Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS kuendelea kusikiza kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS Radio, tutatangaza kupitia mitabendi ya FM na kwa mtandao pia, iwapo na vifaa hivyo sa so, kwamba wazaza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili, na iwapo umekosa makala haya unaweza kuyapata kwenye tovuti hiyo hiyo sbs.com.au mraba swahili, ambapo utayapata kwa vipande ama kwa ukamilifu, iwapo unataka kusikiza kuanzia mwanzo hadi mwisho. Nasokamba pia wazapata maelezo ya ziada kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaoni ambayo ni Facebook.com mraba sps swahili. Tukiendelea basi na makala tulioandalia, tulikuwa hapo awali tumezungumzia swala la makala mapya ambayo tumezindua ya bunge la raia, ambapo tunawapa raia vipaza sauti, kisha wenyewe wanajadili maswala ambayo wanaona ni muhimu kwao hususan tukianzia katika swala la uchaguzi mkuu ujao nchini Kenya, ambapo tuliwapa wakenya vijana kutoka jamii wa Kenya vipaza sauti ili waweze kujadili jinsi wanavyodhani uchaguzi utakavyoendelea pamoja na jinsi matokeo yatakapoonyesha baada ya tarehe nane mwezi Agosti. Na haya basi ndio tulioandaliwa na mwandishi wetu maalum Bwana Swaz Damu. Haya basi, leo tumeweza kukutana na baadhi ya Wakenya na tungependa kujua maoni yao kulingana na uchaguzi ambao inakuja mwezi wa nane tarehe nane, na ningependa kujua kulingana na maoni yao ni nani ambayo anafikiria anaweza kushinda. Ya kwa majina yangu naitwa Titus Kolil na ningependa kutoa mtazamo wangu kulingana na uchaguzi ambao itaendelea kule Kenya na kwa maoni yangu ningependa tu kusema ya kwamba uchaguzi ambao unafuatia itakuwa ni ya sarakasi sana. Ukiona ya kwamba mrengo wa Jubilii wanajifunia ya kwamba wako na wakenya 45 million strong na wale wapinzani pia wanang'ang'ana juu chini ya kwamba wawezi kupata 10 million strong lakini ukienda kabisa kukadiria na kwenda kindani, utakuta ya kwamba wale watu wameenda wa, wa kwa kimombo tu wanasema two horse race, na vile vyama ambavyo yameshamiri kwa sasa ni NASA na ile nyingine ya Jubilii, na kwa mtazamo wangu siwezi kubashiri sana ya kwamba niseme ni NASA watachukua, ama wale serikali kwa sasa wale wa Jubilii. Lakini kwa mtazamo wangu tu ningependa kusema ukiweza kupiga hesabu yako ya rahisi, utapata ya kwamba Jubilii wako kwa mkono wa kuume wa kushinda uchaguzi maanake hesabu haiwezi kudanganya. Ukiweza kuweka takwimu na kuweza kuona strongholds yale ya Jubilii, utaona ya kwamba wako mbele kipao mbele, tukipao mbele ya kuweza kupata yule 50 plus one, lakini ukiweza kuona mrengo wa ODM kama tu ilivyokuwa katika 2013 utapata kujua ya kwamba bado tu wanaenda kwa zile hafla za campaigns, waki tarajia ya kwamba wale watu ambao mkusanyiko mkubwa ambao wanakuja katika zile afla zao ni kura, lakini ukiweza kuona sana sana mienendo na mdindo ya kisiasa Kenya, utapata kujua ya kwamba wale watu ambao wanajikusanya katika campaigns sio wale watu ambao watapika kura na Raila. Sana kwa kimombo amejulikana kama is a populist politician, na hawezi ku translate yale crowd yaweze kukua kura. So kwa mtazamo wangu tu kwa ufupi tu niweze kusema ya kwamba ninaona tu ninaona mbele ya kwamba Jubilee pia bado watachukua ile uchaguzi. Asante sana. Kwa majina ni Hezron Baranga, kulingana na um, mtazamo wangu katika uchaguzi um, ambao unaenda kufanyika nchini Kenya tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu, mtazamo wangu Jubilee ama my preferred um, presidential candidate ni Mheshimiwa Huru Kenyatta. Uh, kwa, kwa mara mingi unamuona akija um, mbele wa, wa Kenya akionesha na score card yake ama miradi ya Jubilee, kwa, kwa mfano rel, railway, kuna barabara pia kuna um, electricity uh, kusambaza stima uh, katika mrengo wa um, NASA, wao ndio wanasema hiyo ndio tulianzisha, ama they are dreamers. But, awa, in real sense, awa