Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo, msikilizaji mpendwa, popote ulipo, karibu katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS Radio, ukiwa nami Gode Migerano. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Pia wazapata maelezo ya ziada pamoja na makala mengine kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia Bunge la shirikisho la Australia hivi karibuni huenda likaanza kuwa na vikao vya miaka minne. Hii ni kwa mujibu wa pendekezo la kiongozi wa upinzani Bill Shorten, ila pendekezo hilo halitafika popote lisipoungwa mkono vya moja na vyama vingine vikubwa pamoja na sehemu kubwa ya umma ya Australia. Mwandishi wetu Frank Mtawa amechunguza swala hili kwa undani na kutuandalia makala yafuatayo. Ungana naye. Muda wa wastani wa uongozi wa serikali nchini Australia ni upi? E kwa sasa ni kati ya miaka miwili na nusu au mitatu hivi kiongozi wa chama cha Leba Bill Shorten anataka kuongeza muda huo hii ni kwa kufufua wazo la kuwepo muhula mmoja wa miaka minne kwa serikali hali ambayo itakuwa sawa na serikali za mikoa au jimbo bwana Shorten amehamasisha serikali ya mseto iunge mkono wazo hilo kwa sababu katika masaa ishirini na nne yaliyopita pamekuwa na shauku halisi ya mageuzi yanayoungwa mkono na pande zote kwa mara ya kwanza katika siasa. Kwa nini tusichunguze uzuri wa wazo kabla ya kukimbilia ubaya wake? Kwa nini tusichunguze jinsi tunavyoweza kuwa na mihula ya kudumu ya bunge e, katika mchakato wa kura za shirikisho kisha tuchunguze changamoto na matatizo ya baadaye. Akizungumzia pendekezo hilo, seneta wa chama cha Leba Dog Cameron ameelezea shirika la habari la Sky kuwa miula ya kudumu itaruhusu serikali kufanya kazi vizuri na kwa bidii zaidi. Bwana Cameron ana maelezo zaidi. Nadhani tatizo kubwa ni serikali hazina uhakika wa kutekeleza sera zao. Wanaingia madarakani kwa miezi kumi na mbili, macho yao yanalenga uchaguzi ujao. Sidhani huo ni mwelekeo bora, na kama una upinzani mzuri kama wetu, ambao utakuwa serikali nzuri unahitaji muda wa kutekeleza sera zako. Hatua ya kuhamia kwa miula ya kudumu itatumiwa kuamua tarehe za uchaguzi mkuu na kuondoa jukumu hilo katika mikono ya waziri mkuu. Wanaounga mkono pendekezo hilo wamesema hatua hiyo itatoa uhakika kwa biashara, wanasiasa na wapiga kula. Wengine wamesema hatua hiyo huenda ikasababisha wanachoita serikali mbaya e, kuwa madarakani hadi muda wao utakapomalizika. Dr Ryan Gos anatoka katika shule ya sheria ambayo iko ndani ya chuo cha taifa cha Australia. Amesema swala lingine ni jinsi hatua hiyo itawaathiri maseneta ambao kwa sasa wanahudumu kwa miaka misita. Bwana Gos na maelezo zaidi. Tukiwaacha kwa miula ya miaka sita haitakuwa sawa, na itabidi tuwe na uchaguzi wa seneti tu kila mara, hali ambayo itakuwa sumbufu na yenye gharama kubwa. Wazo lingine ni kuweka maseneta kwa miula ya miaka minne pia. Yeah. Ila itaregeza lengo la awali la kuwa na seneti katika ratiba eh, tofauti bungeni. Uamuzi mwingine ni kuwaongezea miaka mingine minne iwe minane, ila nadhani kwa watu wengi miaka minane inasikika kuwa muda mrefu kwa seneta kuwa mamlakani. Kile ambacho kimempa Bwana Shoten Moyo ni taarifa za waziri mkuu Bwana Malcolm Tambo kuwa wazi Kujadili pendekezo hilo, bwana Shorten amemwalika waziri mkuu katika mkutano wa bunge litakaloanza kikao tena, ila mweka hazina Scott Morrison ameelezea shirika la habari la ABC kuwa pendekezo hilo si kipaumbele. Bwana Morrison anaelezea zaidi, tazama. Si kipaumbele cha serikali bili it. Alipendekeza wazo uh, um, hili waziri mkuu alikubali kulijadili, na ninajua mshirika wangu David Coma ametoa maoni ya busara kwa suwala hili, ila si kipaumbele cha serikali. Daktari Gols naye amekubali huo si uhakika mkubwa Wakati pendekezo hilo linahitaji kupigwa jeki na nyumba zote za bunge pamoja na kula ya maoni ya taifa. Daktari Gose ameongezea kuwa historia ya uhusiano wa Australia na kula za maoni si nzuri sana. Tumekuwa na majaribio 44 kabla really e, kubadili katiba katika njia tofauti na ni majaribio manne tu yaliyofanikiwa. Ni vigumu sana kubadili katiba, katiba inaifanya iwe vigumu kwa mabadiliko kupitishwa. Tunahitaji iungwe mkono na watu wengi nchini Australia ila mabadiliko hayo yapitishwe, ya itabidi iungwe mkono na wanasiasa, jamii ya wafanyabiashara, kueleza Waaustralia kwa nini ni wazo zuri na jinsi itatumika. Nam huyo alikuwa ni mwandishi wetu Frank Mtao akamilisha taarifa hiyo iliyoandikwa na Andrea Nehof Siokoma. Uzapata taarifa hizi pamoja na zingine kama hizi kwenye tovuti yetu SBSCU mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBSCU mkoaju Swahili.