Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS radio ukiwa na Migode Migarano. Katika makala ya leo, tukizungumzia sasa swala la uchaguzi mkuu nchini Kenya pamoja na mdahalo wa wagombea wa uchaguzi. Je, hali ilikuwaje katika mdahalo huo na ni yapi ambayo yalizungumziwa? Kwa kujua zaidi, tuzungumze basi na mwandishi wetu kutoka mjini Nairobi Bwana Jason Yakunde maanajiunga nasi kupitia mitambo ya simu. Bwana Jason ujambo? Sijambo bwana Gedo. Mwanzo kabisa mdahalo ulikuwaje na ni wagombea wapi ambao waliwasili na ni wangapi walisusia iwapo kuna wenye walisusia? Mdahalo wa, wa hiyo jani ulikuwa ni mdahalo uliokuwa unaoleta pamoja wagombea wa urais wagombea wa eh, wane walifika eh, wawili akiwemo rais mwenyewe Uhuru Kenyatta hawakufika. Waliofika eh, katika awamu iliyokuwa ya kwanza walikuwa ni Ekuru Aukoth eh, Jafet Kaluru na Michael Wainaina. Uh, Abdu Badida alistahili kujiunga nao lakini hakufika, na mdahalo uh, wa pili ulikuwa ni waombea wawili ambao ni kiongozi wa upinzani wa mrengo wa NASA Raila Odinga ambaye alifika na uh, rais Uhuru Kenyatta ambaye hakufika na umuhimu wa midahalo kama hii ni nini kwa sasa Kenya? Maana ni kama ni, pengine ni mchakato mpya ambao umeanza ambao unaiga ule mfumo wa midahalo kule Marekani. Je, Wakenya wanapokeaje midahalo kama hii? A, midahalo kama hii e, e, e, e, imeanza e, e, karibu kuanzia uchaguzi uliopita e, sana sana Wakenya ndio walianza kuonyeshwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, midahalo kama hii ya waombea wa urais na inaonekana kama waliipokea vizuri sababu eh, eh, kulingana na vile eh, maoni eh, ukiona maoni eh, hasa katika mitandao ya kijamii na vile watu wanaizungumzia, eh, kabla na baada ya midahalo kama hii kufanyika, unaona kwamba ni vitu ambavyo hasa eh, Wakenya wamekuja wame, wame, wame, wame kuvipenda. Midahalo ambayo hufanywa sana sana wakati wa uchaguzi mkuu, kizungumzia midahalo ambayo imependwa, baadhi ya maneno ambayo yalizungumziwa ni pengine ku piga vita swala la rushwa nchini Kenya, ambao katika takwimu zinaonyesha kwamba Kenya inaendelea kudorora katika jedwali za nchi ambazo zina pengine hali kubwa ya rushwa. Na mmoja wa wagombea, Profesa Mike Wainaina, alikuwa na haya kusema kuhusu vile atakavyopiganisha rushwa pamoja na kutumia msemo huu wa wanyama. Mtu akiingia pale akikula mbuzi, ni kazi ya Wanakenya kusema wewe ulikula mbuzi yetu, ondoka. Sasa jamaa wamekula mbuzi zetu miaka hamsini na nne na tunaendelea kusema huyu ni jamaa wetu huyu, okay. ni jamaa wetu. Sasa ni mbuzi ngapi umeliwapo, na pengine je, kuna pengine ng'ombe na kuku ambao atajumuisha ama ni mbuzi tu ndio wenyewe kwa hatarini hapa? Profesa Inaina anamaanisha kwamba kuna kuna wale ambao wameipora me, wa nchi hasa kwa kutumia jina kama hilo e, e, hawakuwahi hawa kuchukuliwa hatua yeyote ya kisheria. Kwa hivyo kwa maoni yake, anasema kwamba kuna wale ambao wamekuwa wa, wa, wa, wa wa wakiibia wa, wa, wa, wa, wa nchi na hatua yote yote kwa haijachukuliwa, kwamba wanalindwa kwa, wa kwa misingi ya kikabila labda huyu mtu fulani alikuwa katika cheo cha juu serikalini akajulikana kufanya kosa la la ufisadi mahali fulani e, na akapata kutetewa na hakuchukuliwa hatua yoyote. Ndio maana namaanisha kwamba yeye labda kama atachaguliwa kuwa rais e, ni kuwapata ni kuchukua yale mali ambayo wale wamepora, na kuwachukulia hatua waporaji wenyewe na tunaona kwamba mda unaanza kuwa adui sasa. Pengine kwa haraka kidogo katika sehemu ya pili ya mdahalo ilikuwa ni wale ambao pengine ni wazito zaidi katika siasa pale nchini Kenya ambao alikuwa alipashwa kwa Rais Uhuru Kenyatta pamoja na mwenzake wa NASA Bwana Raila Amolo Odinga ambapo rais alisusia mdahalo, lakini Bwana Odinga alijitokeza. Je, una hisi pengine kupitia mdahalo huu ambao alikuwa ni yeye mwenyewe akizungumza mbele ya wale ambao wanaongoza mdahalo huo amejipa alama ngapi mbele ya wapiga kura na bwana Kenyatta ni ngapi amepoteza alama? E, kufika kwa Raila katika mbele ya mdahalo kama huu. E, e, ilikuwa ni hatua nzuri kwa upande wake e, kwa sababu e, e, wananchi walikuwa wanatarajia mdahalo mzuri kutoka kwa wawili wao, lakini e, rais hakufika, na wengi wanaonekana kumkosoa katika mitandao ya kijamii, wanamkosoa sana ri-rais kwa kutofika katika mkutano, sababu ukiwa rais pia unastahili pia kuja mbele ya wananchi wa jamhuri, waeleze hasa ni mambo gani ambayo umefanikiwa kuwafanyia na ni yapi ambao pia una, unania kuwafanyia uh, labda kama utachaguliwa mara ya pili, lakini ra ra rais hakufika. Kwa hivyo inaonekana kama Raila alionekana ni kama mm, mm, kufika mbele ya mdahalo mm, inaonekana <clears throat> kwamba wengi wameona kama ni amewajibika na ni mtu ambaye uh, uh, anawajali wa Kenya. Naamini kwamba ameweza uh, kujiongezea alama uh, kadhaa kuliko ilivyokuwa awali. Kwa hiyo nikusema kwamba amejipa uwezo zaidi mbele ya wapiga kura, ama hakupata kuwa na badiliko lolote? Watu washamua tayari atakaye ndio ndio ndio, kwa wale wapiga kura ambao ambao hasa wanaangalia mambo fulani kama eh, katika uongozi mambo fulani ya kiongozi aliyewajibika nafikiri amewachukua kadhaa, na kuna wale ambao basi wameona rais kama ni mtu ambaye hajali, na hapo upande huo rais ameshapoteza kura chache. Naam, Bwana Jason, shukran sana kwa tafsiri hiyo pamoja na uchambuzi huo, na tutaendelea kujua mengi na kutafuatilia kwa karibu yatakayojiri katika makala ya Jumapili. Naam, huyu ni bwana Jason Nyakundi mwandishi wetu kutoka mjini Nairobi akizungumzia midahalo ya wagombea wa urais nchini Kenya. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mko wa Swahili.