Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS redio, ikiwa na migodo migerano katika studio jioni hii ya leo, ambayo ni siku ya kihistoria kama vile anayeitwa baba ama agwambo Raila Amolo Odinga alivyosema tarehe nane mwezi wa nane ama nane nane, kama wako nasema, ni siku ya kihistoria nchini Kenya, ambapo hatma itamuliwa kati yake na atakayekuwa anaongoza chama cha Jubilii, mheshimiwa rais Uhuru Kenyatta. Lakini kwa sasa tuna mgeni maalum ndani ya studio, bwana cris chariot, karibu katika makala idha ya Kiswahili. asante sana bwana. Mwanzo ni, ni, ni sawa kusema kwa kumwita rais kwa sasa ama kwa sasa si rais bwana bwana Uhuru? Uh, kwa sasa ni rais mm. ni rais wa Kenya, hata kama ni kwa, kwa sasa. hakuna serikali ya mpito Uh, nafasi ambayo hakuna kiongozi nchi ya Kenya. Kwa mm, hivyo uh, hadi siku ile uh, yule atakayeshinda uchaguzi uh, huu atapishwa ndio uh, uh, tutajua ni aidha Baba ama Uhuru. Kwa sasa bado ni Uhuru, bado ni Uhuru. Mm. Vizuri kabisa, na tunaona kwamba wote wawili vigogo wamepiga kura zao tayari, mmoja pale Gatundu na mwingine pale Kibra na lakini tukirudi nyuma kidogo, kwa upande wa wale ambao wanaongoza shughuli ya wapigaji kura, ambao liwahi kuwa mmoja wao hapo awali, tueleze mchakato na pengine utaratibu wa kufikia wakati kama huu ambapo sasa inakuwa ni kufungua vituo, watu kupiga kura. Uh, naam, asante sana. Swali nzuri, ningependa kusema ya kwamba uh, uchaguzi nchini Kenya ni uchaguzi ambao tunaita general election. Ni ni ni, ni, ni, ni uchaguzi ambao ni wa kipekee kwa vile uh, viongozi sita wanachaguliwa siku hiyo hiyo moja. Kwa hivyo sio presidential election, ni general election. Ni kwa sababu ya kupunguza gharama ama ni nini nasababisha hivyo? Naamini ni hivyo kwa vile uh, maandalizi ya uchaguzi si rahisi, inahitaji kutayarisha uh, tangu ku kusajili wapiga kura hadi siku ya kupiga kura, kama siku ya leo. Kwa hivyo si si rahisi ku, ku, ku, kuandaa uchaguzi hmm. Pengine usiku u wa, wa kuamkia uchaguzi mkuu, kwa wale ambao wana wamepewa hiyo heshima ya kuongoza uchaguzi, inakuaje? Nakuambia, utaona uchaguzi ukiendelea hivi, watu wanafurahia, lakini kuna watu hawajalala. Na kuna watu wajakaa nyumbani karibu wiki tatu, kwanza kabisa kufunzwa na kufunza ha. Mie niliwahi kuwa mmoja wao, kufunzwa kisha nikafunza pale, hasa ni vile uchaguzi utaandaliwa na kujua sheria ambayo inasimamia uchaguzi nchini Kenya na na, na um, ukiona utaratibu ambao unaendelea wakati huu ni ya kipekee. Kuna maafisa pale ambao hawajalala wame, wame, watu wameamka saa tisa saa, saa kumi na mbili kupiga kura, lakini kuna wenye hawajalala siku mbili siku tatu na hawatalala mpaka hiyo kura yote ihesabiwe, na vilevile vile kuna wapiga kura ambao wanalala, wanapiga kambi pale nje ya vituo vya kupiga kura pia. Yeah, nimeona wengi wanalalamika wakisema ya kwamba laini ni refu <laughs> lakini kuna wenye wajalala. <laughs> Sasa, baada ya kupiga kura kwa, kama hivi, ki, vile wanapiga kwa sasa, ni hatua gani ambayo inafuata? Tuseme kwamba hesabu, tumesikia kwamba hesabu kamili hmm, itajulikana baada ya siku nne um, ningependa kuangazia. Asante ah, sana Bwana Migerana. Ningependa kuangazia ya kwamba sheria ya uchaguzi nchini Kenya inasema ya kwamba kila baada ya masaa matatu yule ambaye anasimamia uchaguzi kwenye kituo polling station. Mm. Anapeana habari kwa wakubwa wake pale tallying center, anatuma ah, ah, habari kwamba watu kiasi fulani wamepata kupiga kura. Na jambo ambalo ni, ni la maana sana, kila mtu apate kujua, ni kwamba ni vigumu