Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Kampeni zimefikia mwisho na uchaguzi ni masaa machache nabakia kwa wale ambao mko hapa Australia, kampeni mmezifuataje, na ni nani ambao mmeona sera zake zimekuvutia zaidi? Uh, mi kama mwananchi wa Kenya, mkaaji wa Australia, uh, nimepitia kila, kila manifesto ya, na kila, kila uh, candidate kila na tuna matofautiano kati ya sisi wenyewe. Mmoja anapenda manifesto ya NASA, mwingine anapenda manifesto ya Jubilii wenzetu wanapenda manifesto ya wetu wengine, lakini kitu ya maana zaidi ni ile amani tunafaa tukuwe nayo hapa Australia, na tungependa watu wetu nyumbani, haswa jirani, haswa zile sehemu ambazo mwaka wa elfu, elfu mbili na saba kulitokea rabsha. Tunataka tuwahimize kwamba hiyo picha si nzuri, sio nzuri kwa, kwa nchi zingine huku mumu nje Nahimiza ya kwamba tudumishe ile amani, amani idumishe kati yetu. Mimi mwenyewe kama, kama shabiki wa Jubili ile, ile matokeo yatatokea tarehe nane mwezi wa nane tutayakubali na tutasaidia ule mwenye atachaguliwa hiyo tarehe nane, mwezi wa nane. Nataka pia kutuma salamu nyumbani, wananchi wa Wazingishu Kaunti, tunajua kwamba kuna mvurutano mwingi kati ya gavana yetu Jackson Mandago Mgombeaji mwenzake um, Mbuzeki, sisi kama washabiki tusikuwe na wa mvurutano wenyewe. Wanaongea uso kwa uso, wanakunywa chai pale, wanafanya like, familia zao wa ni marafiki, lakini si wenyewe tusikuwe maadui. Ile matokeo yote ambayo yatatokea tarehe nane mwezi wa nane, Wazingishu County tunayakubali. Lengo letu ni kujenga Wazingishu County na kujenga Kenya yetu. Asante sana. Kwanza kabisa kabla sijasema lolote, uh, nitaanza na kusema ya kwamba sisi kama Wakenya ni vizuri sana tukiangalia ya kwamba tuko na amani. Uh, itakuwa ni jambo la, la kusikitisha tunapoona ya kwamba sisi wenyewe tunapigana ila wale ambao wanatuongoza uh, wako makwao. Uh, mimi kama mimi kama sapota wa Jubilii ningependa kusema ya kwamba ni kweli manifesto yenu ina, ina ile picha ya kuonyesha ya kwamba mnaweza kutenda, na matokeo yoyote ambayo yatatokea yata tarehe nane mwezi wa nane naomba na, na zaidi ya hayo tukubali, ili tuweze kujenga Kenya yetu, iwapo hatutaafikiana kwa njia moja ama nyingine tutafute njia mzuri ambayo tutaitumia na ambayo itaweza kutusaidia kupata suluhisho. Uh, mimi kama mwananchi Mkenya ambayo najivunia kuwa Mkenya, ningependa kupitisha uh, jukumu langu la kwamba uh, maneno ya siasa ni maneno ambayo ni maneno ambayo yanaundwa na watu, so kwa vile mimi kama shabiki wa Jubilii ningependa kupitisha ujumbe wangu ya kwamba, kwa wapinzani wetu nasa kwa, kwamba tukubali matokeo ambayo yatatokea, ili tuzi, tuvu, tuzivushe ra, rapsha katika, katika manyumba zetu na katika rapsha baadhi ya sisi na mandugu wetu. So ningependa kusema kwa kwamba tupige kura kwa amani, asante sana. Tunaona kwamba uchaguzi unapofanyika nyie ambao mko Australia, hamtu aweza piga kura, lakini wenzenu kutoka Rwanda jana wamepiga kura wakiwa hapa Australia kwa kura ambazo zinaenda kule Rwanda. Kwa upande upandewo, mnazungumziaje swala hilo? Kitambo tulikuwa naelewa kuna kitu inaitwa diaspora vote na ingefaa uh, at the moment pia IEBC waangalie maneno ya diaspora vote. Jana nimeandastand that Rwanda pia wanaandago wa co-election na rwandizi wengine wamepiga kura out from huku diaspora, nikijaribu kuweka in this kind of sense ukiona nchi ze zimeendelea for example, one of the nchi yenye imeendelea ni kama Australia. Australia wewe, kama mwananchi citizen, uko na mandatory kuchagua lida yako, na, na serikali watajaribu kukufuata uende, uende, uende hapo, lazima upige kura. Nataka