Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS wasikiliza idhaa Kiswahili ya SBS Radio tutangaza kutembelea bendi ya FM na kwa mtandao pia. Iwapo na vifaa hivyo, wasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com mraba Swahili. Pia wazapata maelezo ya ziada na makala mengine kwenye ukurasa wa Facebook, anwani ambayo ni Facebookcom mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala tulioandalia, jamaa na marafiki waendelea kuomboleza mjini London, ambapo katika jengo la Grenfell Towers wengi wameaga dunia kwa sababu ya moto uliowabana ndani pamoja na moshi ambao uliangamiza wengi zaidi. Na kujua kwa nini kisa hiki kimetokea na pengine kuweza kupata mbinu za kukinga swala hili kutokea hapa nchini Australia, tuzungumze na mtaalamu wa maswala ya ubunifu wa miundo ya nyumba Bwana Herbert Gatama ambaye anajiunga nasi kwa mitambo ya simu. Hujambo? Si jambo, Bwana Gode na wasikilizaji, mwanzo kabisa tukio hili nini ambalo limesababisha na imekuwaje watu katika mji mkuu maarufu sana kama London kufikiwa na kisa kama hiki? Kwa maoni yangu, wale ambao walijenga hii nyumba ambayo kwanza ni, ni lazima tu, tujue ya kwamba nyumba yenyewe ilikuwa ni nyumba ambayo ilijengwa miaka na miaka iliyopita, zile sheria ambazo ziko kwa sasa kulinda usalama wa watu ambao wanaishi kwenye hizi nyumba hazikuwa zimewekwa katika sheria ya kujenga. Kwa hivyo tukifikiria hivyo tukifikiria ya kwamba uh, ile teknolojia ambayo ilikuwa uh, inatumiwa kujenga nyumba hapo awali si zile ambazo ziko uh, siku za leo. Imeripotia kwamba jengo hilo lilikuwa limefanyiwa pengine ukarabati ambao uligharimu zaidi ya pauni uh, milioni kumi. Kama ilikuwa ni milioni kumi kwa kweli Imekuwaje ukarabati usiwe, usiweze kulinda watu na pengine hata ku kuwasaidia watu kuweza ku, kupona na, na, na kujinusuru? Ukiangalia uh, okay, uh, uh, uh, ile jengo yenyewe ili ile uh, design ama ile vile walichora hiyo nyumba, kuna vitu ambao katika sheria za leo hawezi ukafanya, kama vile ya kwamba uh, walikuwa na uh, ama uh, fire escape ambayo ni, ni moja tu kwenye jengo ambayo uh, haiwezi. Ikawa katika sheria za leo, hatuwezi tukajenga hivyo. uh, sheria zimebadilika, sheria lazima tubadilishe ndio tu, tu, tu, tu tuweze kulinda watu, na vile tumejua ya kwamba uh, vyumba ama nyumba ambayo iko na watu kama um, vile tumeona hapo hapo nchini London, siku hizi hatuwezi tukajenga. Kwa hivyo ukifikiria kwamba nyumba ambayo ilichorwa uh, hapo awali hawako wameshaweka hizo hizo um, sheria ambazo zingekuwa zingelinda watu. Kwa hivyo kitu ya kwanza lazima tufikiria kwamba hiyo escape ama njia ya kuepuka hiyo uh, moto hakukuwa na hiyo uwezo. Ya pili <coughs> uh, katika sheria za leo uh, kuna kitu ambayo huwa tunaita fire rating ama kwa kwa, kwa uh, lugha ya Swahili tunasema kwamba kitu ambayo inaweza ja kikakinga ama material ambayo inakinga uh, moto kuruka kutoka upande mmoja wa, wa room tuseme room moja ama nyumba upande wa nyumba moja mpaka upande mwingine uh, hazikuwa zimewekwa. Kwa hivyo ile structure yenyewe ile vile uh, nyumba inasimama haikuwa ime imejengwa na, na hizo uh, kufikiria na, na, na teknolojia. Moja ya sababu ambayo imetolewa kwa tukio hili ama moto kusambaa zaidi ni kitu kinachoitwa kwa kimombo, cladding, ambayo ilitumiwa ni kitu ambacho kimetumiwa kujenga ku, ku, ni, ni kurembesha zaidi kwa upande mm -hmm, wa nje ili nyumba ionekane nzuri hata kama ni ya zamani sana unahisi kwamba pengine vifaa