Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS hii ni idhaa Kiswahili ya SBS redi tutaanza bendi ya FM na upia, kwa mtandao pia, iwapo una vifaa hivyo. Usa kwamba wazapata maelezo ya ziada kwenye tovuti yetu anwani ambayo ni SBS.com.au mraba Swahili. Waweza pata maelezo ya ziada pia kwenye ukurasa wa Facebook anwani ambayo ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia tumepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wanafunzi wa kimataifa hususan kutoka Kenya ambao wamezungumzia baadhi ya masaibu yanayowakabili wakabili wakiwa hapa nchini Australia. Wametoa mapendekezo kadha wa kadha kuhusu jinsi serikali ya Australia pamoja na Kenya inaweza ikajitahidi kufanya kwa ajili ya kuweza kuwasaidia kuwalegezea mzigo wa maisha pamoja na masomo. Je, ni yapi ambayo wametueleza? Haya hapa baadhi ya maoni ya wanafunzi hao kwa majina. naitwa Chichi. Um, ningependa kama yawezekana, tunaomba sisi kama wanafunzi kutoka nchi za ng'ambo tupatiwe Opal yenye iko subsidized kwa sababu tunapata ya kwamba mara mingi ukienda kutap pale kwenye train unalipa pesa mingi sana, na wengi wetu tumepatiwa muda kidogo sana wa kufanya kazi kwa wiki. Unapata unaambiwa utafanya kazi um, kwa masaa ishirini peke yake. So hii inakuwa ni vigumu uweze kukidhi mahitaji yako kama hiyo ya kusafiri, na shule mingi ziko mbali na penye tunaishi kama kuna venye shule inaweza tupatia ile opal enye iko subsidized kidogo, tutafurahi sana. Kitu nyingine enye tungependa ifanywe ikuwe rahisi. Kenya iko kwa katika nchi za Commonwealth kama Zimbabwe, South Africa, lakini tunapata sisi kama wanafunzi, tukitaka kuja hapa tunaambiwa lazima tufanye kiingereza kwa lugha ya kimombo ni IELTS. Hatuelewi ni kwa nini tunaambiwa tufanye ilhali tuko under Commonwealth, so tunataka kujua kama yawezekana tusifanye hiyo Kiingereza cause huko nyumbani tunayaya tunong... yeah, yeah, mtihani ya yeah, IELTS cause huko nyumbani tumefunzwa na Kiingereza kutoka like kidato kutoka class 1 ama nursery so tunaongea Kiingereza vizuri sana na ukikutana na wanafunzi wengine wenye wanatoka Zimbabwe ama South Africa, kwao si lazima wafanye Kiingereza ndio wakuja hapa, lakini sisi, sisi ni lazima. Na si kila mtu anapita, unapata unaekewa, unaambiwa upate saba ama upate sita. Si vizuri, cause ni baadhi ya zile vitu inafanya vigumu watu wakuja hapa. Okay, tunaweza sema kuwa embasi ya Kenya hapa Australia haijatusaidia. Watasema most of the time, watasema mlete zile grievances mko mkonazo, tutawasaidia, lakini ni kitu tu inasemwa, then inapotelea, hakuna mtu anaifuatilia. So situna, sisi kama wanafunzi hatupati usaidizi wowote kutoka hiyo embasi na kuna siku wamekuja wakakaa wakasema wanakuja Sydney leo, wanataka kuongea na international students, na pia tukishasoma wanahitaji tufanye Kiingereza. Na unapata mtu amesoma miaka nane miaka saba miaka sita, baada ya shule bado tunaambiwa tufanye Kiingereza. Sasa tunashindwa, kama tulishafanya Kiingereza, tukikuja tumefunzwa Kiingereza nyumbani na hiyo tukafanya hiyo kosi na Kiingereza kwa hizo miaka zote, bado wanahitaji tufanye Kiingereza na tumepita mtihani. Sasa tunashindwa, yeah, tunashindwa. Tunaomba at least high commissioner or nini