Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza tukatangaza kupitia bendi ya FM na kwenye mtandao pia, iwapo una vifaa hivyo, sio kwamba aa makala haya pia kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili, pamoja na kupata maelezo mengine na makala mengine ambayo tumechapisha kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambayo anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. Tukiendelea basi na makala tuliowaandalia, serikali ya shirikisho itachunguza upya ripoti kuhusu sekta ya huduma ya uzeni. Hatua hiyo inajiri baada ya madai yaliyopeperushwa dhidi ya mmiliki wa kijiji cha wastaafu. Kampuni ya Aveo imeshutumiwa kwa kuwatumia vibaya wazee kwa kuwalazimisha kulipa hela ambazo hazilingani na huduma wanayopokea. Hatua hiyo inafuata uchunguzi uliofanywa kwa ushirikiano kati ya vyombo vya habari vya Fairfax Media na kipindi cha ABC cha Four Corners. Licha ya madai hayo, kampuni hiyo imetetea mikakati yake John Hato ni mkazi mwenye umri wa miaka 86 katika kijiji cha wastaafu mjini Melbourne kinachomilikiwa na kampuni ya Aveo. John amesema mwaka wa jana ambao ulikuwa ni mwaka 2016 alianguka ndani ya nyumba yake na aliachwa hapo bila chakula, maji wala matibabu. Hatimaye aligunduliwa na mfanyakazi wa usafi siku tano baadaye. Nasema nilijaribu kupata msaada, niliimba na kupiga kelele na vitu kama hivyo bila mafanikio. Hiyo ilikuwa Jumapili. Bwana Heto hakujua kuwa rafiki yake mmoja alikuwa amepigia simu wahudumu katika kijiji hicho siku ya pili ya tukio hilo, akiwaomba wafanyakazi waende kumwona Bwana Heto. Hata hivyo, ombi hilo halikuchukuliwa hatua. Mkazi mwingine kwa jina la Gwenneth Jones amesema kampuni hiyo ilijaribu kumfukuza kwa makusudi kwa kudai alikuwa msumbufu na mgumu. Bigweneth na maelezo zaidi. They... nilihuzunika niliposoma tena walioandika kunihusu kuwa: Gweneth alisimama uchi mbele ya dirisha lake ili watoto wanaoenda shuleni waweze kumwona wakiwa barabarani. Gweneth alikojoa sebuleni ambako wakazi hujumuika. Gweneth aliacha kinyezi katika njia inayoelekea kwake. Gweneth aliiba funguo za ofisi ili aweze fungua nyumba za wakazi wote Key from the office so she could open, open everybody's units. Uchunguzi wa Fairfax na ABC umedai kuwa Eveo ililipisha bei zaidi kwa vitu vya msingi kama vinywaji, kubadili taa ambazo zimeharibika na kufungua milango. Kampuni hiyo pia iliwalipisha wakazi zaidi ya asilimia 40 walipojaribu kujiondoa katika mikataba yao. Katika taarifa ambayo imechapishwa Aveo imesema kuwa ikisawazisha ada za kuondoka katika mikataba ndani ya makundi yake, na haikupata faida kwa kuwalipisha wakazi kwa vifaa na huduma. Kampuni hiyo imetetea pia jinsi ilivyomhudumia B Jones. Aveo imesistiza, ni kweli B Jones mwenye umri wa miaka 77 alikuwa na matatizo na wakazi wenzake. Hata hivyo, Eveo imekana kuwa ilitaka B Jones aondolewe ndani ya kijiji hicho. Hicho nasema, nadhani ni muhimu kuelewa jinsi vijiji vya wastaafu hutumika nchini Australia. Bwana Myers ndiye mkurugenzi mtendaji wa maisha ya ustaafu katika shirika la Property Council ambako aveo ni mwanachama. Amesema anahisi sekta yake inafanyia kazi suala lake la, na kuhakikisha wastaafu ndani ya vijiji wanamoishi wana wanapata faida ya hela wanazolipa na wana furaha. Uh, we have... amesema nadhani sekta inajitahidi kurahisisha mikataba. Tuna sheria nchini zinazosema kinachojumuishwa ndani ya mikataba, ila cha muhimu kwa mtu anayetaka kuishi ndani ya vijiji vya wastaafu, mtu yeyote anayetaka kununua nyumba, wanastahili kuhakikisha anaelewa mkataba huo. Hicho ni kitu ambacho katika miaka michache iliyopita sekta hii imekuwa na nia ya kufikia bado kuna safari ndefu ila nadhani hatua muhimu zimechukuliwa kuboresha na kuwarahisisha mikataba nchini. Ken Wyatt ndiye waziri wa huduma ya uzeni katika serikali ya shirikisho amesema madai yaliyopeperushwa katika kipindi cha Four Corners ya jinsi wazee wanatumiwa vibaya yamempa wasiwasi. Waziri Wyatt ameahidi kuchunguza ripoti hiyo ambayo imechukua karne nzima kwa huduma ya uzeni na atachukua hatua kupitia shirika la Australian Competition and Consumer Commission ambalo ni tume linalohudumia wateja na kusimamia ushindani katika biashara. Bwana White na maelezo zaidi. Well, nasema talking... bila shaka nitachunguza shirika la udhibiti na kuzungumzia viwango vya ada na kufutwa kwa ada, ni kitu ambacho nitachunguza, ila sitaahidi hadi, hadi nitakaposoma ripoti hii. Ninaelewa unachosema na ninaelewa kilichoonyeshwa wazi katika makala ya Four Corners, kilichoonyeshwa si sawa, na bila shaka lazima tuzuie wazee wa Australia kutumiwa na kuhudumiwa vibaya. Kwa makala mengine na maelezo ya ziada tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Rashida Yosufzai na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migirano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoajuu Swahili.