kama hivyo vya stali kuendelea kutumiwa wakati katika mataifa kama awo Kanada na Marekani zimepigwa marufuku kutumiwa ni kwa, kwa nini inatumiwa kule Uingereza? Sasa unajua katika kila nchi kuna kitu ambao wana, wanaita um, rating process, ama vile kujua kama material yote ama kitu chochote ambayo utatumia kwenye kwenye ujenzi uh, inaweza ikatumika. Kwenye hii case tunaona kwamba kulikuwa na loophole, ambapo mwenye ambayo alikuwa anatengeneza hizo material ambayo imetumiwa kama cladding, uh, ametumia ama amefanya rating ya material aina moja, hatimaye wale ambao walijenga walijenga na material ambayo haiko na hiyo rating hiyo. Haiwezi ikafanyika huku Australia, kwa sababu kila unapojenga ama hata ukiwa una, una, una, unafanya ukarabati ni lazima ukuwe na certification. Sasa huku Australia hatuwezi tukafanya hivyo Uh, hata vile umesema huko, uh, Amerikani, hata Canada hawezi wakafanya hivyo kwa sababu kuna certifiers ambao wanakuja kuangalia, hatimaye vile ilifanyika huko, um, uh, London, uh, inaonekana ya kwamba vile tumesikia kwenye redio na kwenye uh, media yenyewe ni mwenye ambaye alikuwa anajenga, um, builder, si yule ambaye alikuwa amechora na yule ambaye ameweka hiyo certification ama, um, specification alibadilisha ndio aweze wa kupunguza pesa. Sasa hapo kwa maoni yangu, hapo ndio loophole, ama hapo ndio watu waliweza kupenya sheria ambazo zimewekwa kulinda watu. Kwa hiyo kwa ufupi ni kwamba faida ilipewa umuhimu zaidi kuliko maisha ya wale wanaishi pale. Ndio, ndio hapo hapo ni ukweli. Aa, lakini hatimaye kama sheria inakupatia ina hiyo uwezo, hapo ni lazima tuangalie hiyo sheria huko Australia tuko na kitu ambayo inaitwa Building Code of Australia, ama siku hizo inaitwa National Construction Code ambayo ni sheria lazima kila mtu ambaye anajenga, mtu yoyote ambayo anapiga yodizana, uh, mtu ambayo uh, uh, anachora nyumba um, ni lazima tu, tuangalie hizo sheria, na si kuangalia tu saa ile ya kuchora. Hata saa ile inajengwa kuna mtu ambaye ni satisfied. lazima akuja angalia ya kwa kwamba kile imechorwa ndio kile imetumiwa kujenga huko uh, um, uh, UK inaonekana kulikuwa na hiyo lupu ambapo mtu alitumia amepenya ndio aweza yakajenga saa so hapo ndio shida alitokea. Kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tutatangaza mtabendi ya FM tukitangaza moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Hivi sasa tunazungumza na mtaalam wa ujenzi wa nyumba hususan kwa upande wa michoro pamoja na kuweza kubuni michoro ambayo itatumiwa kujenga nyumba nchini Australia, na huyo tunazungumzia ni Bwana Habert Gatama ambaye iko nasi kwa kupitia simu. Tukizungumzia sasa hapa nchini Australia, tunaona kwamba majengo mengi ambayo yako katika miji mikuu hususan iweni Sydney, iweni Adelaide, iweni Brisbane, Melbourne, unapata ni, zile za, ni nyumba za enzi za zamani ambapo ni kama zile ambazo ziko kule Uingereza kule London ambapo kulikuwa na kisa hicho kimetokea. Unahisi kwa sasa pengine hali ikoje kwa majengo kama hayo hapa mjini Sydney, Melbourne, Adelaide, Brisbane hata Perth? Kunakuwa na wasiwasi kwamba kisa kama hicho kinaweza kikatokea hapa Australia pia ama ujenzi wayo ni tofauti na ule wa London? Kwanza kabisa ni lazima tujue kwamba zile sheria ambayo tunatumia huko Australia ni tofauti na zile zinatumia huko London ama nchi zingine. Katika sheria za Australia, nyumba ambayo imepita enzi ama ilijengwa enzi zingine, ni lazima siku hizi, kama unafanya