ku- kuiba kura nchini Kenya kwa sababu inajulikana wangap, watu wangapi wamesajiliwa kwenye kituo hmm. Na kila baada ya masaa matatu habari inatolewa kwamba watu kiasi fulani wame, wame, wamepiga kura. Kumesema ni vigumu kuiba kura, lakini tumeona katika uchaguzi kadhaa ambazo zimepita kumekuwa na shutuma kwamba kura zimeibiwa, pamoja na watu ambao wameaga dunia tayari walipiga kura pia. Inakuwaje? Yeah, ina hali hiyo ina, ina <laughs> asante kwa kwa jambo hilo. Unajua, pale kituoni utajua ya kwamba watu waliosajiliwa ni wangapi na wangapi wanapiga kura. Ikiwa unahakika kwamba kura imeibiwa Hakuna haja kupitia kando. Kama kuna sababu hasa, nenda enda, enda kotini, kwa sababu inajulikana ni watu wangapi wame, wamesajiliwa na ni wangapi wamepiga kura. Ndio, lakini bwana Kristo, ukienda <laughs> mahakamani, lakini mwenzako pale nyuma ya nyumba naapishwa, inakuwaje ina, sasa kuna jambo kwenye... hilo ndio inaleta utatanishi na inaleta shida sana, kwa sababu Uh, yule ambaye anasimamia kituo anawajibika kutuambia ni watu wangapi wamepiga kura. Kwa mfano wakata, sasa hivi tunapoongea ni masaa karibu manne matano, inafaa tuambie baada ya masaa sita kwamba ni asilimia watu wangapi wamepiga kura, ikiwa inazidi wale watu ambao walisajiliwa pale. Aha, basi kuna shida na sheria y wakati huu inasema ya kwamba huyo anayesimamia pale kituoni ashikwe kwa, inabidi Mzee Magu aje atibue hilo jipi. Apo litatokea tena jambo hilo li, lifanyike mara hiyo hiyo, isilete uh, shida. Ndiposa tunasema sheria inasema uh, ya kwamba baada ya kupiga kura uh, ntakana ukue mita mia nne mbali na kituo cha kupiga kura. Naam, umezungumza vizuri pale na, na sasa pia tumeona kwamba NASA na, wamesema kwamba kura ikitangazwa nao wanatangaza Msema, sasa hiyo ni kuweka changamoto zaidi kwa IBC kwamba yale matokeo ambayo wanatoa ndio yawe haki. Pia tunaona kwamba idadi ya wale ambao wamesajiliwa kupiga kura ni karibu milioni kumi na tisa na nukta sita hivi mm, na wakitumia kwenye manifesto yao kwamba ni kwa Kiingereza kwa kusema 10 million strong, ni kumaanisha kwamba wana kwamba wanapata kura milioni kumi, kusema kwamba hakuna haja kuwa na, na uchaguzi tena. Ningependa uh, kusema ya kwamba NASA wako na haki ya kujua Uh, hesabu ya kura ambayo imepigwa, jinsi kila mtu yule Mkenya, hata wale ambao tuko ughaibuni, tuna, tuna, tuna, tuna haki ya kujua ni watu wangapo wamepiga kura. Ikiwa kuna mtu anaweza kutuficha jambo hilo, uh, itakuwa ni makosa. Sheria ya uchaguzi inatuonyesha hakika kwamba ni makosa kuficha idadi ya kura na sijui kwa nini tunafikiria, uh, kura inaweza ibiwa na Jubilee? Mbona NASA isiibe? Isi, isi, isi kura haiko madarakani <laughs> haina hivyo vifaa vya kuweza kuiba sababu haina, haina nguvu ya kutuma mamlaka pale wa, waende kuchunga oh, ama kufanya hivi vingine, pengine pe, pe, ndio watu wanaweza kuwa nafikiria vile. Sidhani kama huone ukweli nao, vile mmoja anaweza kaiba ndio vile mwingine anaweza kaiba, kama unasema. Asante kwa jambo hilo ambalo umesema pengine hawana mamlaka mm, lakini pia nasema Uh, ni sheria na wakitangaza hesabu ambayo sio hiyo. Bwana Migera nawaja ni kuambia ya kwamba wale maafisa ambao wanasimamia uchaguzi kwenye kituo, kwenye vituo walihapa kwamba watasema ukweli ya kile ambacho kinaendelea pale na kama kuna siri wanajua hmm. Kwa hiyo pawe na uaminifu mia kwa mia yeah, Pale pale lazima mtu awajibike wa na lazima uaminifu ukwe pale. Pengine bahati mbaya tena, ukiwa unazungumza mambo mazuri, muda huo unakimbia haraka sana. <laughs> tuzungumzie