wafanye something for us. Uh, venye unapata, kwa nini zingine states, zingine states, zingine unapata kama nini ya tiketi ya kwenda shuleni wanapewa concession card, na New South Wales hatupewi vitu kama hizo. Tunauliza, mbona sisi hatupewi? na ni Australia in general, kama tuna, tuna apply kukuja Australia, so it's just Australia, but ukifika hapo unapata kuna tofauti mingi. kuna kuega na chama cha wanafunzi kutoka Kenya ambacho kinawasaidia kwa mawazo na pengine kwa ushauri wowote itakuwa rahisi kama ni mtu mmoja anaenda ku, ku present grievances zenyu kushinda mkiwa, mkiwa watu wote mnaenda. Afu pia mnaeza kutana, mnaweza sema mkutane at least before semester ianze, mnakutana kila wanaelewa ni nini inaendelea, afu mtu mmoja aende atuseme hata hivyo, kucommunicate na high commissioner wa Kenya hapa itakuwa, itakuwa rahisi So I think hiyo ni jambo ambalo inafaa lifuatiliwe, kukuwe na international body especially wenye wanatoka Kenya. Na kwa upande wa wanaume changamoto ni kama hizo hizo, ama vle, ni tofauti kidogo? Kwanza kabisa kulingana na vile kina dada wamesema, I think ni muhimu kwa kila mmoja kukaa pamoja na kusaidia upande wa elimu na kuhakikisha kwamba tuna participate, I mean, we always participate na kusaidiana, lakini um, chambo la muhimu kama vile amesema dadangu vile Malaysia ni kwamba hata kama tutasaidia kuja kuwa mtu ambaye atakuwa chairman, lazima kuwa na watu ambao watasaidia, na mara nyingi tunaona kwamba a na jamii kunakuwa na matangazo kwamba fulani amefiwa, fulani amepata tatizo kama hili, kwa suala kama hilo. Kwa ninyi ambao mnatoka Kenya ambao mko huko Australia ni rahisi kwenu? Inakuwaje kwa upande wa maisha, hususan wale ambao mnakuja mkiwa ni wachanga na mkiwa wasichana, ni changamoto gani ambazo zinawakabili ambazo mnaweza mkafaidi mka kwa msaada kutoka nje? Sijakaa hapa sana, nimekaa kama miezi sita, lakini kuna um, kuna group ambayo inaitwa Kiswa, ni ya Wakenya wenye wanaishi hapa Sydney. Sijui mengi kuihusu, lakini najua ukiwa mtu mgeni hapa unaenda, una unalipa pesa kiwango fulani, lakini si mingi vile, alafu unakua, unakua yani chama then unaingia huko ndani. Nimesikia watu wakifiwa, Wakenya wanakwanga na umoja, wasikia mtu amechangiwa wa watu wanaenda kwake, wameenda kumwangalia, kumsaidia, ameenda nyumbani aje, amerudi aje, so generally wanamsaidia hiyo. Naweza sema, The most challenging thing enye nafikiria watu wengi wakikuja hapa wanaface ni housing, kwa sababu agents huko nyumbani wanakushughulikia hadi ile wakati unapata visa. Sasa enye umepata visa kutoka ukitoka hiyo airports kitu chochote chenye kitakufanyikia ukifika huko Australia ni kama hawajui, so, ni kama, ya, ni kama biashara yako inaishia once. Umepata watu wengi wakikuja hapa wanakuwa surprised, inakuwa ni kama mshtuko, hawajui huku nyumbani shilingi ngapi ama nini ama unapata. Nimesikia kwa wachache, ule mtu anakukaribisha nakuambia hii wiki unakaa, ile wiki ingine leta pesa na hakuna mtu amekuonyesha barabara, kwa sababu ukiwa mpya mahali lazima mtu akushike mkono akwambie kazi ni hapa na kazi ni hapa. Lakini hapa kila mtu ako very busy, mtu anatoka shift akienda shift, so inabaki mtu akiwa mgeni anabaki tu peke yake, ajui