Kenya pia waweze kuweza emulate kama mtu kama mimi mwenye nimekuja diaspora nisikuwe disadvantage, niweze kuchaguliwa na, nichaguliwe mtu huko nyumbani mwenye manadhani is not worth for me. So at least, inafaa at least nchi kama Kenya. IBC, wakati mnafanya mpangilio zenyu msiseme ni expensive ama kitu kama hizo. Najua kumekua, kumekuanga before. Why is it that now that ikura azipigwi at the moment? Mbona diaspora tupigi? ma, ma question marks. Mbona azipigwi saizi? Pia sisi tuko na haki ya kusikizwa huku mi nikienda kukas kuvot at least, wangeweza tuwekea hata poling station moja ama the cent kwa cente maybe hata Canbera tungeweza jitokeza wote tuende tupige kura at least tungekuwa na at least na sauti moja. Mimi sasa, wakati mebi wakati narudi nyumbani, mi ndaenda ni, nipate ule lida mwenye watu washanichagulia sitakuwa sita, kuwa, misi, sita na sauti, itabidi tu niende na mkondo wao. Nataka na mi nawezataka kuimiza government Please serikali tuangalie, angalia wenye wako diaspora pia nao wako sa na sauti. Nimekuwa nikiangalia pia watu US, wawamekuwa na, na the same thing wamekuwa wakilia wakitaka pia waweze kuvote pia nao. Please serikali, si ati wakati tumetoka boda ya Kenya, we know more no, Kenyans, we Kenyans in diaspora we Kenya na tuko na pia sisi wenye tumekuja hapa tuko na hiyo essence, si ati nasema wenye wako nyumbani hawana hiyo essence ya kuweza kuchagua good leader and another leader. Mimi sitaki nichaguliwe leader. I want to choose my own leader. I want to choose my own president. I want to choose my own governor. I want to use, nataka nichague president wangu, nataka nichague mwenye anaweza nisimamia, mwenye anajua huyu anaweza nisaidia kufanya nini kuendelea kuniendeleza ama kuendeleza nchi ya Kenya. So please, naomba serikali kwa upande wangu waweze kuangalia maybe the next election. Sisi wengine tunaonekana nchi Kenya, cause unaona, concurrently Kenya na Rwanda zinafanya election, zinaendelea na imekuwa hata ni ngumu, hata uambie mwanzako ni ile, ni ngumu kuambia mwanzako zi hatuwezi vote, because utakosa utakosa excuse na pia, Kenya naweza try kuambia wa Kenya wenye wako nyumbani, please to emulate peace, to try to tulete amani, zuia noma usiende kuua ndugu yako, usiende kuua rafiki yako, usiende kuua jirani yako, ama usiende kupiga jirani yako because of kura kuna Kenya after tarehe nane mwezi wa nane So please, naomba Wakenya wote vijana wote, tusitumike sisi, ndio tukuwe tunaleta rasha, sisi tuzuie noma. Kama ni vita, kama ni rasha, wacha wacha leaders wenyewe, wacha hao wapigane, because itakuwa essence gani? Itakuwa maana gani? Mimi na Utieno, mimi na Kamao, mimi Kosgei na Kemboi ama Kosgei na Kamau Kuria ama Mogaka? Mbona tupigane na tumekuwa tukicheza hapa tukiwa wadogo, tumekuwa tukicheza kalongo, tukicheza mpira, tukiwa wote tukicheza hata mpira wa salala. Please wata, naweza omba ni tuweze kusaidia kuzuia noma. Please vijana, tusitumike vibaya. Uko na right yako, please tusitumike vibaya upande wenu mnazungumziaje swala la kutoshiriki katika uchaguzi, lakini bado mnakuwa na mchango kwa kimali na kifedha, mnatuma nyumbani, lakini pengine mchango wenu haukubaliwi kwa upande wa kupiga kura? Kwanza kabisa nashukuru Wakenya wenzangu, madada na ma na mabradha zangu wako Kenya, tuko Australia hapo ambapo tuna tumedumisha amani pia tunapenda kuwaomba tukuwe mnadumisha amani, tujue kwamba baada ya uchaguzi kutakuwa na maisha, itaendelea kama kawaida. So Wakenya wenzangu, tujaribu tuache ukabila, ukabila imetumaliza kabisa kabisa, sana sana, hiyo tuangalie upande wa maisha