Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. maji ya kunywa, kupikia, kuosha vyombo au matumizi mengine, imekuwa kilio kikubwa kwa wakahadhi wa mji wa Bukavu. Raia wa moja wana miezi kadhaa bila kuona toni ya maji kutoka taasisi inayohusika na kusambaza maji hapa mchini Rejidezo, na wengine miaka kadhaa. Baadhi yao wanakuwa wakizunguka hapa na pale katika mji wa Bukavu bila kupata maji, na wengine kuvuka hadi mchini Rwanda, ili mradi tu wapate angalau maji, kama wanavyosema baadhi yao hapa, maji yanakuwa yanaenda hapa na hapa, tunasumbuka sana kwa ajili ya maji, na ndio maana tunaona tuvuke Rwanda, tuchukue maji Rwanda, kwa sababu Rwanda wanatuomba pesa kidogo kidogo, na siku za mingi wanatusaidia maji ya bure, na ndio maana tunaona twende Rwanda, kwa sababu Rwanda maji ni mengi na wawezi kutuima maji. Kinachotusumbua sana hapa sisi ni maji, maji ndio natusumbua sana, kwa sababu sisi maji ya huku maji machafu. Naamka asubuhi maji hakuna, kwa maana si waraia. Tukafaa tunalala tunaamka ni bisirani tu, mtu mtu analala manunguniko, hana amani. Tatizo la maji kila siku maji inaenda, tunakimbilia kimbilia kwa nchi ndogo kwa kutafuta maji, na tunaonekana kama eti nchi yetu ni nchi kubwa ambayo ina mali na haitufanyii kabisa lolote lile. Pembeni yake kuna mvulana mwingine, naye pia anaelezea. Regideso atufanyia mambo maya ajabu, atupataki hatupatakibai mu Bukavu tunaregrete sana, tunakuwa hapa kwa kuchunga majeto ili kwamba tuaaashoka ali. Wanafunzi nao wamekuwa wakilalamika kutembea masafa marefu ili kuhakikisha wamepata maji ya kutumia. Charline Mitamba ni mmoja wa wanafunzi wa chuo hicho. Sie probleme tuko nayo mu universite tunakosa maji na umeme kila siku. Just tunaenda asubuhi kwa masomo saa moja asubuhi, tunarudia magharibi. Hiyo asubuhi tunakosa maji na sasa tunarudia magharibi tunakuta hakuna maji, tunakuwa oblige kwenda kutafuta maji a distance. Or ku wengine ma, ma u Nagi, si mwanafunzi anapashwa jifunza saa yote, anapashwa revize manoti, anapashwa soma. Ndio maana ifo watu saidie vraiment bat pati mai permanent. Hali hiyo ya ukosefu wa maji safi ni tatizo kwa rahia ambao wengi wanachota maji ya bahari, mvua na wengine hutumia maji yatokana nayo na visima maarufu kama vizola yaani shimo iliyochimbwa ili kupata maji. Huko Panzi hali ya maji kabisa ni shida kubwa sana. Tunateswa sana sababu watoto wanaamuka asubuhi sana 3h kwenda kutafuta maji na mara mingi wanarutia hawakuipata. Na kuna wakati mwingine wanatoka jioni ma 18h me unakuta wanarudia munyumba 20h 22h, na kuna wakati wanafikia hawana hata bido moya. Hali ya maji hapa kwetu Panzi tunateseka, na bazazi na batoto wanateseka sana. Jua kuna kutana, mtoto analamuka saa mnane, saa kenda, saa kumi ya usiku anaenda tafuta maji mpaka duze linafika, na hawayarudi huko. Ikijiji moya kile kipara anaita Mufunge, sasa watoto wanafika pale naba kubwa kama hana force, na anarudia bila maji tena, atarudia mama air tardive bila kuileta. Wahanga wa uaba huo wa maji sio tu akina mama kama inavyofahamika bali pia watoto akina baba pamoja na vijana ambao wamekuwa wakipitapita