mali ya kwenda. Kwa wale ambao umekuwa hapa kwa muda kidogo, bwana George, ni yapi ambao umepitia, ambayo pengine kina dada wanaweza kafaidi kwa uzoefu ambao umepitia? Kenye mimi nadhani nilikuja hapa nika encounter kuna kitu inaitwa culture shock. So kwa hii culture shock nimepata like uh, inafaa kule nyumbani mwenye anakushughulikia maneno ya visa vitu kama zile, maagents wale ama embassy aswa ya Australia ama consulate ya in Australia, inafaa ikufanyia kitu kama orientation, inakuambia lazima ukifika pale uende upate, this is what unafaa kwenda kujua kenye itakuwa hivi. Kenye nilikuja nikapata hapa, the first time when I came here ni story about technology Australia hii ni nchi iko juu in terms of technology. Unapata wao ni maneno yao, kila kitu ni simu, kompyuta, kitu kama hizo. Unapata wengine wanatoka nyumbani kule, wamaliza wamaliza tu form 4, wajezoeana maneno ya simu, wajezoeana maneno ya kompyuta. Hapo ndio problem inatokea, mtu anafika hapa. Unajua like unafaa kuenda place fulani, umeambiwa kesho tunaenda kazi mahali, mtu amekutumia address, aujui utafikaje pale, kidogo umechanganyikiwa hiyo ni vitu unajua, na ni kitu enye unafaa ukwe nayo hapa. So hizo ni vitu naweza ne, jembasi ama, ah, huko uh, uh, kwa konsulate ya Kenya iweze kusaidia watu uh, before kuja hapa. At least wakupatia orientation, wakuambie unafaa uende ukifika pale, this the real picture. Alafu kitu ingine naweza najua, kila mmoja wetu hapa anaumia juu yake, ni kitu inaitwa expectation. Expectation, mtu ukikuja ukiwa australia hapa watu nyumbani kule wako na expectation mingi juu yako. Wanajua ukikuja Australia kuna miti ya kuchuna, unapata pesa unatuma nyumbani. Hiyo ni kitu ingine nakuambia, inaitwa expectation. Mtu anafikiria ukifika hapa kuna unakuja tu pesa tu yu iko mahali unaenda unachota unatuma nyumbani. Mtu anafika hapa hata ajashika chini, mzazi anakumpigia bwana, ng'ombe ilienda tufanyaje. Unajua hizo ni maproblem zenye ziko hapa. Kama hapo mwanafunzi hapa ukikuja maisha ya mwanafunzi hapa ni ngumu sana, ngumu sana hapa. Tunalipa up to equivalent of around nusu milioni in a span of less in a span of less four months. Kuna wengine wanalipa hata zaidi ya nusu milioni ya Kenya, nusu milioni ya Kenya. Nusu milioni is around 6,000 dollars, but unapata hata wengine wanalipa zaidi wa around 10,000 dollars in a span of around 4 months. Mtu atakuwa namejipikisha kiasi gani? wanafunzi hapa, kitu ingine hata Australian, Australia wenyewe wanafaa kuangalia sisi kama wanafunzi. Sisi ndo tunarun economy ya Australia, wao watu wanatukulia vibaya sana. Wawachi hii maneno, watuambia ati 40 hours in a fortnight, 40 hours in a fortnight. Inafaa we niambie, nikifanya 40 hours in a fortnight, inafaa ni lipe 10000 dollars in a semester, inafaa ni lipe nyumba, inafaa nikule. Sitakuwa napigia mzazi pale Nikipigia mzazi nyumbani nikimwambia nitumanishe hizo pesa, ndakuwa naleta umaskini nyumbani kuliko ningekuwa naleta umaskini nyumbani kuliko ningeeri tu, ningekaa nyumbani. So hizo ni I think a few challenges zenye sisi kama wanafunzi Australia tuna encounter hapa hapa. So what I'll like to urge maybe the Kenyan government, the Kenyan embassy iweze kusaidia