Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikiza idhaa ya kiswahili ya SBS Radio ikiwa na migode migarano katika makala ya leo. Tukaendelea basi na makala ambayo tumeandalia, ambao unaweza kusikiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbmraba swahili. Ni kwamba imethibitishwa kwamba Bwana Chris Msana, ambaye alikuwa ni meneja wa teknolojia katika tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, imebainika kwamba aliuawa kinyama. Tume hiyo iliripoti wikendi ilopita kwamba meneja wao wamepotea na julikani aliko licha ya kuweza kwamba alikuwa amewasiliana na baadhi ya wafanyakazi wenzake kwamba yuko salama na atakuwa eneo la kazi ipasavyo, wakati ilikuwa wafanya majaribio ya kuweza kupokea matokeo ya uchaguzi mkuu atakapowasili katika eneo la Bomas of Kenya mjini Nairobi, lakini ikawa kwamba hakuweza kufika hapo kama ilivyotarajiwa, na baadaye basi mwili wake ukaja kupatikana katika eneo la kuhifadhi maiti na mjini, na na mjini Nairobi. Kujua mengi zaidi sasa tuweze kuingia barabarani pale mjini Nairobi kujua kwa undani hali ikoje kwa sasa, asubuhi ya kuamkia na kupata kujua kama kuna taarifa mpya. Na mwandishi wetu Bwana Jason Nyakundi, hujambo? Salamu bwana, kwa sasa ni lipi ambalo limezungumziwa kuhusu kupotea pamoja na kubabanika kuuawa kwa bwana Msando? Vile tumeamka leo eh, kitu ambacho ni nimeshuhudia kwanza ni magazeti yameandika, kile gazeti limeandika kuhusu hii habari ambayo imewashangaza miwash, wengi hapa Kenya, eh, lakini bado hali ni tulivu. Lakini jana ndio viongozi wale ambao walizungumzia ili swala, ni wale upinzani walikashifu sana ya mauaji ya Chris Sando, lakini tunasubiri kuona ni nini kitatendeka leo sababu Uh, bado ndio Wakenya wengi wanajaribu kufikiria ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku hasa eh, kupata ni nini hasa uh, kilichotokea kili nam na, tunaona kwamba aliripotiwa kupotea wikendi iliyopita na ni kipi ambacho kilisababisha kupotea kwake, aliko na alikopatikana ndiko kweli alipotelea, ama aliuawa sehemu nyingine na kusafirishwa katika sehemu tofauti? Swala hili ndilo wengi wanauliza. Uh, lakini nimeona uh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mfano jana uh, msemaji wa polisi alisema kwamba uchunguzi unaendelea. uh, Chris Mwanda alipotea uh, siku ya Ijumaa uh, Ijumaa jioni ndio alifanya mawasiliano ya mwisho, mawasiliano ya mwisho alifanya, alimwandikia mfanyakazi um, mwenzake uh, SMS, wanasema ilikuwa mwendo wa um, uh, saa tisa. uh, gari lake lilipatikana pale Roisambu katika vitongoji vya mji wa Nairobi, lakini mwili wake na wanasema kwamba ulikuwa na ulikuwa miili miwili mwili wake na mwanamke ambaye hakutambuliwa ilipatikana eneo tofauti kabisa eneo la kikuyu sasa uh, kila ambacho kimeleta tatanishi ni vipi ile gari yake ilipatikana Roysambu eneo tofauti kabisa na, na, na, na, na, na mwili wake kupatikana kikuyu ukiwa na majeraha mabaya kabisa hiyo ndio suala ambalo alijijibiwa hadi sasa nam. Kama wasema viongozi wa upinzani wamezungumzia mauaji ya Bwana Msando. Haya ni baadhi ya waliosema pale aliyefanya hivyo hana huruma hata kidogo. Na tuna taarifa kwamba Bwana Msando alikuwa ameripoti mara kadhaa kwa polisi kwamba maisha yake yamo hatarini. Na wakati huo huo mwenyekiti wa tume amesema kwamba wao pia wanahofia maisha yao, na kwa hivyo tunasema kwamba wapewe usalama. Mmoja wa vinara wa muungano wa NASA, Bwana Mudavadi, akizungumzia kifo cha Bwana Msando na umesema kwamba upande wa serikali bado hujazungumza lolote, amao hujatoa kauli. Lakini kwa sasa kwa hali ikoje miongoni mwa raia nchini Kenya? Raia wengi eh, ambao nimeona vile, uh, nimetembea hapo mjini Nairobi, ni kwamba wengi wako katika vikundi