ukarabati wowote, ni lazima kitu ya kwanza uangalie sheria. Na upia kama wewe ni mtu ambao unataka kufanya ukarabati ni lazima tuangalie ni namna gani ambayo tunaweza tukapunguza risk uh, ama uh, kupunguza uh, uh, hatari ya moto. Hiyo ni kitu ya kwanza. Mtu yote ambaye anafanya ama ukarabati katika hizi vyumba ambazo zimejengwa aonzi, kitu ya kwanza ni lazima tuangalie hivo. Kwa hivyo kwa maoni yangu, tunajaribu sana kama watu ambao tunafikiria uh, vile tunaweza kujenga vyumba ambao zitakuwa zinaangalia usalama wa watu. Kwa hivyo kwa maoni yangu huko Australia tunajaribu na vile, hatimaye hata kama kutakuwa na pengine kuna uwezo kidogo, it is minimized ama imekuwa hiyo hatari uh, tunapunguza sana, kwa sababu ile sheria imewekwa katika NCC, vile uh, nimesema hapo uh, awali National Construction Code ama BCA, vile watu wengi wanaijua Building Code of Australia. Tukipiga hatua kadhaa nyuma kidogo, kabla mjenge nyumba mkiwa katika hatua za kwanza za kwanza ku pengine kubuni nyumba ni maswala yapi ambayo mnazingatia zaidi na ni yapi ambayo huwa yanatiliwa muhimu zaidi? Uh, huko Australia kitu ambayo na hata kama sio Australia, mtu yoyote ambaye anabuni hizi uh, mjengo ni lazima tuangalie usalama wa watu, na tukichora huwa tunaanza kwanza kuangalia usalama wa watu. Ya pili, mtu ataishije kwenye nyumba, na hatimaye hata kabla ifike kiwango ambayo inaweza ikakubaliwa kujengwa ni lazima iangaliwe na watu ambao ni experts ambao ni makazi um, yao ni kuangalia kama tumechora tume ama tumefikiria usalama wa watu ambao watakuwa wakiishi hapo. Ukiangalia Building Code of Australia uh, uh, ama uh, National Construction Code of Australia, kuna chapta moja ambao ni kubwa kabisa ambao inahusika na usalama wa watu hiyo ni lazima tuangalie kutoka mwanzo hadi mwisho, siku ile ambao mtu anapatia kifunguo, hii nyumba ni yako. Kutoka uh, watu ambao kama sisi ambao tunachora ama mjenzi mwenyewe ama bilda, hizo vitu ni lazima ziangalie usalama wa mtu, kuwa mnahusisha pengine halmashauri ya jiji katika michoro ambayo mnafanya na kuweza kuisha kwamba kila kitu kimezingatiwa, na kila kila pengo ambalo lilikuwa lijazwe limejazwa inavyostahili. Ndiyo, kwenye Australia wide ni lazima council kwanza ikubali ya kwamba hii ni mjengo ambao ina usalama. Hata ikiwa ni nyumba yako mwenyewe, uh, ni lazima upate ruhusa uh, kutoka council. Lazima upatie council uh, ya uwezo ya kuangalia vile uh, uh, umechora. Hatimaye ukianza kujenga, kuna stages ambapo ni lazima kuwe na mtu ambaye anakuja anati ya kwamba kweli umezingatia sheria, umefuata sheria kwenye ujenzi. Kwa hivyo huko Australia ni tofauti na nchi nchi ambao wengi wetu tumetoka, ambapo ukifikiria kujenga tu unajenga. Hapa ni lazima council ya kwanza ya pili, kuna watu ambao tunaita um, uh, ambao wanasema ya kwa kwamba hii hi nyumba ama hi, uh, chochote ambao unajenga imefuata sheria na hakuna pahali unaweza ukapenya. Uh, ndio uwezi ukajenga. na ni changamoto zipi ambazo mnakabiliana nazo katika sekta yenu hususan kwa upande wa ubunifu na upande wa ujenzi? Ni yule ambaye amebuni mchoro wa nyumba ndiye ambaye anasimamia ujenzi ama anakuwa ni mtu mwingine ndio anachukua naf nafasi hiyo? Hapo kuna namna tofauti ya ya, ya ya kujenga huko Australia, ikiwa contract yenyewe ni na itatama yule ambayo ni mchoraji wenye nyumba ambaye atakuwa akizingatia hizo vitu zote, hapo ndio lazima ni, ni, ni nikuwe niko na ilo uwezo wa kusema kwamba ndio