ndio wali dream but awa kuweza ku, awa kuweza kutekeleza wakiwa katika uongozi. Tunamwona Mheshimiwa Raila Odinga amekuwa kwa uongozini tangu mwaka wa 80 tunamwona Mheshimiwa Kalonzo amekuwa uongozini, Mheshimiwa Mdavadi amekuwa uongozini lakini hakuna um, ambacho kinaweza waridhisha Wakenya waambie tulifanya hii vile, uh, tulipokuwa viongozi. Wakati mwingine mheshimiwa um, Kalonzo alikuwa makamu wa rais, mheshimiwa um, Mudavadi akawa makamu wa rais, lakini hakuna ambacho wanaweza ambia Wakenya tulifanya hii kulingana na scorecard yao. Hakuna kitu kinachowaridhisha Wakenya unlike Jubilee ambao kwa muda wa miaka minne ama mitano sasa wamekuwa wakifanya kazi kubwa. So according to me, Uh, NASA wataenda kuanguka. they have crowd imported crowd in every rally they go. Wakiwa Bomet wana import um, crowd wakiwa wakiwa Kitale waka import crowd so a wanaangalia cr they a mpaka sasawajui wako na um, wako na kura ngapi ambayo wanaeza wana unlike Jubilee, mkoa wa ponde la uva mkoa wa kati um, wa Northeastern, hizo ndio ngome za Jubilee. Na pia Jubilee wameeza kufanya kazi kule coast region pia wako na um, Wafuasi kule. So unlike, um, NASA kulingana na mtazamo wangu hawana mwelekeo, ndipo sasa wataenda kufail katika uchaguzi unaokuja. Sehemu ya kwanza hiyo ya mazungumzo ya bunge la raia, ambapo ni makala mapya ambayo tumezindua hapa SBS Swahili, ambapo tunawapa vipaza sauti wanajamii, na wanaweza kujadili wenyewe maswala ambayo ni muhimu kwao. Ikiwa wiki mada ilikuwa ni uchaguzi na kampeni za uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini Kenya, ambayo itakuwa ni mwezi Agosti tarehe nane. Na katika sehemu ya mwisho na ya tatu ya makala haya ambayo itakuwa ni baada ya mapumziko mafupi, unaeza ukasikia pengine yale ambayo wameamua ni nani atashinda na ni sera zipi ambazo zitaweza kumpa ushindi. Usiende popote, hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwa mtandao pia. Iwapo una vifaa vyovyote kwa mazungumzo, makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia ni kuhusu bunge la raia, ambayo ni makala mapya tuliyozindua hapa katika idhaa ya Kiswahili ya SBS, ambapo tunawapa fursa wanajamii vifaa pamoja na jinsi ya kuweza kujadili pamoja na kuwapa wenyewe wajichagulie mada, ikiwa wiki hii walichagua ni mada ya Kampeni za, urai, za urais kwa mradi kampeni za urais nchini Kenya na basi, wanaendelea kujitambulisha pamoja na kutoa maoni yao. Naitwa Hilary Bet, ningetaka kuchangia maoni haya kuhusu uh, mtazamo wangu kufuatiana na uchaguzi unaoenda uh, kufanyika uh, tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu, na mi nataka ningependa kusema hakuna tofauti haswa katika uchaguzi huu na ule ulifanyika mwezi wa uh, elfu mbili na kumi na tatu juu um, miradi ya, ya serikali wamejaribu kuuza kwa nchi mzima, na wananchi wanajaribu kuona, na wana at least wanaangalia kuna maendeleo kiasi imefanyika. Lakini ukifuatilia upinzani, hawajaweza haswa kujiuza kwa kwa, wananchi haswa, ni nini kabisa wanamtaka wakuja wafanye, ila ni mbinu yao ya kawaida ya kujaribu kuleta stori hapa na pale eh, wanaleta ishu ya unga, unasikia ishu ya corruption, lakini haswa hawajakuja kibao eh, mbele kueleza eh, mikakati bora ambazo wako nazo ili eh, wajiuse bora kwa wananchi. Sa ukitazama eh, Jubilee wamesuko eh, kwa umbali, juu wanajaribu kufika kila mahali wakieleza chenye wamefanya. Haya ni maoni yangu kwa leo, sante. Naje, unaambia nini Wakenya wakati ambapo wanajitayarisha kwenda kufanya uchaguzi wao? Jambo lako ambalo ningeweza kuambia, ungependa kuambiaje? Ningependa kusema uh, kwa Wakenya wenzangu, ningehimiza wajitokeze uh, kwa wingi, juu hiyo kura ita uh, itaamua mwelekeo wa wasiasa wa wa wa inji ya Kenya naswa, na katika maendeleo na kuendeleza demokrasi so kila mtu ajitokeze asubuhi na mapema, wa participate. Watu wasikuja waseme kesho maybe