Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikiza Idhaa ya Kiswahili ya SBS, Kiswahili ya SBS radio ikiwa nami Godei Migerano wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Pia wazapata maelezo na makala mengine kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani, ambayo ni facebook.com mraba SBS Swahili. Tuendelee basi makala ambayo tumewaandalia, tuvuke katika ukanda wa maziwa makuu, hususan katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakati huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikikamilisha msimu wa masomo kote nchini ambapo wengi wa watoto huingia katika likizo. Mjini Bukavu watoto wengi wanaonekana kufanya kazi kinyume na sheria ya huku, wengi wao wakionekana kujishughulisha na biashara kwenye soko na barabarani. Ingawa uhimizaji umekwisha fanyika, watoto hao wanaendelea kufanya kazi hizo bila shaka lolote na hadharani. Mwandishi wa idhaa ya Kiswahili ya SBS nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bibi Malinga alitembelea eneo hilo na kutuandalia makala yafuatayo. Vijana ndio tegemeo leto la kesho. Wengi wa watoto hao ni watoto wanaokadiriwa umri wa miaka kumi na mbili na kuendelea, wanauzisha ndani karanga, soja na mambo mengine. Hali kadhalika, kuna wengine wanaohusishwa na kazi za kujenga nyumba na kuchunga mchanga. Nilipitapita katika mji wa Bukavu nikaongea na baadhi ya watoto ambao wanasema kihini chao cha kufanya kazi hiyo konazisha mawaghafe maisha konguusa bazazi yetu. Walituambia se twende tunaozisha hai mawaghafe twangalia, hata kama basi tutapanda msizieme gisi tuone gisi kwa hii makuta tuteuza mo makae niko na duza nasomaka Kisha, tuna, kisha, moto kumakuni tunapiga sasa, tunaanza tunaanza tuna kufunga mashashi. Sio kila mzazi anayefurahia hali hiyo. Baadhi ya wazazi wanasema kusikitishwa na jinsi watoto wanavyotumikishwa. Kweli, tumekwisha kuona hiyo mambo ambayo tunayaona kwenye barabara, kwenye makazi mbalimbali mbali, tunakuta watoto wengi wanafanya makazi ambayo kabisa sio ya watoto. Kulingana, mimi naweza kwamba yawezekana ni irresponsabilite ya wazazi inafanya watoto wafanye zile makazi ama wapatia watoto makazi yenye haziwafai. Bo, sizani kama kuzala sana ndio chanzo ya sababu, lakini ni wazazi kushindwa kuwalea watoto wao, kwa sababu hata kama wangezaa sana lakini wako na ile njia ya kuwachunga vizuri, haezi fanya kwamba waangaike vile barabara kwa sababu so, kila mzazi anajua watoto wake na anajua jinsi gani anawapangia wakati ya likizo, kunakuwa kusipoelewa sheria ya inchi na sheria ya kimataifa kwa wale wenye wanatumikisha watoto sio hey, tu kadhi ya, ya biashara masokoni, ndivyo watoto wengi wanaotumikishwa. Mashirika ya kirahia imekuwa ikisema kuwa kuna watoto wanaotumikishwa kwenye migahawa, baa, mahoteli na hata machimbo ya madini, huku wengi wakiwa kama makahaba. Raule Kitungano, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kirahia hapa mchini: kuko watu ambao wanatumikisha watoto mumanganda zabo na wale watoto awalipwe vizuri, ile inaonekana kama inakuwa utumwa. Asi tunatumika gisi ya kupiganisha utumwa, ile ni utumwa sana, na tunakataza ile mambo ambayo inapitikana mumanganda na mabiso ya kutumikisha watoto wa watu na njole mapratiki pia banaita maprosenetisme. Wakati ba mama wanaka dea via watu na wapo pekeje, wanakamata kile fanga na wale watoto wapate kitu. Tunakataza ile mambo, na tunalomba sana la polisi tusidie kwa gisi ya kufunga wale watu ambao wanafanya ile mapratiki. Shida ni kawambi kwa binti ni mimba eh, kwa wanaume nao wanatia mimba, na inaonekana wazazi wakati