Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia. Iwapo una vifaa hivyo, usakumbaza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili, pamoja na kupata makala mengine ambayo tumepeperusha hapo awali kwenye tovuti hiyo. Pia wazapata makala mengine pamoja na vipande vya makala tuliopeperusha na maelezo ya ziada kwenye ukurasa wa Facebook pia anwani ambayo ni facebook.com mraba sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia Shinikizo la gharama ya maisha linazua wasiwasi kwa familia nyingi nchini Australia. Serikali ya shirikisho hutoa aina mbalimbali ya malipo kusaidia familia, malipo hayo yakijumuisha faida ya kodi ya familia. Unajua kama unaweza pokea msaada huo na jinsi unaweza upokea, pamoja na mabadiliko yatakayojiri tarehe mosi Julai nchini Australia. Idara ya huduma za binadamu ama DHS pamoja na tawi lake linalojulikana kama Centerlink lina jukumu la kutoa malipo yanayosaidia familia. Moja malipo hayo ni faida ya kodi ya familia ama malipo ya familia. Malipo hayo ni sehemu ya mfumo wa kodi, ila familia nyingi huchagua kupokea malipo hayo mapema au kila wiki mbili. Henk Yongen ndiye meneja mkuu wa idara ya DHS amesema, kitu cha kwanza cha kuelewa kuhusu kodi ya mafao ya familia ni kuwa inategemea mapato ya mtu. Inafanyiwa mtihani wa mapato na kiasi cha mapato yanayoathiri malipo, inategemea aina ya familia, kuna watoto wangapi, umri wao na kadhalika. Kwa hiyo kiasi cha hela utakazolipwa kinategemea na mapato yako. Utalipwa kulingana na mahitaji yako. Pia kuna aina mbili ya mafao ya familia, ya kwanza ni A na ya pili ni B. Familia nyingi zinaweza pokea mapato aina A, ila aina B hutolewa kwa familia za mapato ya chini zaidi. Bwana Yongen na maelezo tena. Malipo ya familia aina A ni malipo yanayolenga kusaidia na kuregeza gharama ya kuwalea watoto. Malipo hayo hutolewa kwa kila mtoto na kulingana na mapato ya familia. Malipo ya familia aina B yanajumuishwa katika malipo haya. Malipo hayo kimsingi hutolewa kwa familia zenye mzazi mmoja au familia zenye wazazi wawili ambapo mzazi mmoja ana mapato ya chini au anafanya kazi bila malipo. Hiyo ndiyo tofauti kati ya malipo hayo mawili na katika mazingira mengine familia zinaweza pokea malipo yote mawili. Hank Yongen amesema mbinu moja ya kujua kama unaweza pokea malipo hayo ni kutembelea tovuti ya DHS, anwani ambayo ni humanservices.gov.au. Ukifika kwenye tovuti hiyo, unaweza wasilisha ombi lako pamoja na mtandaoni. Bwana Yongen tena In order to receive family tax benefit, you do need... Ili upokee malipo ya familia lazima uwasilishe ombi kwanza. Habari nzuri ni ombi la mafao linaweza wasilishwa mtandaoni. Kama unatarajia kujifungua, unaweza anza mchakato wiki kadhaa kabla ya kujifungua. Mifumo yote inaweza patikana hospitalini kuwasaidia wazazi wapya kuwasilisha ombi Mfanyakazi wa jamii anaweza jibu maswali yako na kusaidia kupata vyeti unavyohitaji kuwasilisha ombi lako. Vyeti hivyo ni kama cheti cha kuzaliwa. Na kwa sababu mafao ya familia yanategemea mapato utakayolipwa, ni muhimu kuhakikisha maelezo yako ni sahihi. Bwana Yongen na maelezo zaidi. Need... Nasema kila mwisho wa mwaka wa fedha familia zinastahili kuwasilisha hati yao ya kodi au zitueleze kama hazitahitaji kuwasilisha hati hizo. Hiyo itaturuhusu kuchunguza kiasi cha hela ambazo familia zinaweza pokea kulingana na mapato yao ya kodi. Kama wamelipwa hela nyingi, tutarekebisha deni, na kama hawakulipwa ya kutosha, tunaweza waongezea baadhi ya familia hupokea mafao ya ziada mwisho wa mwaka wa fedha pamoja na malipo yao ya kila wiki mbili, ila hivi karibuni serikali imezuia mafao hayo. Kuanzia Julai mosi, hakuna familia mpya itakayopokea mafao ambayo yanaweza fikia dola elfu tatu. Hata hivyo, familia ambazo kwa sasa zinapokea mafao hayo zitaendelea kuyapokea kama zinafuzu. Familia hizo zinaweza poteza malipo hayo wakiondoka Australia kwa zaidi ya wiki sita au mapato yao ni ya juu sana. Henk Yongen ameshauri kama unataka kuhakikisha unaoelewa sahihi kuhusu mabadiliko hayo. Bwana Yongen amesema lazima usome barua unazopokea kutoka idara ya DHS na Centrelink. Bwana Yongin, tena huwa tunawaandikia watu mara kwa mara kuwaeleza mabadiliko yanayohusiana na malipo yao. Huwa tunawaandikia karibu na mwisho wa mwaka wa fedha kuwakumbusha wahakikishe maelezo waliotupa ni sawa, ili tuweze fanyia tathmini malipo yao ya familia. Kuna wakazi tutawaandikia kuomba maelezo kuhusu malipo waliotueleza kuhusu na kuthibitisha kama maelezo hayo ni sahihi. That us with and to. Ikiwa mchakato huu unaonekana kuwa ni mgumu, hususan katika lugha ambayo huelewi vizuri, shirika la DHS hutoa msaada wa wakalimani katika lugha 200. Bwana Yongen na maelezo zaidi. That we send out of. Barua ambazo huwa tunatuma zina maelezo ya huduma za ukalimani. Tuna aina tofauti ya huduma za kuwasaidia watu kuelewa kilicho ndani ya barua hizo. Idara ya DHS pia ina wafanyakazi kutoka tamaduni mbalimbali nchini kote ambao wanaweza kuhudumia kwa lugha yako. Bwana Yongen na maelezo zaidi. Anasema nadhani ni sawa kusema wafanyakazi wanaotoa huduma ya ana kwa ana wanawakilisha jamii ambazo wanatumika ndani. Kwa mfano katika eneo la magharibi sini, tuna wafanyakazi wengi kutoka ukanda wa kusini mashariki ya Asia, wa Kichina na bila shaka watu kutoka mazingira ya Kiarabu. Hiyo ina maana tuko tayari kuhudumia watu ambao wanakabiliwa kwa matatizo ya lugha. Kwa maelezo ziada kuhusu malipo ya familia, kuwasilisha ombi la kudai malipo hayo pamoja na kujua mabadiliko mapya, tembelea tovuti ya idara ya huduma za binadamu ambayo ni humanservices.gov.au, na kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Audrey Bouget na kutafsiriwa na kusomwa Nagode Migerano. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.