hapa na pale, lakini bila mafanikio. Nafasi zinazoathirika zaidi ni kata la Panzi, ambapo tulikutana na baadhi ya raia na wakanielezea yafuatayo: tuna mitoni nyingi ila mitoni zile ni nyingi na ni nzuri sana lakini guverinoma yetu njoo yenye habi kwa amo batu wenye kuhusika na sante tu. Tukiangalia, kuna hi mutoni kama gema, njoo ba mama bako na fulia, amo batoto wanafulia maji ya kukoropa, banazola maji ya kukoropa. Vraiment ni kitu cha kushangaa sana, njoo na ukifika na angalia ile mutoni gisi isha kuwa hidogo na inafanana vibaya sana antuka, guverinoma yetu ishikaze iramforce ile yote juu tupate maji. Kama inawezekana, tungeomba kwa guverinoma yetu kutusaidia ili kwamba itujengee maji sababu watoto wanateswa sana. Kuna watoto wanashuka chini sana kutafuta maji na wengine wanapigana huko ina, inaonekana kuwa watu wanagombania maji sana tena sana. Kama inawezekana, kwa kweli, guvernema yetu tionee huruma sana sababu haiko nji kama Republic Democratic du Congo ilipashwa kukosa maji, lakini kama inawezekana wafanye nguvu yote kutafutia maji ili watoto wasisumbuke sana. Sasa hofu ya kupatwa na magonjwa kuambukiza kutokana na ukosefu wa maji imetanda kote katika mji wa Bukavu, hata kupelekea mashirika ya kirahia kuingilia kati. Shirika la rahia mjini Kongo kwa siku zilizopita liliwajibika kutembelea kiwanda cha kuzalisha maji safi kwenye shirika la Rezidezo ambalo linahusika na kusambaza maji kwa raia. Kwa mujibu wa kiongozi wa shirika hilo la rahia, Bwana Jean Chrysostome Kijana alisema kuwa shirika la Rezidezo linalohusika na kusambaza maji ni lazima lifuate mbinu za kuboresha huduma yao, kwani idadi ya watu inazidi kuongezeka katika mji wa Bukavu inatuletea shida sana, na hata watoto leo wanaanza kupata maafa fulani fulani, watoto ba mabinti wanabakwa, kwani wiko obligé kulamuka 4h du matin 3h du matin, wengine wanaanguka katika mama fleve, mama, mama, mariviere, mama, malake. Hiyo yote inaleta tatizo, na hata magonjwa fulanifulani ya makolera ya madiarema disanteri inaanza kuonekana katika mji, kufatana na hiyo ukosefu ya maji, kufatana na hiyo upungufu wa maji. E, residezo haikamate mbinu fulani fulani ya kutafuta suluhisho yenye itadumu e, kila mara kila mwaka wakati tunafika principalement mwakati ya kipwa, Kuna kuwa hiyo maneno ya ukosefu wala upungufu wa maji, na watu wanasumbuka, watu wanateseka sana. Sisi tumekuwa tukiambia hata residezo mara nyingi, wakati tunaonana na wakwao, ingelikuwa vema, waangalie, namna gani, wanaweza kupata suluhisho ya kudumu kwa hiyo tatizo. Isikuwe suluhisho ya muda, wanaangalia no, wanafanya ao a distribution do wanaangalia wanakamata calendrier ya ya maji hiyo haiko ma solution durable. Solution durable ni kuangalia, unajua leo eh, wakati hiyo kiwanda Regideso imeundwa mjini na kama ni kukosa ma strategie inabidi Regideso ikamate strategie yenye ku durable na hiyo na hiyo strategie durable notamment kuangalia namna gani wanaweza kuexploiter hata maji. Tuko katika nchi yenye maji, haipashi kuleta tatizo. Unajua Bukavu, ukiangalia ngambo ya huko unakuta Ruzizi, ukiangalia ngambo nyingine unakuta