sisi kwa vitu kama hizo nimekuwa nime nikiangalia nchi zingine kama India, Nepal, kijaribu kuona kama watu kama they are being supported, wanasapotiwa na government government wenyewe. So inafaa Kenya at least hata Chinese inafaa hata Kenya, government ya Kenya iache kulala za itime ao wajaribu kuangalia ni vipi tutasaidia watu at least wafuate mkondo huo huo huo huo enye hawa watu wengine wamekuwa kiandago. Ukijaribu kuangalia sisi wana Waafrika we part of Kenya si we part of a commonwealth country. Ngalia nchi ka Zimbabwe, nchi kama south Africa, wakikuja hapa wanakuja hata bila kufanya English. Saizi am happy kuna some institution saizi from kenya unaweza enroll bila english na wanakubali but you'll get a letter from I think your institution, whereby inasema in like all the communication imekuwa through english kwa hii maneno, but a hiyo ni ultimatum But hiyo inakuwa, hiyo apply ingi kila wakati, wakati wowote unaweza apply shule hivyo upate shule. Ukiapply visa, case officer anaweza kuuliza baadaye, unaelewa. Another thing, I'll just try kusema about sisi wanafunzi we kama wanafunzi wa Kenya tumekuwa tukiundergo from nursery, tumekuwa tukisoma English mpaka venye tumefika, its almost like first language ya Kenya after Kiswahili. Sioni kama ni necessary for us tufanye English zaidi. Na pia another thing, maybe hii nadhani itanaiza direct to the Australians themselves. Ok, nadhani it is a way of so, or a source of them making money out from international students, wakikwambia ama hii requirements za kuambia fanya English umekuwa ukifanya umekuwa Australia, umesoma Australia maybe for four years, it doesn't make sense wakati they are requesting you wakati una apply for PR, ama kitu kingine, fanya English. It make any sense because umekuwa ukisoma na Swahili nanyetu, umekuwa kwa Australia nini, you know, it doesn't it doesn't make sense. Hiyo design naambua make give us an 8 give us an 8 give us a 7 for for us to give you a PR, na wanakuangusha watu wa biashara wanakuangusha, before upate yini, yini, ni blanda tunaomba at least hii period ya wakati unasoma ikuwe inachangia kwa wakati wa ile nini wa huko final nini. Nadhani hiyo ni machache, but kuna mingi, kuna mingi. Tukipata time tutaweza ongea zaidi. Kwa upande wa wizara ya elimu ya Kenya, haya maoni mmewahi kuyafikisha kwa wizara ya elimu Kenya, ili weze kujadili na pengine na waziri wa elimu wa Australia, pamoja waweze kushirikiana kus kusaidia? Uh, last weekend kumekuwa na mama fulani amekuja, anaitwa Nancy Mutai, I think annandago anna, ni ana deal na maneno ya education kwa wanafunzi ok. Mara yake ya kwanza is a new office imefomiwa, I think is because isaidia hizi maneno mingi, but I, I really want Australian Embassy, Australian Embassy na Kenyan Embassy wa work an in and together with the Kenyan Government at least watry kusaidia umama hiyo dokere mama amepewa hiyo kiti, amepewa is a big seat needs a lot of support. Nadhani tulimwambia last week, alikuwa hapa Sydney na amekuwa akitembea states by states, na then last week amekuwa Sydney and uh, na alikuwa amesema tuunde forum ya wanafunzi peke yao wakuje. We are, I think we are, we are in that verge of kujaribu