vikundi, na vile nimejaribu kupita karibu karibu, nasikia wa wao pia wanajiuliza maswali mengi, hasa ni kitu gani kilitokea wengine wanashindwa, wengine wanauliza, uchaguzi kweli utakuwa vipi? Kwa sababu Msando ndi alikuwa e, e, e, anafahamu hivi vifaa e, e, e, vya kielektroniki e, e, kwa kina zaidi, na ndiye alikuwa anategemewa sana na ile tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya. Kwa hiyo ni kusema kwamba iwapo chama vyama vyote viwili vikubwa havitapata matokeo ambavyo vinapendelea zaidi, ni kusema kwamba mahakama itakuwa na kazi kubwa sana ya kuweza kutatua swala hili. Kuna dalili kwamba huu uchaguzi utakuwa ni uchaguzi mgumu, utakuwa na ushindani mkali, na hasa hatujui eh, kile ambacho kitatokea, lakini mahakama lazima ijiandae, eh, kwa kesi kubwa. Naam, asante sana bwana Nyakundi, kwa makala hayo, na asante kwa uchambuzi. Uchambuzi huu utaendelea kufuatilia kwa karibu kujua ni yapi ambayo yanajiri, na, na pengine kabla tu kuage, pale ujumbe ambao umepokewa kwa pande zote na kwa raia kwa ujumla ni upi kuhusu hizi uh, uh, hafla za uchaguzi? Ujumbe pamoja na maoni ya raia pale mjini Nairobi na nchini Kenya kwa ujumla ni upi kuhusu uchaguzi na pamoja na kampeni zinazoendelea kwa sasa? Kila mtu anasubiri, anasubiri sababu inaonekana kweli kwamba hakuna yule ambayo anaonekana kwamba ata, ataibuka mshindi moja kwa moja. Kwa hivyo watu wanajiandaa, watu ni watulivu eh, ni kama wanasubiri hasa wakutane kwa debe. Nam, basi tarehe nane itakuwa mwamuzi na tunaweza kufuatilia kwa ukaribu na kujua zaidi. Bwana Nyakundi, asante sana kujiunga nasi jioni leo. Nam, huyu ni bwana Jes Nyakundi mwandishi wetu kutoka mjini Nairobi akikamilisha tathmini hiyo pamoja na ripoti hiyo. Kwa sasa kuna mmoja ambayo yuko kwenye mitambo ya simu bwana bwana Steven, una, unatusikia? Jambo. Jambo kabisa. Kwa sasa kwa upande wako maoni yako ni yapi kwa swala hili Matukio ya hivi majuzi ambapo kumekuwa na vifo kadhaa vya watu mashuhuri na ambapo jana kulitokea kifo cha Chris Musando ambaye alikuwa anashikilia kitengo cha ICT e, katika IBC ambayo ni tume ya uchaguzi ya Kenya inaleta utatanishi na inaweka doa katika uchaguzi huu ambao unaajiriwa katika siku saba zijazo. Kwanza, Lazima kukuwe na sababu ya huyu jamaa kuondolewa. Uh, ambapo makosa ambayo tuko naye Kenya, ni kwamba hatuwezi jua ukweli kwa sababu tumekuwa na vifo kama hivyo. Uh, uh, tumeangalia watu wengi wamekufa katika hali ambayo haifahamiki, na vifo hivi havijatatuliwa. Kwa hivyo tujui serikali itachukua hatua gani. Hata hivyo makosa kubwa ambayo sisi hufanya ni kwamba tuna speculate ama tunatoa maoni yetu, wananchi wana maoni yao, halafu tunachukua sides, tunasema kwamba mimi naamini hivi. Kwa hivyo hata serikali ikitoa uamuzi, hakuna mtu mwenye atamu atasikiliza uamuzi wa serikali. Nafikiri hapo ndio shida kubwa ambayo e, mwisho hatutapata sababu, na ni kwa nini inakuwa hali kwamba serikali haisikizwi wala kuaminika. Uh, kuna mambo ambayo yamekuwa yakiendelea, uh, kwa sababu serikali huwa ina, iko e, katika blame, ama huwa inashutumiwa ina, ukiangalia matukio ya hivi majuzi katika kesi ambazo zimekuwa zikiwasilishwa e, zikiwa katika koti za Kenya ambapo upinzani unadai kwamba kuna mambo ambayo yanaendelea na hata kuhusisha jeshi, kusema kwamba jeshi inahusishwa katika Uh, uchaguzi huu ambapo wizi wa kura utafanyika, ambapo hata mkuu wa jeshi, msemaji wa jeshi aliconfirm akasema, kweli jeshi litahusika, lakini kwa sababu ya usalama, sio kwa sababu ya kuibaki eh, kuiba kura. Kwa hivyo kuna ile kwamba upinzani hauna imani kwamba uchaguzi wa Kenya utakuwa wa huru na haki, na hiyo maybe ni kwa sababu ya mambo ambayo yamekuwa yakifanyika hapo awali kura nyingi