nimeonge, nimeongea na uh, engineer ambaye kazi yake ni kuangalia ya kwamba uh, hakuna moto ambaye itapita hapa ama uh, usalama kutokana na moto imezingatiwa ine, na kuna wale ambao pengine kuna utofauti ya kwamba yule ambaye amechora anajenga, iyo, nie, mba, na yule ambaye anajenga anaweza akachukua hiyo responsibility ambayo atakuwa ni yeye ambaye atazingatia kwamba usalama wa watu umechungua. Kuna utofauti, na huwa ina depend na vile mwenye nyumba ana decide anataka afanye, lakini hatimaye kitu ambayo ni, ni muhimu hata ikiwa ni yule ambayo ni architect, ama ni engineer ama ni builder. Sheria za nchi nchi hii inasema ya kwamba tukibuni, tukichora, tukiwa tunafikiria kujenga, lazima tupite hatua kadhaa, ambapo tunaangalia kwamba certification na sheria imefuatwa. Vile, kama unajiunga nasi hii ni idhaa ya Kiswahili ya tunatangaza kupitia mitabendi ya SBS Radio, FM, tukitangaza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba wa Swahili. Hivi sasa tutazungumza na mtaalam wa ujenzi wa nyumba hususan kwa upande wa michoro pamoja na kuweza kubuni michoro ambayo itatumiwa kujenga nyumba nchini Australia, na huyo tunazungumzia ni Bwana Herbert Gatama ambaye iko nasi kwa kupitia simu. Panapokuwa visa kama hivi vya London vya nyumba kuteketea na maisha ya kupotezwa katika sekta yenu na panakuwa na hali ya wasiwasi kwamba pengine inabidi tufanye uchunguzi wa haraka kuhakikisha kwamba yale ambayo tulibuni na zile ambazo tulijenga hazina kasoro yoyote. Ndio ikiwa kuna uh, kisa chochote kama vile limefanyika huko London, kwanza kuna investigatory, um, watu ambao watachunguza wajua ya kwamba moto kwanza ulianzia wapi. Ya pili wakijua moto umetokea wapi ama kisa chochote imetokea wapi, uh, huwa inaenda kwenye uh, watu ambao wanashughulika wana na kujua ya kwamba yule ambaye alichora, yule ambaye alijenga, yule ambaye uh, pengine hata kama ni katika kununua vile vifaa ambavyo vimejengwa nao, ni nani ambaye amechora vibaya ama amefanya kasoro ama kinyume cha sheria. Na huku Australia ambao huwa tunaongea uh, kuna, kuna eh, architecture board um, uh, kuna also building code ama NCC wenyewe ndio wanaanza kuangalia ama kuchunguza tulikosea wapi, mm. Kwa hio, kwa mtazamo wako, kuna pengine wale ambao wana wasiwasi kuhusu uwezekano wa kisa kama hiki kutokea hapa nchini Australia wanastahili kuendelea kuwa na wasiwasi ama ni kutuliza mioyo maana masharti yote yamefuatwa hapa Australia? Kama unafikiri unaishi kwenye nyumba ambayo pengine ni uh, haijajengwa within the last um, uh, tuseme miaka tano ambayo imepita ama miaka kumi hata tuseme miaka ishirini ambayo imepita. Kuna uwezo wa kuangalia ama council wasema kwamba local council ukiwa um, uh, unaishi uh, Sydney, tuseme hata kama ni Blacktown, Blacktown council unaweza uwezo kusema kwamba kuna compliance, yani sheria haijafuatwa kwenye ujenzi wa nyumba ambao unakaa vile, unaweza ukaingia complaint. Kuna wale ambao watakuja waangalie, nasema ya kwamba hii nyumba inahitaji hii abc au d ndio iweze ikafika uh, kiwango ya kwamba inatetekana huku Australia, lakini mm. hatimaye huku Australia sheria ambao sisi ambao ni tunashughulika na ujenzi wa, wa vyumba e, nafikiri sheria za huku ni, ni, ziko na uwezo ya kukinga kitu kama hiki kitokee huko Australia, hata kama pengine najua ya kwamba ya Mungu si um, haijulikani kunaweza kuwa kuna moto kwenye chumba ama uh, nyumba huko Australia, lakini sheria ambazo ziko zinakinga isi ile