kuunda kitu kama hiyo. Kitu nyingine ambayo nimeona ni nafikiri ni, na, na ama ningependa agents wenye wanaleta wa watu huku waweze kuwapatia mawaidha ya ile kitu anaenda kufanya kwa sababu, unapata mtu anataka tu kukuleta huku. Ama mimi kama mwanafunzi nikienda, naenda kumwambia nataka kuenda Australia, ananiambia sawa, hii na hii iko, anakupatia ile kitu anajua, hata wewe aiwezi kukupeleka mbali. Naelewa ndio tumekuja kutafuta, lakini pia lazima tufikirie maisha yetu ya baadaye kwa sababu hapa umekuja kutafuta, unaweza rudi wakati yoyote, ile kitu umekuja kupata hapa, ukirudi nyumbani itakusaidia, ama utaenda kuanza ukiwa tena chini. So ile wakati unaenda kuaply shule, wajaribu sana kukupatia ile kitu itakusaidia. Especially kwa wale watu wamemaliza form 4 wanakuja direct from Kenya, utapata kuwa hawa ni watu 18 years, 19 years, 20 years, bado wako na maisha bado hako na miaka zingine za kuishi mbele ka umu, umpatie umpatie options. Ndio inaweza kuwa expensive ndio, lakini ni kitu itakusaidia baadaye. Kama kwa mfano, nursing unapata mtu ametoka form 4 ako very eligible kufanya nursing diploma, kitu kama hiyo. Lakini unapata mtu anamsukumia kwa ile kitu anajua haitampatia PR So ningependa sana watu wapatiwe zile vitu itawajenga ya kimaisha, alafu pia wazazi waache watoto wakuwe watoto. Imekuwa ni kama mtu akiwa huku, venyeye venye alisema, unafika hapa wiki ya kwanza, wiki ya pili, mzazi anataka ufanye kitu. Ndio ni vizuri kusaidia, lakini pia mpatie ile space ya akuwe mtoto, kwa sababu hapa unaona mtu anakulipa kama umefanya hiyo kazi. Ukisema wenyewe unaenda kazi masaa manane, ni masaa manane. Unaenda labda uko na break ya wanawa, so parents, huko Kenya, allow us to be kids, allow us to be children. Naweza sema kwa African society wanafanya ikae ni kama you are indebted to, to your parents wacha wakusaidia wakati wenye wanaweza, lakini venye wamekuja hapa especially, mtu anaenda university venye amesema kulipa elfu kumi dola elfu kumi si kidogo, kumi na mbili si kidogo. Unaenda three months, unahitajika kulipa hiyo kumi. Hata kama nyumbani inakusaidia ku raise hiyo 5000 enyewe bado ni ngumu, so wacheni watoto wakue watoto, wacha wasome, wafaulu, wa graduate, alafu wataweza ku, kusaidia so agents atakupea tu hiyo shule yenye anajua atapata commission nako connected to au akupei options. So wana insist, no no, uwezi fanya nursing because anajua awezi kukupeleka shule ingine ufanye nursing because ata lose, ata lose customer. Yeah, so mi, mi ningependa at least agents wapee wa, wanafunzi options na shule zenye ziko ndio mtu ajichagulie. Yeah. Mi niko na jambo moja ambalo ningependa kuongezea, tukizingatia kwamba kuna swali ambayo ulikuwa umeuliza kuhusiana na serikali ya Kenya kusaidia katika uh, sekta ya elimu mi, mi nafikiria kwamba hatujawaipata si, usaidizi wowote kutoka kwenye serikali ya Kenya kusema kweli, kwa sababu ile siku mi nilipanda ndege nikija ni hapa ilikuwa ni mimi, wazazi wangu na Eden. na since nifika hapa hivi sijawahi sikia wakisema kuna government official ambayo ametumanishwa hapa kuja kuangalia maslahi ya wanafunzi. Hakuna. Na kama iko basi, basi hawajawahi tufikia huku, kwa sababu sielewi. Mbona unasikia