Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza, jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, ukiwa na Migode Migerano katika studio hii jioni ya leo ambapo waweza pata makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wa Facebook ambao na makala mengine ambayo tumechapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili. Tukaendelea basi na makala tuliyowaandalia. Shirika linalowakilisha jamii ya watu wa kwanza wa Australia limeshauri serikali iandaye kura ya maoni kuanzisha sauti ya watu wa kwanza bungeni. Viongozi wa vyama viwili vikubwa wameapa kwamba watazingatia pendekezo hilo kwa makini. Katika mkutano wa mwisho mjini Sini kati ya baraza la kura ya maoni na waziri mkuu pamoja na kiongozi wa upinzani, imeripotiwa baraza hilo lilitoa pendekezo moja tu kwa mabadiliko katika katiba. Baraza hilo limesema njia bora kwa sauti ya jamii ya watu wa kwanza wa Australia kusikizwa ni kuundwa kwa tume ndani ya bunge itakayojadili sheria zinazowaathiri. Katika maonyesho ya kipekee ya ushirikiano, viongozi wa vyama viwili vikubwa nchini walikubaliana kuhusu mbinu ya kuendelea mbele kwa suala la watu wa kwanza wa Australia. Waziri Mkuu Malcolm Turnbull amesema wakati ni wazo la ujasiri, ripoti hiyo haina taarifa ya kutosha. Anasema nina uhakika hakuna mtu anayetaka kuanza mchakato utakaofeli. Nina uzoefu mwingi wa kujaribu kubadili katiba na ninajua kuliko wetu wengi ugumu wake. Tunastahili hakikisha pendekezo zitakazotolewa zinatekeleza mahitaji ya watu wa kwanza wa Australia na yataleta Waaustralia wote pamoja. <coughs> Wakati huo kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema wazo hilo si gumu, na chama chake kiko tayari kushirikiana na vyama vingine vya kisiasa pamoja na jamii pana. Haya ni matarajio ya haki, ni pendekezo kuu la ripoti hii, na hatuwezi onea haya swala hili. Kuna mabadiliko makubwa, na kama waziri mkuu alivyosema, siamini hatuwezi lishughulikia Chama changu kiko tayari kushirikiana na vyama vingine, viongozi wa jamii za kwanza pamoja na jamii pana. Kwa upande wa pendekezo za mwisho kwa mabadiliko katiba, kama nilivyosema mwanzoni, wajumbe waliohudhuria mkutano wa Uluru walisema tulihesabiwa mwaka wa 1967 na sasa katika mwaka wa 2017, tunapashwa sikizwa. Baraza hilo ambalo mnamo mwaka 2015 lilipewa jukumu la kupata jinsi watu wa kwanza Australia, wa Australia watatambuliwa ndani ya katiba limeonya kama mradi huo hauchaguliwi ni heri lisifikiriwe kwa miaka 20. Ripoti hiyo imejiri baada ya miezi ya ushauriano, hatua ya mwisho ikiwa katika kongamano la viongozi wa jamii ya waaborijino na wanavisiwa wa Torres Strait waliokutana katika eneo la Uluru mwezi Mei mwaka huu. Baraza hilo halikupendekeza mabadiliko mengine katika katiba, ila baraza hilo limesema azimio lake la kutambuliwa linastahili andaliwa. Azimio hilo linastahili jumuishwa na maneno ya kuhamasisha na kuelezea historia ya Australia inayochangiwa pamoja na urithi na matarajio. Hatua itakayofuata ni kwa azimio hili kufanywa sheria katika bunge zote za Australia. Ripoti hiyo imeitisha kuanzishwa kwa makarata au tume ya kufanya makubaliano pamoja na mchakato wa kuwawezesha inachoita kusema ukweli. Pat Anderson ni mmoja wa wenyekiti wa baraza ya kura ya maoni. Amesema tume hilo la bunge litatambua jinsi ya waboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait kama watu wa kwanza wa Australia. Our report is about redistributing power and resetting for once and for all. Anasema ripoti yetu inahusu kugawa tena mamlaka na kuanza tena kwa kila mtu tufanye hivyo na tuanze upya uhusiano kati yetu sote. Kwa maoni yetu, haya ni mabadiliko makubwa na yanatambua na kutupa maana, lazima turekebishe hali hii hii, hatuwezi endelea katika hali hii kwa kweli. Na wakati huo, seneta wa chama cha Leba Patrick Dodson amesema kura ya maoni inaweza kuwa rahisi, ila serikali inastahili unga mkono pendekezo hilo kabla ya mipango yoyote kuendelea mbele. I think you Unasema nadhani kimsingi unaweza kuwa na maneno yanayosema panastahili kuwa na sauti ya wa waborijini wa bungeni. Unakubali, ila nadhani wapiga kura wa Australia watapata hali hiyo kuwa ngumu, kwa sababu watataka kujua itafanya nini na jinsi gani itafanyika. Je, itaathiri mchakato wa bunge? Kwa bahati mbaya, kwa sasa nadhani tuko katika hali ya mzunguko. Sidhani tuna mwelekeo ulio wazi kwa sehemu ambapo mabadiliko ya katiba yanaelekea na kama yatafanyika au la, hatua itakayofuata ni kuonyesha mpango wa jinsi wa mafanikio ya malengo yaliyopendekezwa katika mkutano huo yatakavyofikiwa. Taarifa hii iliandikwa na Kirsty Johansson. Na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Kwa makala mwengine na ratiba ya makala tunapeperusha, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.