wanaleta ile mambo manyumba zao, wazazi wakubali ile mambo. Basi kila mzazi anaweza penda mtoto aendeleshe masomo vizuri, kwa kisa ya malizi na njua nje stale vizuri. makosekansa ya kwanza. Ile ya pili ni ile ma education difficile, mtoto anapata mabari za nje nyaziko munyumba, na inatuma mtoto anashanje comportement, ninakua na komala, na tabia zibaya munyumba, na ile haiko vizuri sana katika jamaa zetu ambao tunaishi na alo. Baraza la watoto jimboni Kivu ya kusini imeanzisha kampeni ya kuimiza wakuu viongozi kukataza na kuhukumu wanao endelea kutumikisha watoto. Kosni Muhingwa ni kiongozi wa watoto hapa mchini, anaongea yenye koze. Kwanza iko pale mtoto na gerante kont aiko nenda kumasomo, mi utumbe ndeza patia wakuu wetu wainchi wajikaze watwalele maconvention bajwaka sinye batwala na application karem miner bengine banakuwa bakonvoyer mbilesya tutashangaza sana siewa parlementaire na tuko tunaendelea kufanya mapledoyer mpaka twangali kwa resulta itafika. Madawa ya kulevya ne chanjo ya maofu yote, sigara na pombe aifai kwenu vijana. Lakini je, sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasemaje kuhusu watoto wadogo wanaotumikishwa kazi mbalimbali? Bwana Murabazi na Megabe ni kiongozi wa shirika la Beves ambayo inajihusisha na watoto waliotoka jeshini, anatufafanulia. Kwani katika makazi meme za kutumikisha watoto kunakuwa meme ya kufanya ukahaba donk, tunafika unafika mashinji esanse Nyamugo nakuta e, mabinti wenye paske mtoto ni huyo uh, kijana uh, mwanaume wala mwanamke mwenye haja aeneza miaka kumi na nane. Alor tunapita ma uh, mahali mengi mengi, unakuta watu wakuu wanatumia mabinti wadogo sawa vile wanawake, kuwalipa pesa. Hiyo nayo inakuwa katika hizo makazi zenye zinakatazwa na sheria. Alor kunakuwa hiyo ubovu ya, ya serikali kusipofuatilia mambo sawa hayo, na hiyo inatuma uh, watu wanafanya vyenye wanapenda kwani Ikikuwa ni jamaa ndiyo anatuma mtoto aende afanye kazi, u, ule jamii nawe anaweza ka, akazibiwe. Ikikuwa ni mtu mwenye kazi ndiye anatumikisha mtoto, e, kwa kazi yenye angetumikisha mtu mkuu anaweza akazibiwe. na ikikuwa ni watu wakuu wenye wanatumia mabinti e, sawa mabibi zao wanaweza wakazibiwe nao, donc ni serikali e, umaskini iko lakini kama serikali inasema hii isifanyike, alor, haiko umaskini njo watafuata, wanafuata sheria. Murabazi pia ameomba serikali ya Kongo kuchukua mbinu za haraka ili kuhakikisha haki za watoto zimeheshimiwa. Ni kwanza ni kulalamikia serikali, polisi ya kwetu, Agence Nationale ya Renseignement wako wapi? Parquet General kama sheria anasema mtoto yeyote mwenye aje anaweza miaka fulani asifanye kazi fulani. Donc, sheria haifuate umaskini, haifuate utajiri. Sheria ni sheria na sheria ni serikali. Mtoto asikue askari, ni sheria. Ndio nasema mtoto asikuwe mwanamke ni sheria. Ndio nasema mtoto asibebe mizigo ni sheria. Ndio nasema mtoto asitumike kazi ya watu wakuu. Na serikali, serikali inafuata sheria. Donc, ni serikali ndiyo tunalalamikia kusema isaidie kuchunga watoto. Msikilizaji wa SBS Redio Kiswahili, ni hapa ndipo tumefikia mwisho wa makala yetu. Kumbuka kwamba mwisho wa makala ndiyo mwanzo wa maandalizi wa makala mengine tukutane tena kunako majaliwa. Mimi ni Biobe Malinga, mwandishi wa aSBS radio kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, hiyo ilikuwa ni taarifa ya mwandishi wetu Biobe Malinga kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizungumzia kazi ambazo watoto wanafanya hususan, wengi ambao wanatoka katika jamii zisizojiweza. Wazapata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.