kwamba kuna baadhi ya wabunge ambao wanatumwa huku wakuja waangalie sijui miradhi gani, na hawajawahi ongelea maneno ya elimu. Sijawahi sikia kwamba kuna Mtu, mtu yoyote ambaye ametumanishwa kuja kuangalia maneno ya elimu vile vile. Tukijaribu kuzingatia jambo hilo pia, uh, kwa mfano mimi nilikuja hapa kama nimesoma Kenya, nilikuwa na certificate zangu already ambayo nikipatia na Kenya naweza fanya kazi. Nikikuja hapa Australia, unafaa ufanye kazi, unapatia na certificate zako, unaambiwa kwamba hizi certificate haziwezi, uwezi ukapewa kazi ukiwa hapa, lakini utaambiwa ulipie institution fulani ndio iku qualify. Sasa mimi nashindwa mbona, kama juzi nimelipa kitu kama elfu nane unalipa elfu nane wa qualify certificate yako, after kulipa hiyo elfu nane ndio unapatiwa certificate, wanasema una qualify. Sasa mimi nashindwa mbona tulipe pesa na ni kitu ambayo wanaweza kutufanyia. Sasa mimi nashindwa kuna tofauti gani kwa sababu kama hiyo certificate yangu baada ya mimi kulipa pesa inakubalika, sasa watuambie basi tunalipa pesa kule Kenya watuandike kasi straight, kuliko kuja kufanya kuliko kuja kusoma hapa alafu jambo la agent wa kiukule Kenya. Nafikiria tungeweza hata kuomba serikali ya Kenya iweze kuingilia, kwa sababu tumepata watu wengi sana wakiteseka hapa. Mtu una apply wa visa, unapata shule, unakuja, lakini ile siku ambao unakuja kutoka airport kama vile uliambiwa hapa hakuna siku atakupigia simu akwambia ulifika aje, atakwambia unaenda, ukifika airport wanakufanyia sherehe, na wakenya wengine watakukaribisha, unafanyiwa sherehe, unakuja kupelekwa sijui na gari ya kifahari nini nini hizo, lakini hakuna, unakuja kufika hapa hata hakuna accommodation. Kitu ya kwanza haiwezi, hakuna venye inaweza inafanyika hivyo. Hiyo ni biashara, na ningefikiria serikali ingeweza kuingilia pia, ingekuwa heri ili ukilipa school fees pia ulipia accommodation inatakuja kupush maybe, kwa hiyo semester ambayo unakuja baada ya hapo. Three months ni enough, utakuwa umejua vitu ya kufanya. Ilali mtu anakutuma hauna ndugu yako au una rafiki yako, lakini anakuambia nimekuorganisia unakuja mpaka hapo, au pati mtu yote mwenye anakuja kureceive. So inakuwa inakuwa shida, tumekuwa nayo shida kwanzia since nikuja hapa ni karibu miaka nne sasa, but tumekuwa na shida. Tunasikia kuna mtu amesimama hapo ameshindwa, hakuna mtu wa kumpick unasikia waliongea na mtu kwenye Facebook kwenye WhatsApp alafu mtu amemfungia simu, so si mzuri na kwa mbaya sana. Kwa yote ambayo umesema, kesho ama kesho kutwa, ujue kuna mtu uko Kenya anajiandaa kuja kwa Australia kwa ile njia ambayo umepitia. Kama ungekuwa na fursa ya kuweza kumshauri, ni ushauri upi ambao ungempa mtu kama huyo? Uh, ushauri wangu ni hivi: kabla ujaenda ejen yoyote, tafadhali jaribu kuchunguza, je ni nani na nani ambaye ameweza kutumia mikono ya ule uh, anayekusaidia ndio ujue kama ni mtu ambaye anasaidia kikweli ama ni pesa tu. Kitu ningeongezea ninge, ni kuwa kuja ufanye ile kitu itakusaidia, especially kama ume, uko between 18 years to 24, kuja ufanye ile kitu ambayo itakusaidia, alafu ukienda kwa huyo ama kwa agent cause saizi unasikia maneno maneno, maybe huyu agent amefanya hivi, huyu agent amefanya