Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Wasikiriza idhaa ya Kiswahili ya SBS radio tukitangaza kuta mitabendi ya FM na kwa mtandao pia. Iwapo unavifaa hivyo wazaskiza makala haya moja kwa moja pia kupitia tovuti yetu sbscu mraba swahili. Pia usikoma makala haya na vipande vya vi makala haya kwenye ukurasa wa Facebook anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS swahili. Tukaendelia basi na makala ambayo tumeoandalia. Watu wengi wanauliza jinsi moto katika jengo la Granfilm mjini London ulisambaa haraka. Ni mapema kusema sababu, na uchunguzi rasmi bado unaendelea, ila uvumi unasambaa kuwa baadhi ya vifaa vilivyotumiwa kukarabati jengo hilo vilichangia katika janga hilo. Wakati huo huo, hofu umeongezeka kuwa baadhi ya maghorofa nchini Australia huenda nayo yakaathirika. Kuna maghorofa mengi katika miji mikuu ya Australia. Baadhi ya wanasiasa wana wasiwasi kutukio kama la London linaweza tokea hapa pia. Alipozungumzia tukio hilo senata Nik Zenofon aliitisha hatua za haraka zisichukuliwe mara moja nchini Australia, akisema kwamba lazima tufanye uchunguzi wa haraka wa majengo kuhakikisha vifaa vilivyopigwa marufuku havitumiwi katika ujenzi wa majengo yetu na kuweka maisha ya watu hatarini. Ndiyo sababu uchunguzi huu ni muhimu, Bwana Zenofon alisema. Stephen Kip ni mhandisi na huwa anafanya uchunguzi wa usalama wa majengo dhidi ya moto. Alipozungumzia swala hili alisema kwamba Ninachoona katika uchunguzi wa majengo ni matumizi ya vifaa aina ya polystyrene, polyethylene, na wakati mwingine polyurethane ambavyo haviambatani na masharti ya ujenzi, ila vinatumiwa kwa sababu ya gharama nafuu na ufanisi wa nishati pamoja na kuharakisha ujenzi. Tatizo ni vifaa hivi huvuja kila mara na huonyesha upungufu wa moto. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nne kulikuwa kisa cha moto uliotokea katika majengo ya Lacross katika eneo la Docklands mjini Melbourne. Moto huo ulilaumiwa kwa matumizi ya vifaa kwa jina la cladding. Moto huo ulisambaa katika ghorofa 13 katika muda wa chini ya dakika 11. Takriban idadi ya watu wapatao elfu moja walilazimishwa kukimbia kwa ajili ya kuokoa maisha yao. Chris Stos kutoka shirika la wahandisi wa Australia ameongezea kuwa miaka mbili iliyopita moto katika ghorofa mjini Dubai ulilazimisha hatua ya kukaza masharti ya ujenzi mjini humo. Jinsi ya kupata suluhu ni kuhakikisha makampuni ya ujenzi na wanaojenga na kuwekeza katika nyumba hizo wanastahili tumia wahandisi wenye vyeti sahihi. Pia majengo hayo lazima yachunguzwe na mhandisi mwenye ujuzi wa usalama wa moto kuhakikisha hatari za moto zimetambuliwa katika michoro ya majengo, kwa mujibu wa taarifa tunayo. Hivyo ndivyo ilivyokuwa katika kisa cha jengo la Grenfell mjini London. Wakati gharama ya maisha inaendelea kuongezeka, hatua ya kuishi ndani ya maghorofa imekuwa hatua inayosalia kwa watu wengi nchini Australia. Wataalamu wa ujenzi kama Giorgio Marfella kutoka chuo cha Melbourne wanawaonya wanaonunua nyumba wahakikishe wanakamilisha uchunguzi wote unaohitajika. It the to give them... Wanastahili uliza anayeuza nyumba aonyeshe ushahidi kuwa vifaa vilivyotumiwa katika jengo hilo havijakiuka masharti ya ujenzi, na maelezo waliopokea toka kwa wabunifu wa michoro ya nyumba hiyo tokea mwanzo wa mradi huo. Ripoti ya kamati ya Seneti kuhusu vifaa vya ujenzi ambavyo haviambatani na masharti ya ujenzi itatolewa mwezi Oktoba. Kwa taarifa zingine kama hizi tembelea tovuti yetu sbscomau, mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Matt Conland na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbscomau, mkoaji Swahili.