini? Sana sana ni kwa sababu ya ule urahisi wa kutembea around the world na kufanya kazi na kuishi pale unapenda, ukiwa na visa ya Australia inakuwa rahisi kushinda ukiwa na na, na visa ya Kenya tu peke yake. Ni vile tu hali ya ulimwengu iko na hiyo kuwa na hiyo, um, hiyo passport ya Australia inawezesha Wakenya kutembea freely na kufanya kazi pale popote wanapenda, dunia, ulimwengu, na inawapatia advantage wakuwa tu na na, na, na visa, na passport moja tu ya Kenya na kwa vile Kenya inaalau dual citizenship, hii jambo zinakuwa ni jambo la muhimu kwa Wakenya na tunaona kwamba katika siku za hivi karibuni jamii wa Kenya ilipata mmoja, um, wa wanachama wa zamani wa jamii wa Kenya Bi Lusigesho, ambaye amechaguliwa kuwa seneta wa kusini Australia ndani ya bunge la taifa. Ni kusema kwamba kwa sasa jamii wa Kenya ina pengine mtetezi mkuu ndani ya bunge ya serikali, ambayo anaweza kasaidia pengine kurahisisha mzigo na pengine kuregeza kamba ambayo pengine serikali ilikuwa inaenda kutumia. Aa, kwanza ni eh, pongezi sana kwa senata Uh, kish kwa vile amefanya jambo ambalo hatungedhania lingefanyika kwenye maisha yetu. Na pia tumeshaongea na seneta na tumeshampatia petition ya kusema haya mabadiliko ambayo serikali inatarajia kufanya tunaona itaumiza watu wetu. Kwa hivyo, tunatarajia in the course of time hilo ni jambo la kwa bunge kusema ili jambo lipatiwe muda lijadilianwe zaidi kuangalia kama kuna njia ingine ya kulifanya ndio, lisiumiza watu sana ambao walikuwa kwenye hiyo laini ya citizenship. Na tuseme ni mmoja wa Wakenya wa kwanza ama pengine tuseme hata Waafrika kutoka eneo la mashariki ya Afrika ambao wameingia katika bunge na katika siasa hususan na kuweza kufanikiwa kuwa mmoja wa, wa maseneta na wamekuwa kwa muda wa kutosha, na kuna wengi ambao pale Melbourne wamekuwa kwa muda wa kutosha. Je, kuna mipango yote kuakisha kwamba pengine katika uchaguzi mkuu ujao wa Victoria patakuwa pengine na Wakenya kadhaa mata Waafrika wengine kadhaa ambao watajisajili kama wagombea na kuweza kuona kama panaweza kuwa na wakilishi zaidi ndani ya bunge ya Victoria. Pengine hili uh, jambo la Senata Gichoi kuchaguliwa limepatia watu um, hope, na ime start up something, na watu kusema yeyote anaweza. Maanake Senata Gichoi ni first generation ya Wakenya kufika hapa na sasa ako senate. Kuna wengine ambao wamezaliwa hapa na wamekuwa hapa kwa hivyo lile jambo tumeona ni watu wamekuwa na appetite ya kusimama kusema, ndio, hata mimi naweza kusimama na kuna uwezekano nikachaguliwa. Mbele ni watu walikuwa na hofu, oh, mimi ni Mwafrika, oh, mimi ni shida nyingi za kujipatia. Lakini vile tumeona nation ya Australia iko very fair go, ni very open, na wanaweza kuchagua mtu yoyote bora tu na mirandi ambayo inaendeza nchi ya Australia, bora tu ya committed na ninaona kama kutakuwa na watu wengi sana watajitolea kupigania viti vya siasa siku za usoni. Na kwa wale ambao pengine wangependa maelezo ya ziada jinsi wanaweza kuwasiliana nawe kama kiongozi wa Kenya pale Victoria, wanaweza kapata maelezo wapi na wanaweza kuwasiliana nawe vipi? Uh, sisi tuko na hii organization ambayo inaitwa Kenya Community Victoria na tuko na website eh, Kenya Community victoria org au pia watu wanaweza wakanitumia email to chairman at kenyacommunityvictoria.org.au Um, na ukinitumia hiyo email itanifikia na tutawasiliana. Tuko also on Facebook, ukigugu tu Kenya Community Victoria. Tuko kwenye Facebook na tunajadiliana hapo kwenye Facebook. Tuko na WhatsApp group. Uh, kwa hivyo tuko na njia nyingi za kuwasiliana na ingeuliza yeyote, sio tu wa Kenya pekee yake. Yoyote mtu ambaye ako na na jambo la kutaka kusaidiwa jambo la kujadiliana awasiliane na mimi na sisi, na tutakuwa pamoja nam. Bwana Milton Janja, mwenyekiti wa jamii wa Kenya pale Victoria, asante sana kuzungumza nasi kuhusu masuala haya. Asante sana bwana Gonde na mnaweza pata maelezo zaidi kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.