Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Rais wa Tanzania John Magufuli ameshutumiwa vikali kwa matamshi yake kwamba wasichana wanaojifungua hawafai kuruhusiwa kurudi shuleni. Ombi la mitandao ya kijamii limewekwa huku shirika moja la wanawake barani Afrika likitoa hamasa ya kumtaka Rais Magufuli kuomba msamaha kwa, kwa matamshi hayo. Magufuli ambaye alikuwa akizungumza katika mkutano wa hadhara katika mji wa Chalinze, takriban kilomita mia moja magharibi mwa mji wa Dar es Salaam, alisema kwamba kina mama hao wachanga hawatasoma vyema iwapo wataruhusiwa kurudi shuleni alisema kwamba wanaume wanaowatunga mimba wasichana wa shule pia nao wanapaswa kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka thelathini na kuweka nguvu zao walizotumia kuwatunga mimba wasichana hao kulima wakiwa jela. Bwana Magufuli aliwaonya wasichana wa shule katika mkutano wa hadhara siku ya Jumatatu kwamba unaposhika mimba mambo yako yamekwisha. Shapata mimba ni kwa heri. Lakini nitowe wito kwa vyombo vya dola, kwa sababu watakuja wengine watasema, je wanaowapa mimba sasa wanataka mimi niyabadilishe maumbile. Wanaowapa mimba kama ni mwanafunzi au mtu wa nje, sheria ipo na kuna miaka thalathini, na wasubiri. Kama ni mwanafunzi, huyu atakwenda kulea mtoto wake, huyu atakwenda kutumikia miaka thalathini. Hawa wanaowatetea wazazi, hawazuiliwi hizi ni jio, mbona wanajilipa hela tu, na hao wanaowafadhili kwa ajili ya kuja kupoteza taifa letu? Si wakafungue shule za wazazi, kwani wakifungua shule hapo ya private, wote wana watoto, wawasomeshe, tutawazuia akishafanya hesabu mbili mara mbili kabla hajajibu amwambie mwalimu nakwenda kunyonyesha kwanza mtoto wangu, namsikia huko analia. Hizi NGO zikafungue shule za wazazi, sio zilazimishe serikali. Ninatoa pesa ya bure hapa kwa ajili ya kusomesha watoto wanafunzi ambao wameamua kwenda kusoma, halafu nikasomesha na wazazi. Sheria iliyopitishwa mwaka elfu mbili na mbili inaruhusu kutimuliwa kwa wasichana waliotungwa mimba wakiwa shuleni. Sheria hiyo inasema kwamba wasichana wanaweza kufukuzwa shuleni kwa makosa yanayokiuka maadili ya ndoa. Makundi ya haki ya wanawake yamekuwa yakishinikiza serikali kubadilisha sheria hiyo. Mahakama ya rufaa nchini Kenya imeamua matokeo rasmi ya kura za urais yatatangazwa na wasimamizi wa uchaguzi vituo vya kuhesabu kura kwenye maeneo bunge. Uchaguzi wa Kenya utafanyika tarehe 8 mwezi Agosti mwaka huu, ambapo Rais Uhuru Kenyatta atang'ang'ania kuhifadhi wadhifa wake dhidi ya mpinzani wake wa jadi Raila Odinga. Uamuzi huo wa majaji watano wa mahakama ya rufaa unaonekana kama ushindi mkubwa kwa muungano wa upinzani. Jopo la majaji watano limesema kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, hana mamlaka kisheria ya kuhakiki na kutangaza matokeo ya urais. Msimamo wa tume ya uchaguzi ni kwamba lazima maafisa wake wahakiki matokeo yote. Msimamo wa tume ya uchaguzi ni kwamba lazima maafisa wake wahakiki matokeo yote kutoka kwa maeneo bunge katika kituo cha kitaifa cha kuhesabu kura na kwamba wana uwezo wa kuwabadilisha matokeo hayo. Serikali ilikuwa inaunga mkono msimamo huo, japo upinzani ulipinga. Upinzani unaonekana kufurahishwa na uamuzi huo. Mahakama kule Nairobi imetoa uamuzi na wakasema, wakakubaliana na sisi ya kwamba matokeo ya ch uchaguzi pale ambayo imetangazwa katika constituency tallying center ni final. ni final hakuna kitu ya kufanya ukarabati tena Nairobi, bila itatangazwa katika kituo hapa na pale pale pale, e, center hiyo ndio mwisho. Ikienda e Nairobi, hakuna kubadilishwa tena, hakuna ukarabati tena. Sawa, mara hii tuko na wao, sisi na wao tutaumana, sio sio, sisi inasema timu yetu itacheza kabisa. Sasa, mara hii tunasema vilevile mjenge mpaka revuke, mjenge kwa revuke. Mareu iko wapi? Mara hii katika kila kituo ya kupiga kura tunaweka watu tano tano tano tano tano. Sawa. Kwa muda mrefu upinzani umekuwa ukielezea wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa muungano tawala kushirikiana na tume ya uchaguzi kuhujumu matokeo ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi imekana madai hayo. Uchaguzi wa Agosti 8 unatarajiwa kuwa na ushindani mkubwa baina ya rais Uhuru Kenyatta na mpinzani wake mkuu wa muungano wa NASA Raila Odinga. Na Botswana imetangaza siku tatu za maombolezi ya kitaifa kufuatia kifo cha rais wa zamani wa nchi hiyo saa Ketumile Masire akiwa na miaka 91. saa Ketumile aliongoza taifa hilo kuanzia mwaka 80 hadi 98, na amekuwa akisifiwa kwa kuchangia pakubwa katika kuweka msingi imara na udhabiti wa kisiasa katika taifa hilo. Alishiriki pia katika mikakati ya kufanikisha amani katika mataifa kadha Afrika, ikiwa ni pamoja na kufikisha kikomo vita vya wenyewe kwa wenyewe vya muda mrefu nchini Msumbiji. Botswana ni moja nchi tajiri na thabiti zaidi barani Afrika. Sir Ketumile alichukua uongozi kufuatia kifo cha rais wa kwanza wa Botswana, Seretse Khama. Mwaka 1980. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkoaji Swahili.