Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS Radio ukiwa na Migode Migerano, ambapo kwa sasa tuna mgeni maalum kutoka nchini Kenya, Bwana Ken ambaye ni mzawa wa nchini Kenya katika eneo la bonde la Ufa, ambaye amewasili mjini Sydney katika maandalizi yake ya kuenda kushiriki katika mbio za nusu marathon kama wanavyosema kule katika Kimombo. Je, ni yapi ambayo anatarajia kufanya? Lakini mwanzo kabisa tujue historia yake ni ipi? Bwana Ken, karibu katika studio za SP Swahili. Asante. Mwanzo kabisa pengine ungetueleza umekuya wapi na katika mazingira gani, na ni yapi ambayo amekufikisha hadi Australia? Mimi nimezaliwa Rift Valley, ni bonde la ufa, Kenya, Eldoret. mm -hmm. yeah. na pale umekuwa katika hali gani, umekuwa mwanariadha tokea zamani ama ni jambo ambalo umeweza kujua hivi karibuni? Wanariadha nilianza kitambo. Eldoret ni mahali wakimbiaji wengi wanatoka wa Kenya. uh -huh. So, nimekuwa nikiwaona wakikimbia waki tangu, nawafuata nikiwa mdogo mpaka sahizi, na, na wengi huanza mapema sana. Kawaida katika riadha pale nchini Kenya inashauriwa kuanza ukiwa na umri wa miaka kama mingapi hivi Aijali, kwa sababu ukiwa shule ya msingi unaanza kuna basi kama huko ambapo inapeleka wanafunzi kwao, ni mguama kama unavyosema kwa, <laughs> <laughs> na kwa sasa tunaona kwamba una ushirika pamoja na shirika la So They Can a, pengine ungetueleza shirika hili ulianza kufanya kazi nalo lini na ulihusikaje na shirika hili. So They Can ilianza nao mwaka wa elfu mbili kumi na tatu Mwezi wa sita nilianza wali, nilienda huko wakanipea kazi kama mpishi na. Na kuna mashirika mengi sana nchini Kenya lakini kwa nini, nini ambacho kilikuvutia katika shirika hili So They Can? Huwa wanasaidia watoto sana na wameandika watu wengi kwa hiyo kijiji ya IDP camp. Hmm. Na wakati ulienda hmm. kuomba uomba kazi ulikuwa na hisia gani? Sikuwa najua kandopata <laughs> sikuajua ntapata hiyo kazi. Uh-huh. si so, eh, kazi kwa sababu tukiangalia masomo sio viile, so sikua najua ntapata kazi kwa Sodekani, lakini walinipatia. Mm. Yeah. na pengine ni maandalizi gani ambayo ulifanya kabla uingie pale katika mahojiano ya kazi kazi. Hakuna, hakuna maandalizi nilifanya. Umesema kwamba ulikua unafanya kazi ya upishi pale zamani na tunajua kwamba wengi ambao wanafanya hizo kazi pengine wanakuwa wameandaa vyakula maalum kuonesha jinsi ujuzi wao upo. Mwenyewe ni yape ulifanya pale? Yeah, nilikuwa nafanya kwa hoteli hoteli ya magari ya wasafiri matatu. mm hmm. Ndio nikapigiwa simu na jamaa mmoja anaitwa Moses Mbogwa, anafanya sodhekan. Wakaniita nikaenda nikafanyishwa hiyo majaribio, kuulizwa tu maswali kidogo, kusema mali nafanya basi. mm-hmm. Nikapata kazi. Aha. Na kwa kuendelea mbele sasa, ukaja baadaye kugundua kwamba una pengine kipaji cha kukimbia. Uligunduaje na ni nane ambayo kuna mtu alikigundua ama mwenyewe uligundua kivyako? Kuna, kuna jamaa wa hapa Australia anaitwa Jack, tulikuwa tunakimbia naye kutoka shule mpaka mahali alikuwa anaishi mlimani. Sasa vile tulikimbia kimbia naye, hiyo ni kama kilomita kumi na nane tulikuwa nakimbia baada ya kupika siku ya lamisi, siku ya kupika ugali Black Mamba, up, <laughs> So tulikuwa nakimbia na Jack naye ndiyo alifanya nikagundua kumbe inaweza. So uh-huh. Tulikimbia na Jack baadaye, kuna ilikuwa Nakuru half marathon chio dhamo, nikarejestiwa na Emi na Janelle, nikakimbia ilikuwa mbio yangu ya kwanza kushiriki nikakimbia na muda wa saa moja dakika arobaini na tano. Ukawa katika wale ambao walimaliza, ulikuwa pengine namba, namba gani hivi? Nilikuwa namba hamsini na mbili kwa watu zaidi ya elfu moja Na baada ya hapo, kuna mbio zingine ambazo