hapo. Kwanza kabisa ni kupenda kutuma salamu zangu, naitwa Felix. Ningependa um, kushukuru kwa uwazi ambao unaendelea kuonekana katika uchaguzi uchaguzi huu ambao unaendelea mwezi tarehe nane, mwezi wa nane, um, hamna, hamna tashwishi lolote, ila kwamba tuweze kuchagua watu ambao tunajua watakuja kutusaidia tusiweze kufikiria jinsi ambavyo kila mtu anafikiria. Tusiweze kufanya vitu ambavyo tuna, tunaona wenzetu wakifanya. Um, jambo la muhimu ni kwamba sisi tulio huku diaspora, uh, kuwa specific, so tulio Australia, uchaguzi unaendelea, lakini ila kwamba hatuwezi, hatuwezi shughulika kwenye uchaguzi wenyewe, hatuwezi participate kwenye uchaguzi um, hilo limekuwa likituma akili kidogo, kwamba tutachaguliwa watu ambao hatujui walichaguliwa na kina nani. Kuna idadi kubwa, idadi kubwa ya Wakenya huku ambao wanaweza make ile difference, hivyo kwamba inafaa, inafaa kwamba tuweze kuwa pamoja na wale ambao wanahusika wana, wana, wana katika uchaguzi. Hivyo tunaendelea kutuma pesa, pesa zinatumika kutoka huku Ideas zinatoka huko pia, kwa hivyo tunahitajika tuna, tuna pia kuwa pamoja na wale ambao wanapiga uchaguzi. Kwa wale wa Kenya ambao mnahusika katika uchaguzi, fanyeni uchaguzi kwa katika amani, msilete tashwishi lolote, msifanye msi mambo ambayo yatazusha rapsha hapa na kule. Tuweze kupendana, tuendelee kama tulivyopendana tangu kitambo. Asanteni sana. Na, kwa, kwa kumalizia, tuzungumze bwana Chris, wewe umewahi kufanya kazi katika vituo vya kuhesabu kura na kuongoza watu jinsi wanafanya. Tumesikia kwamba chama cha NASA kimeamua kwamba nacho kitakuwa na kituo chake cha kuhesabu kura, pamoja na serikali vilevile, nayo imejisukuma kuweza kufanya hivyo. Nikisema sasa, imani kwa ile shirika la IBC ambalo limepewa jukumu la kuhesabu kura na kutangaza imepungua kiasi gani? Na kwa upande wako wa Kenya ambao wako hapa Australia wanaweza kategemea matokeo ambayo yatatangazwa na IBC, ama wategemea ile ambayo yatatangazwa na vyama binafsi. Uh, jambo hili la kuhesabu kura, wewe inamalizika pale kituoni, uh, polling station. Kwa hivyo ikishatangazwa pale polling station, pale tallying center ni kuweka tu hesabu pamoja. Kwa hivyo naamini ya kwamba ukiwa unataka kujua hasa kama kura ni kweli, sio tallying center sana, ni pale mashinani. Kwa hivyo naamini ya kwamba uh, kule kutangaza kura pale mashinani inafaa ifuatiliwe vizuri, na ikiwa hata mtu ataenda kotini kuulizia ni nini ilifanyika itajulikana, ikishajulikana kura za pale mashinani, kwa hivyo Uh, naamini ya kwamba IBC itafanya kazi yao kuleta ile hesabu ya mashinani, ili tupate pale national tallying center kujua exactly hesabu uh, ya kura. Kwa hivyo, ikiwa watu watakuwa waaminifu, ni vema kuleta yale hesabu ya mashinani mpaka tallying center ya kaunti na pia national tallying center. Tuamini sisi wote ya kwamba hii hesabu italetwa. Kwa hivyo jambo hili la kuweka tallying centers zingine iwe kwingine kwa siri ni pengine njia moja ya kutoaminiana, na hiyo pia ina, inaweka uh, inatia watu kwa akili yao kwamba kura itaibwa na itaanza kusumbua akili ya watu ni vema kuamini ya kwamba uh, IBC kwa bodi yenye imepewa jukumu hili, hakuna haja kujitia jukumu lingine tena. Hii ni kutoaminiana na kutoamini IBC. Asante, ujumbe mzuri kabisa. Tukimaliza mazungumzo haya na baadhi ya Wakenya ambao hapa na sasa, kwamba Jumanne tutakuwa na makala maalum, tukiwa na waandishi wetu kutoka mjini Nairobi akitupa taarifa, pamoja na Wakenya ndani ya studio wakizungumzia uchaguzi huo. Lakini kwa sasa wazapata makala ya kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au, mkoaju Swahili.