hivi enda kwa ule mtu atakushughulikia, atakupangia kila kitu yako ikue sawasawa, sawa. Ukifika hapa, usikuwe na shida yote. Alafu kabla upande hiyo ndege, ongea na mtu mwenye uko shua, atakuja kukusaidia. Ama wazazi mkituma watoto huku, usitume mtoto na 10000 pesa, ni ngumu ndio kupatikana, lakini mpatie ile pesa yenye unajua itaenda kumweka, kwa sababu naona mtu akikukaribisha wiki ya kwanza amekuambia kesho nipe pesa ya, ya nyumba. Angalia kuwa mtoto akikuja ako at least na pesa ya wiki moja, wiki mbili, especially kwa wasichana, kwa sababu mapata kwa wasichana ndio watajipata wata, wata malipo baya zaidi. Utakuja upate mtu anataka kukusaidia, lakini hataki kukusaidia tena, anataka kukusaidia ilhali pia yeye kuna kitu anaangalia. So, ukituma mtoto wako msichana kama mama kama baba, mwangalie ensure that she has enough not really enough, enough, but something to, yeah, something to survive and to sustain her, hata kwa wiki mbili peke yake. So my, my advice to mtu yote before akuja Australia ni ama aende ng'ambo, ni afanye total research uh, total research is uh, ajue ni nani ako huko anajua akina nani, ajue ni nani atamreceive kwa airport ajue at least ajue ni ajue anaenda anajua anaenda kwa mikono ya nani hapa. Some people, people wamekuja Australia hapa sometimes back, I wouldn't say who and do mzazi ame book ndege mzuri, mtoto amepata visa, hiyo ni mzuri, amebuk ndege mzuri, alafu wakati ashaa buk ndege ajui nani anamreceive kesho yake asubuhi ama usiku, unalala unaambiwa mtu ame apanda ndege hapo wazazi wanafaa wajue, ama watu wa huko Kenya wanafaa wajue, like Australia hapa ni kujipanga at times. Hapa watu, kuna watu wanalala kwa magari, kuna watu unalala hata kama wengine, unaweza lala kama umesimama. Kuna watu wanalala at least kwa kacube, at least ushikilie tu kichwa peke yake. Alafu unapata the same same guy analala kwa kacube, hata hakuna penye anaweza kusongea, anapigiwa simu kuna nani amepanda ndege, unafaa uende umreceive kwa airport kuna vitu zingine inafaa tunakuwa realistic, that's my uh, tukuwe realistic in terms of hata tusipatie watu wengine inconvenience at least, wakati tunataka mtoto wetu akuwe mzuri, tukue tunajali maslahi ya mtu mwingine. So my total advice is to those people that before kuja Australia ni wafanye total research, wajue nani ana receive yeye na at least venye dada yangu amesema hapa at least apo at least pesa hata fedha kidogo ya kumsa, ya kumsaidia for the government of Kenya at least wajaribu as much as possible kuangalia these international students, we suffering really, ni venye ni ile design. Tuna, tunakula tunakula hapa kinuki wanaume, but we really suffering. na Mvyosikia hapo ni maoni ya baadhi ya wanafunzi wa kimataifa kutoka Kenya wakizungumzia masaibu yanayoyakabili hapa nchini Australia. Kama umekubaliana na maoni hayo ama pengine una maoni tofauti kwa yale ambayo umesikia, Wasiliana nasi kwa barua pepe swahili. program at sbs.com.au pia waweza ukatuachia ujumbe wako mfupi kwenye ukurasa wa facebook facebook com mraba sbs Swahili. Kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbs com au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs com au mkoaju Swahili.