Ziwa Kivu, kuna mitoni kaza kwa kaza donc no. ungekuwa hiyo bonne volonté na hiyo politique ya um, entrepreneuria wana enteprenariat pourquoi pas hata kusonge kuangalia namna wanaweza liberaliser hiyo sekta ya maji parce que watu wanaendelea kusu, kusumbuka sana na, unajua kama hakuna maisha bila maji, za waangalie namna gani watafanya makaptage za mpya, namuna namna gani watapompe maji kupitia hata lak kupitia hata Ruzizi kusudi waadapte e quantité ya maji ya wananchi leo. E, kuendelea kulalamika, kulalamika na aipate aitoe matunda. Kinacho wakera raia sasa ni kuona kuwa wanalipishwa ada za huduma za maji, japokuwa maji haifiki kila mwisho wa mwezi, huku akiomba serikali kuingilia kati ili suluhu ipatikane, na sengine utalipa wanakuonyesheleake mfo 10 metre cube na ipotoka Kongo vutumiki she 1000 kwanza kufikisha ile ml litre Kongo. Nao wataalamu wanasema kuwa suluhisho ya huduma ya maji inaweza patikana ikiwa serikali ya Kongo ita binafsisha baadhi ya idara ikiwemo maji kama anavyosema hapa Bwana Davide Walasa Mulongai mtaalamu wa maswala ya maji. Imeonekana waziwazi wazi kama nchi yetu na serikali yetu inashindwa kupana maji, sio hapa tu kwa mgini wa Bukavu, hata huko kwenye wakubwa wa nchi wote wamebakia Kinshasa, na hiyo Kinshasa imezungukiwa na mto mkuu wetu wa Fleuve Congo, lakini wameshindwa kupana maji. Basi sisi kama wanasiansa tumesema kama mgini wetu hapa wa Bukavu tunaweza kushauria wenye pesa, hata uh, servise yetu ya letarejdezo Vitu mbili: ya kwanza ni kuambatana na wanasayansi, sisi tuangalie kandokando kando na kati ya muji wetu wa Bukavu, kweni tutaidentifie na kugundua uko chini ya udongo kuna mareserve ya maji, tumeita manap akifere souterrene, yeni iko kando kandokando muji wa Bukavu na kati ya muji wa Bukavu. Tunaweza kutumikisha hiyo kwa grupe ndogo ndogo ya kata kwenye hiyo ziko na kujenga, tumeita visima. Sasa hiyo visima haiwezi kusaidia kila watu, ni hiyo makata ndogo ndogo. Kwenye kisima hiko ya pili, yenye itasaidia watu wote, tunaomba serikali yetu ya Kongo iruhusu hiyo, wamesema privatization, isaidie wa operateur economique tumewajua wa wacomersan au wakubwa wakubwa wajitie pamoja na sisi wanaseansa wa tujifunze gisi ya kuangalia apart Regideso. Kuna mito zingine zingine kama vile muto Lwiro na zingine kubwa kubwa kando kando ya Bukavu, nao waruhusu iyo traitement na, na kugawa ya maji wale wa operateur economique wajiandaye, wafanye societe nao yenye itasaidia rejdezo na itasaidia zaidi na wakati wote, sababu tumeenda nchi mbalimbali tumeona kama serikali za huko nchi mbalimbali ndio hivyo zilifanya, zimeona kama serikali yao ilishindwa kupana maji moto kwa watu wote. Sasa waliruhusu awa wa operater economike na wa sientifike wakuje pamoja wafanye masosiete i, i, itasaidia wametrete wame na kugawawanya maji, na hiyo tuko tre sur ile itaweza na itakuwa kama leta ikaruhusu wa operater ekonomike wa, nao wakuyo wanatrete na kugawawanya maji. Lakini je tatizo liko wapi? Tulisafiri hadi ofisi za residezo ambalo linahusika na usambazaji wa maji katika mji wa Bukavu, na nikauliza tatizo la maji katika