ulishiriki ama ndio ilikuwa mwisho? Mwaka iliyofuata mwaka elfu mbili kumi na nne pia nilikimbia Nakuru ya pili, nikakimbia vizuri pia, nilikimbia na, pili, pia. Nilikimbia na muda wa saa moja dakika ishirini na tano. Na ile ambayo umekimbia ukavunja uka rekodi yako mwenyewe binafsi ni masaa mangapi ma ama dakika ngapi ambazo umefanya ya majaribio? Nimekimbia, nikakimbia na dakika, saa moja na dakika tano, lakini tulienda na kasi masaa imara. Nikakimbia kwa muda wa saa moja na dakika kumi na nne na kwa sasa. So, mazoezi ambayo unafanya unayafanyia wapi na katika mazingira aina gani? Naifanyia Nyahururu ambayo kuna huko ni high altitude, hiyo nini ni mzuri na wakimbiaji ya kufanya mazoezi kwale. Wengine wetu, wetu ambao pengine hatuna uelewa mkubwa sana wa mazingira ya, ya watu ambao wanafanya mazoezi ya kukimbia e, waelezee hiyo sehemu nyaururu ikoje, ni aina gani ya mazoezi ambao mnafanya kujiandaa kimwili, pengine hata kisaikolojia e, nyaururu tunakifanya mazoezi na watu wamekimbia nje za nje sana na Nyaururu na kuna milima bonde, na hiyo hewa ni mzito kwa mkimbiaji. Ukipata mahali kuna milima na hewa ni mzito, inakusaidia kufanya mazoezi, hata ukienda kukimbia nje au na shida. Aha. Na tofauti ya uh, hewa ambao umezungumzia, umesema kwamba hewa ni nzito. Ukisema hewa ni nzito na hewa ni nyepesi, pengine unaweza ukafafanua vipi, kwa wale ambao pengine hatuelewi haswa maneno kama hayo kwa upande ya, ya riadha Nikisema hewa ni nzito, unamaanisha huko kuna high altitude. Na ukienda, nikisema hewa ni nyepesi, ukienda kuna mahali kuna joto, huko hewa ni nyepesi. Kwa hiyo nasema kwamba sehemu ambapo hewa ni nzito ni kuna baridi na sehemu ambapo, yeah. nyepesi kuna joto yeah. Kwa msema kwamba kwa sasa mjini Sydney unaweza ukasema kwamba hewa ni nzito hapa, yeah, hewa ni nzito hapa. Kwayo mazoezi anaweza kuwa mazuri kufanya hapa yeah, mazoezi hapa inaweza kuwa mazuri. Aha, kwa hiyo kusema kwamba ukifanya mazoezi katika mazingira ambayo hewa ni nzito, kama unavyosema wakati ya kukimbia, nasema mapafu anafunguka zaidi ama inakuwaje? ya yeah, mapafu inafunguka zaidi. Aha. Na hata ukienda mahali kuna joto, uko nahiyo uwezo wa kupumua bila shida yote. Ukienda mahali hewa ni kama enye umekuwa ukitrenia mm. au na shida Aha na kwa wale wetu ambao tumeponda maisha kiasi, na ambapo pengine mwili hauko katika ile hali ya kuweza kustamili kilomita nyingi sana, kusema tuweze kufikia katika viwango kama ambavyo wewe upo na wale ambao mfanya mazoezi nao, tunastali kufanya nini pale? Ni mazoezi tu, lakini sio ufanye uwezi pungua mwili na siku moja, mm -hmm. na uwezi, uwezi kuwa mshindi kwa siku moja, lazima kuna zile di, mipango lazima ukuvumilie, ukubali kwanza wewe ni nani. uh -huh. na umeamua utakimbia. Aha. na pia tunaona kwamba katika baadhi ya picha ambazo tulipokea ni kwamba uko unafanya mazoezi na watu ambao kama uvyosema, watu ambao wameshiriki katika mashindano makubwa makubwa ulimwenguni, wengine hata katika Olimpiki. yeah. wakati ulianza kufanya mazoezi nao, ni fikira gani ambazo zilikufikia ziliku? Wakati nilikutana mwanzo nao, si kuamini <laughs> sikuamini kama naweza kutana na watu kama wao tufanye mazoezi pamoja. Juu ni watu nimeishi nikiwa na wakinua bendera ya ya Kenya, so kufanya nao mazoezi kwangu binafsi ni kitu ya muhimu sana. hmm. Yeah. Nisema sasa kwa sasa ni kusema mwenyewe unajiandaa kwenda pengine kuwapa changamoto ya, ya nafasi zao katika timu ya taifa ya Kenya ama utaangalia pengine kuwakilisha Australia katika mashindano ya kimataifa? Nikipata nafasi ya kuwakilisha Australia itakuwa ni furaha sana, na pia nikipata kuwatimia