swala la hesabu. <laughs> hesabu huwa inaanza lini? baada ya vituo kufungwa, inaanza watu, saduku likijaa, hesabu inaanza pale pale, ama nimpaka kila mtu ashapiga kura? yeah, swali nzuri kabisa. baada ya kupiga kura leo nchini Kenya saa kumi na moja vituo vinafungwa, lakini wale ambao wa wako kwenye laini wanaruhusiwa kupiga kura uh -huh. Saa kumi na mbili kile kituo cha ja kupiga kura inabadilishwa kuwa kituo cha kuhesabu, yes, inaitwa tally. Kwa hiyo wenye wako nje ya, ya mpaka basi nisubiri miaka mine mitano, wale ambao wa walipiga kura mwondoke mita mia nne kutoka pale. Nataka kusema hivi hakuna haja wananchi wakuwe na wasiwasi uh -huh. kwamba kura itaibiwa. Nimesikia nime watu wakisema chunga, polling station. Mm. Chunga chunga kituo pale, kuna stakeholders wanahabari wako pale, agents wa kila chama wako pale. Uh, kila kila kila umeona pale kuna uh, sanduku sita, kila mwakilishi wa yule anayewania kiti wamekaa pale wakingojea, nashindwa wananchi ambao tayari wamewakilishwa kwenye hicho kituo, wakiambiwa wakuje, kura itahesabiwa kivipi? Kutokana na mtafaruku, ni vizuri kuamini kwamba wale ambao wanasimamia Jubilii uh, uh, wako pale, wale wanasa wako pale, um, uh, observers wako pale, kila mtu yuko pale. Hakuna haja kuhatarisha maisha ya wananchi na kuwaambia waende kwenye kituo. Hmm. Wananchi wapige kura na waende wangoje, wale ambao wanawawakilisha pale walete hiyo habari, na ikiwa kuna jambo litafanyika litajulikana. Baba ama mheshimiwa Raila amegombea urais kwa mara ya tatu, hii ni kuwa ni mara ya nne. Iwapo hatafanikiwa, hali itakuwaje kwa upande wake? Na pengine sasa nchini Kenya kuna imani ya kutosha kwamba iwapo hatafanikiwa hata kuwa rais matokeo ya mwisho atakapotangazwa, unahisi kama Mkenya, kama mtu ambaye umeshiriki katika masuala ya uchaguzi, hali itakuwaje nchini, baba? Wakati huu wanaitwa Joshua na watu wamesema wanaenda Kana. Nafikiri huu uchaguzi ni wa maana sana kwa Raila ama Uloodinga, yeye na wafuasi wake wanaamini kwamba huu ni wakati wao, hakuna kushindwa. Nataka kusema ni vizuri kujua kwamba unaweza shinda na unaweza shindwa. Iwapo hata shinda, ndio itakuwa mara yake ya mwisho kuweza kuwania tena. Nam, itakuwa mara yake ya mwisho. Uh -huh. lakini itakuwa ni bahati mbaya. Uh -huh. itakuwa, itakuwa sasa ni uh, hesabu haijashika pengine, yeah. haijafika hiyo milioni kumi kama, vi, kama vile vitabu livyoandikwa kwamba aliongoza wengine kwenda kana na kufika naam mtu anaweza kuwa anasema twende Kana lakini pengine hatafika. Eh, sijui Biblia alikuagia mlangoni yule alif, alifika kweli? Bado nasubiri kusoma hiyo <laughs> sehemu <laughs> sijafikia huo kurasa bado <laughs> <laughs> Ah, bwana Chris, ningependa kuzungumza zaidi, lakini ana muda kabisa nakuwa adui hapa. Pengine neno la mwisho tukupe kwako, kwa upande kwa wa uchaguzi huu, ni yapi ambayo ungependa kueleza wakenya wenzako? Asante. Eh, ombi letu ni kwamba Wakenya tupige kura demokrasia iko kwako. Ikiwa unapigia Jubilii, pigia Jubilii. Ikiwa unapigia NASA, pigia NASA. NASA. Baada ya kuhesabiwa kura, ihesabiwe yule atakayeshinda, tuamini huyo ndio kiongozi wetu. Hakuna haja kupigana, hakuna haja kumwaga damu, tupige kura na tuishi kwa amani. Ujumbe mzuri kabisa. Na usahau kwamba wazapata maelezo haya pamoja na makala kamili ya tathmini ambayo tutafanya baada ya matokeo kwanza kutangazwa kwenye tovuti yetu sbs.com.au/swahili pamoja Facebook facebook.com mraba SBS Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea a sbs.com.au mkoaju Swahili.