mji wa Bukavu linatokana na nini aswa? Hapa mkurugenzi anayehusika na habari anatujibu. Ndiyo, kuna shida ya maji mwingine ya Bukavu kule sehemu ya Nguba, wakati yenye umeme hauko ile wakati e, maji nayo inakosekana. Na ile wakati hatukupata umeme kama maji ya kupatikana, ituwezekana mtu aende Rwanda na bido yake kwa kurudia na kurudia na maji kidogo, ile haitusangale ile inakwaka kwa kutatua shida hiyo tuko na proje yetu yenye ko na ONG Mexico. Donc muradi yetu itaanza hii mwaka, na tukisha imaliza ile shida yote itaisha. Mimi na wewe ni kitu kimoja. Oh, hata hivyo Bwana Jean Chrysostome, kijana kiongozi wa shirika la Rahia ametishia kuchukua hatua kali ikiwa shirika la Rezidezo ambalo linahusika na maji halipati kuchukua suluhisho la haraka kwa kutatua tatizo hilo na sisi kama vile wananchi tunajikasa kulipa, me en contre parti hatupate hiyo service yenye tunalipa. Wakati tunalipa ni kusudi tupate access kwa maji, me malheureusement hatuko tunapata access kwa maji. Sasa tunajiswali hiyo franka inaenda wapi, wakati kuna kwa mapartenaria fulani fulani merci imesema kama watawasaidia hiyo mafranka. Mamilioni na mamilioni inaenda wapi na inafanya kazi gani? Ni maswali nyingi sana yenye tuna tunajiuliza, tunajiswali na hatupate jibu, hatupate jibu. Na ndio maana tunasema kama ni vema na ingelikuwa mzuri zaidi na ni ya muhimu serikali ya jimbo hata serikali ya nchi waangalie namuna gani wanaweza kutatua hiyo tatizo na kupata suluhisho ya kudumu Kufuatana na hiyo malalamiko na wa, wakaaji wakati wanalipa wapate realement hiyo service yenye wanauza, hapana kuwa nalipa na hawapate service hiyo. Na ni mambo ya uongozi mbaya yenye tunadenoncer kila siku, na inatuomba hata sisi kama vile e, wananchi kuangalia namna gani tunaweza ku corriger hiyo malalamiko namna gani, fulani fulani, kuangalia namna gani, hata, e, kusogelea vituo vya, vya sheria kama kuna kuwa hiyo marijisma sankoze ma, ma facture zinalipiwa na watu hawapate hawakonsomee ma produit yenye watu wanalipa hiyo yote ni vitu yenye tunaangalia na waza, siku zijazo tunaweza kufikia eh, kumaatua kali kali, paske natubidi wakati mmoja si kama vile wananchi tunatoka katika hali yetu ya, yetu ya woga na tuna aprandre kurevendikia dura za kwetu. Kiwanda cha kuzalisha maji katika mji wa Bukavu kilijengwa na wakoloni wa Belgiji tangu mwaka wa 1956 na kukabidhiwa shirika la rezidezo linalohusika na kusambaza maji. Kadri watu wanavyoongezeka katika mji wa Bukavu, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kusini, ndivyo huduma ya maji inazidi kuporomoka na kuwa changamoto kubwa kwa jamii inayoishi katika mji huo ambao unakadiriwa kukaliwa na zaidi ya watu milioni mbili. Mimi ninachokuomba jirani yeu, mwezangu wanikatalia Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya SBS Redio Kiswahili, ni hapa ndipo tunafikia mwisho wa makala yetu ambayo yalihusu uhaba wa maji katika mji wa Bukavu. Kwa niaba ya SBS Redio, kutoka Bukavu, mchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mimi ni Diobe Malika, sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au u mkowa Swahili.