hii kura iliibwa ama ilifanywa aje, na wewe mwenyewe au auku participate kwa the process y yeah. Kwa kumalizia tu ningependa kusema ya kwamba, Wakenya, amani ni kitu ya maana sana, amani ni chanzo cha maendeleo katika nchi ile yote, na ningependa kusema ya kwamba wana Jubilee tuweze kuweza kudumisha kitu ambacho inaitwa demokrasia. Demokrasia inasema ya kwamba let the majority win. If at all NASA wins we are ready to accept. Let us prepare na tuweze kujua ya kwamba serikali ile yote ambayo imepigiwa kura kwa wingi ni serikali ambayo tutakubali, kwa sababu hayo ni maoni ya Wakenya. Tusiweze kukuwa na furugu katika mashinani, tusiweze kukuwa na furugu katika taifa letu la Kenya manake furugu kama ile inasikia wale ma-investors waweze kukuja Kenya. Ndugu zangu ni we are far away from home, na tungependa kuhimiza ya kwamba amani ni kitu muhimu sana, amani ni kitu kubwa sana, na sisi zote tunafaa kudumisha amani. Mungu aibariki Kenya. La mwisho, ningependa kuwatakia wakenya wenzetu uchaguzi wa huru na wa haki. Hakuna uh, kitu, kitu mzuri kuliko amani. Tunawatakia uchaguzi um, wenye watakaokuwa na amani. Tungependa kusikia Kenya ikiwa na amani. Tunawahimiza um, Wakenya wote tudumisha amani, pia kwa mrengo wa Jubili na NASA, may the best person win or may the best team win. Na mwisho ya yote tutakuwa na mshindi na mshindwa, na kila mtu aweze akakubali. Tumeona Uh, serikali ime, imesema tukishindwa tunaenda nyumbani. Tunataka pia tusikie kutoka kwa mrengo wa NASA kama wakishindwa waweze kubali uh, matokeo ya Wakenya ni hayo tu, nawatakieni a peaceful election. May God bless Kenya. Asante sana, ni maoni ya Wakenya vilevile. Nilikuwa na swali moja ambayo ningependa kujua kwa sababu wakati wa, Wakenya walikuwa wanafanya uchaguzi wa vyama ambayo inaitwa nominations tuliweza kuangalia kwamba kulikuwa na mmoja wetu kutoka huko Australia ambayo alienda kule Kenya kuania kiti cha upunge, but, lakini akuweza kufanikiwa je, mnafikiria shida ilikuwa, ilikuwa wapi kwa, kwa ilo jambo ambapo alienda kuanguka kule Kenya na a, tunajua kwamba alikuwa anajulikana sana kwa wengi. Je, mnafikiria shida ilikuwa wapi? Je, ni wanainji ama ni, ni mwanasiasa mwenyewe ambaye aliweza kujiangusha? Uh, kulingana na maoni yangu, maybe wa Kenya wanataka mtu ambaye wako naye kila kukicha. Maybe ya alienda the last minute during campaign, akuweza kusikika sana so, ya alifika on the process of campaign, akuweza kufika maeneo yote. For example, mimi mm, nikikuja mwezi wa kwanza hakuwa anajulikana katika area ambayo natoka, so ilikuwa ni vigumu kwake kutumia the two months kwa vemas katika Soi constituency. Naam, ningependa tu kutoa changizo ya kwamba mwani yeyaji huyo akuweza kukuwa na ule usoefu katika siasa na watu, kwa mara nyingine na kwa mara mingi sana, wanaweza kukubali tu mtu yule ambaye anaweza kukuwa represent katika mambo kadha wa kadha, na ukiweza kuona ama uweze kuona ule mwaniaji hakukuwa na ile usoefu wa kisiasa, na saidi ya yote, yeye pia hakuweza kuonesha ile ukakamavu katika kuongea kwake. So ilikuwa tu ni changio ya binafsi ya kuweza kuanguka, kwa sababu ikaonekana ya kwamba hakukuwa tayari. Na pia ukionyesha wapikaji kura ya kwamba wewe au uko tayari, hiyo ni chanzo ya kuanguka. So kwa maoni yangu, ningependa tu kusema ya kwamba ule mwaniaji aliweza kupanga mwenyewe chinzi ya kuanguka. Nam, hayo ni maoni ya baadhi ya wa Wakenya walioshiriki katika mjadala ambao tumeanza kuita bunge la raia, na kama utakushiriki basi, tuandikie kwenye barua pepe swahili.program@sbs.com.au ama tutumie ujumbe kwenye ukurasa wa Facebook, facebook.com mraba SBS Swahili. Tunaweza kuandalia sehemu ambayo unaweza ukajadili pamoja na wenzako, na mada itakuwa ni yako mwenyewe bila kuingiliwa kati kutoka upande wetu, unazopata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoajuu Swahili.