ambazo zimekuwa zikifanyika Kenya zimekuwa na dosari, kwa hivyo kuna hiyo doa kwamba kura ambayo inaenda kufanyika siku saba zijazo haitakuwa ya huru na haki, na suala la uhaba wa imani kwa viongozi, hususan kwa upande wa uchaguzi, si suala ambalo limo nchini Kenya tu, ni katika Mat- karibu mataifa yote barani Afrika, pengine isipokuwa Ghana, ambapo uchaguzi ni kama unafanywa kwa hali ambayo inakuwa utulivu, anayeshindwa na kubali, na anayeshinda naye basi anampongeza mwenzake kwa kampeni nzuri. Ni kwa nini? Yeah. ukanda wa mashariki ya Afrika, pengine tukiongezea na Tanzania kidogo, kwa upande wa ukanda wa mashariki ya Afrika na Afrika ya kati yeah. Pengine jipu hili litatibuliwa lini? Uh, ni vigumu kwa kura ambazo zimepita kama tatu. Uh, ni vigumu From ile kura ambayo ilifanyika mwaka elfu mbili na mbili ambayo ilionekana haikokuwa na utata wowote, wa ambapo Mwai Kibaki alishinda ile kura ya kwanza 2002 mwaka elfu mbili na mbili. Kura hizi zingine elfu mbili na saba elfu mbili na kumi na tatu zote zimekuwa na doa. Kwanza ni kwa sababu kumekuwa kama ile kura ya 2007 ilionekana bayana kwamba kulikuwa na dosari kubwa kwa, sab kwa hivyo imani hiyo katika tume ya uchaguzi imekuwa chini, hata kwa Wakenya wa kawaida kwamba hawaamini serikali, kwamba ina ushawishi mkubwa katika IBC. Kwa hivyo unaona kwamba hiyo perception na ukabila ambao umetuseparate, ambao umetugawanyisha, ambapo kwamba unaamini kiongozi wako sana, jambo ambalo anakuambia haufuatilii ukweli, hautaki kujua ukweli. Kiongozi wako akisema kura zinaibiwa, kwa hivyo we unakubalia kura zinaibiwa. Na hata tuliona katika uchaguzi wa Amerika uh, jambo kama hilo likitokea, kwamba watu wanaamini vitu ambazo hata hazijakuwa confirmed. Uh, kwa mfano just uh, leo unakuta kwamba kiongo, mmoja wa kiongozi wa upinzani anaenda anatoa statement, anasema kwamba msemaji wa jeshi amepotea. Alafu baada ya dakika kumi unakuta msemaji wa jeshi anakuja anasema, sijapotea, niko hai. Kwa hivyo unakuta kwamba ni uoga na mambo ambayo hajakuwa confirmed, ambayo na siku hizi kuna social media ambapo propaganda zinakuwa nyingi. Kwa hivyo kujua ukweli kama kura zinaibiwa ama kura haziibiwi inakuwa ni vigumu. Nam, kwa, kwa, kwa upande wako kama Mkenya ambaye uko nchini Australia hali na mawazo yanakuwa yako katika hali gani ukisikia kwamba mambo kama haya yanaanza kutendeka pale nchini Kenya ambapo bado una jamaa na marafiki pale? Ni ni jambo la kuhuzunisha. Kuna hali ya sintofahamu katika Kenya, na kuna woga na wasiwasi kwa hizi siku ambazo zitabakia mambo yatakavyojiri. Jambo kubwa ni kwamba maybe watu walisoma na waka wakafikiria ama watafakari ambayo yalijiri mwaka wa elfu mbili na saba lakini kulingana na eh, jya, um, hali ilivyo kwa sasa uh, ni jambo la kutatanisha, ukiangalia kwamba mauaji kama hayo, mambo kama hayo ambayo hatu ya jui yanaendelea namna gani ama nani alimuua, ya sababu yake ya kumuua. Tunaangalia kwamba na kwa sababu ya migawanyiko yetu ya kikabila kuna chuki, ukiangalia hizi mitandao social media, Uh, ukisoma ni mambo ya kuhuzunisha. Kwa hivyo uh, ni wasiwasi mkuu wakati huu na njinzi nchi ilivyo. Tunaomba kwamba hizi siku saba wakenya watatimiza amani ama watajaribu kwenda na waongee na kura zao, kuliko uh, kuongea kwa hali nyingine. Naam, sehemu nzuri ya kumalizia hapo kwa ushauri wa mzuri. Asante sana bwana Stephen kwa simu yako na tutaendelea kuzungumza nawe pamoja na wakenya wengine katika siku zijazo tukichambua suala hili la uchaguzi mkuu. Bwana Steven, mmoja wa Kenya anaoishi nchini Australia, akizungumza nasi kuhusu maswala ya uchaguzi, na unaweza ukasikiliza makala tena kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkwaji Swahili.