Kenya. Aha. Bado nitashukuru. Na kwa mtu ambao unatoka katika mazingira umetoka, ukiona changamoto zote ambazo zinazingira maisha ya wanariadha nchini Kenya, ni yapi ambayo pengine ungependa kuona yakibadilika katika hiyo sekta ya riadha nchini Kenya? kitu ya maana ni serikali ikubali wanariadha ni watu wanasaidia nchi na kuinua bendera ya nchi ukiwa nchi ya, ya ugeni inafaa uheshimiwa sana, kwa sababu nina hakika hata rais mwenyewe awezi inua bendera ya Kenya kiwanja mm, awezi inua. So, kwa so, mpeo uzito zaidi vile mnapewa kwa sasa eh, tukuwe tukipewa uzito, ukionekana wee ni mwanariadha wana kukubali vile huko. Kwa, kwa sasa nikusema heshima haipo sana kwa upande wa wanariadha heshima si sana sisana serikali ingekuwa inatenga vitu kadhaa kwa kadhaa kwa wanaspoti. Tuzungumzie sasa mashindano ambao nata kufanya kule wanaita Outback Half Marathon ambayo itakuwa ni katika eneo la Uluru, maeneo ya Darwin. Ni maandalizi gani ambayo umefanya kuweza kushiriki katika mbio hizo, kujiandaa? Nimejiandaa kwa muda wa miezi sita mpaka sasa, niliingia kamp tarehe sita mwezi wa pili na nashukuru so they can ndio wamekuwa wakinilipia kamp mpaka sasa. Mm -hmm. Na wao ndio wamefanya mipango mpaka nimekuja hapa Sydney kukimbio. Na ukiingia katika mashindano sasa, nasema lengo sasa ya kurudisha shukrani ni kushinda pale, ama ni kujaribu kujiweka katika nafasi za kwanza hadi kumi za mashindano hayo? Vile nimekuja nimekuja kushinda mm -hmm. hapa niko kushinda lakini... maana jina Mkenya linakuja na uzito mkubwa <laughs> <sam. laughs> yeah, lakini kwangu mimi binafsi na na kulingana na watu nimekuwa nikitrain na wao hata ukiingia kiwanja, siwezi sema tu nitakushinda, hapana ha. Kwenye... kila mtu amekuja hapo akak..., unamheshimu, unajua anaweza akakimbia, anaweza akakushinda. Kwenye kuingia unakuwa na unyenyekevu kiasi, unakuwa na unyenyekevu lakini, ni bidii, ni bidii, lakini mimi niko hapa kushinda. Kabla tumalize mazungumzo haya, matarajio yako katika mashindano haya ya Outback Marathon, Half Marathon na mingine ambayo unatarajia kushiriki ni yapi? Matarajio ni yako ni makubwa. Mm -hmm. Na natarajia maybe nikimaliza mbiu naweza pata manager, nikipata manager naona nitakuwa sawa. Sema kubadilisha maisha yako binafsi na maisha ya familia pia? Yeah, itakuwa imbadilisha maisha yangu binafsi maisha mm -hmm. ya familia na pia kuna watoto was watu nina train na wao so hmm, nikipata maneja itakuwa pina, pia inawasaidia, yeah, wao sema so they can itafungua aita kufungulia mlango mwenyewe tu baadhi na wengine pia so they can itakuwa imefungua mlango ya watu wengi. Aha. Kupitia mimi Bwana Kentra kutakia kila la heri katika kazi ambayo nafanya ya mwanariadha na pia katika kazi ambayo unafanya kufunza vijana wengine pale nchini Kenya. Yes, na kila la heri katika mbio za Outback Half Marathon ambayo tutaendelea kufuatilia kwa hamu na gamu kujua ni yapi ambayo yalifanikiwa katika mashindano ya Jumapili na kujua pengine uweze kupata fursa kuzungumza nawe baada ya mashindano hayo. Yes, na asante sana kwa karibu katika studio zetu. Huyu ni bwana Ken ambaye tutazungumzia hadithi yake katika makala ya Jumapili baada ya kukamilika kwa mashindano hayo kule Uluru. Na tutaweza kuharifu ni yapi ambayo alifikia, kama alipata hiyo ushindi namba moja umesema. yeah, namba moja <laughs> kwa hiyo una deni hapa sasa. Niko na deni hapa. Ahadi ni deni, walisema. Tutamfuatilia kujua kama amelipa deni yetu kwa kushinda uh, mashindano pale. Uluru ni Bwana Ken kutoka shirika la So They Can. Mnaweza pata makala haya kama aa, kwenye redio, kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaju swahili.