kiwango ilifanyika huko London hapo awali. Tulikuwa na visa ambavyo kulikuwa na majengo ambayo yamejengwa ya yakitumia asbestos nambayo ni, ni kingine ambacho kinasababisha vifo zaidi kupitia saratani kadhaa. Je, hali hiyo imetatuliwa tayari na hiyo asbestos kutumiwa katika ujenzi ama bado inaendelea kutumiwa katika ujenzi hapa Australia. Hapa Australia, asbestos hatuwezi, uh, tukatumia tena uh, na vile nilikuwa nimesema hapo awali, kila material ambayo inatumiwa huko Australia kuna lazima tufuatilie kitu cha kwanza ni kwanza, tuangalie kama hizo material kama ni atamawe ama ikiwa ni kuna ratings, lazima tuende tuifikie standard ama kiwango ambayo inakubalika kwenye uh, sheria za huku, na hizo standards zinaangaliwa na zinaangaliwa kila miaka mbili ikipita. Kuna mtu ambao ama kuna watu ambao wanashughulika na kuangalia hizo standards, ni lazima ikuwe any material material yote ambayo inatumika kwenye ujenzi lazima tu, tufikie standard ya Australia mm. kwa hivyo asbestos, hatutumii tena material ambayo yoyote ambayo inaweza ikadhuru afya, inaweza ikadhuru mtu yoyote ambayo anatumia hiyo nyumba, hatuwezi tukatumia. Kwa hivyo Australia asbestos, hata ikipatikana nyumba ambayo unakaa hata leo, hata, hata kama ilijengwa enzi za kale na iko na asbestos Uh, inahitaji uende ueleze kansela ama utafute pale ambapo unaweza uka, ukaeleza uka, uka mtu yote na utakuja watoa hiyo asbestos kwa sababu tunajua ina dhuru afya ya mtu ambaye anakaa kwenye hiyo nyumba. Na mtu anaweza katambuaje kwamba asbestos imetumika katika ujenzi wa nyumba yake? Ni vigumu kujua kwa sababu kama haujui asbestos inakaaje, ni vigumu sana kujua uh, kama kuna asbestos. Kwa hiyo ni kwamba wale ambao wanaongoza wanafanya uchunguzi wa nyumba katika halmashauri za jiji waje wachunguze nyumba, iwapo una, una mashaka ndio. Uh, kitu cha so, kwanza kama unaishi una katika nyumba ambayo ilijengwa kabla ya 1970 ni lazima uangalie vizuri, uh, kama huko na plans ama kama uko na vile walichora, angalia kama material ambayo ilitumika ilitoka kwenye, uh, kulikuwa na kampuni mbili kubwa huko Australia Um, uh, ambazo zilikuwa zimetumia hizo uh, material uh, na kama unafikiria hata kama ni uh, haujui kabisa, ni afadhali tafute ile ambayo iko na hiyo uchunguzi, ukuja afanye kitu ambao tunaita hazmat, waangalie kama kuna kitu chochote ambayo inaweza kakujuru. Ushauri mzuri, nadhani sehemu mzuri ya kumalizia hapo, Bwana Habri Katam. Asante sana kwa kuwasiliana nasi na iwapo pengine watu ambao wamesikiliza mazungumzo hayo wangependa kuwasiliana na kupata pengine ushauri wa ziada, wanaweza kuwasiliana nawe wapi? Mi wanafanya kazi a, mjini Newcastle lakini nitakupatia vile watu wataweza kunipigia simu ama kuwasiliana na mimi. Kampuni yangu inaitwa HKG design a, na ukipata katika mitambo na jua kwamba utanipata. Asante sana bwana Gotama na kila laheri katika kazi ambazo unafanya. Asante sana bwana Gore na huyo alikuwa ni bwana Herbert Getama kutoka HKG design pale Newcastle, Australia, akizungumzia kuhusu maswala so, ya usalama nyumbani, wakati pana moto ama pakiwa na visa vyovyote vinavyohusu ujenzi. Na jinsi unaweza ukapata maelezo ya kuwasiliana nayo, unaweza ukapata kwenye tovuti yetu SBS com mraba Swahili na pia sa so kwamba unaweza unaweza ukapata maelezo ya ziada mengine zaidi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook com Mraba, SBS Swahili. Hii ni SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.