Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS hii ni idhaa Kiswahili ya SBS Radio akiwa na migodi mingirano katika makala haya, unazopata ya makala ya moja kwa moja kwenye tovuti yetu SBS Swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala la ibada maalum, hususan kwa upande wa maombi na kuomboleza. Tuko na mmoja wanachama hapa ambaye atajitambulisha pamoja na kutueleza uh, tukio ambalo wameandaa leo lilikuwa linahusu nini na lengo lake lilikuwa ni gani. Asante sana kwa jina yangu ni Claude Mucho ni community leader New South Wales, Wanyamulenge community leader New South Wales. Leo tumekuwa hapa kwa ajili ya kuandaa na kukumbuka uh, 13 Katumba massacres uh, commemoration event. Um, ilikuwa imeandaa na Wanyamulenge Australia lakini uh, kwa huu mwaka tumeiandaa uh, hapa New South Wales uh, na leo ilikuwa ni kukumbuka. Uh, na objectives kama tatu uh, jambo la kwanza ni kukumbuka na kupea respect au wote Wanyamulenge wamekufa in 2004 mu refugee camp Gatumba uh, namba pili ni ku support and comfort victims wenye wamebakia survivors, uh, wako hapa watoto wamebaki, uh, kuwa comfort na kuwa kwa karibia uh, lengo la tatu ni kwani um, tujulishe watu, Australian community, other communities wenye wako hapa nini limekuwa kwani. Uh, watu wengi hawafahamu hawa, hawa hawa uh, wakisema Gatumba masakaza ni nini? So ilikuwa um, muda mzuri wa kuwaelezea na kuwajulisha hiyo mambo imekuwa, yani Banyamulenge wamekufa kwa nini. Uh, na, na, na leo ndio uh, platform nzuri ya kuwaelezea na tena na kufanya awareness kwa kila mtu yeyote kuwa voice ya Wanyamulenge, yaani hiyo um, mambo imekuwa mpaka sasa hivi uh, tunahitaji justice, na, na wale watu wameandaa hiyo uh, masaka wame uh, plan tena wame implemented hiyo masaka wangali wako na leo ni, ni, ni siku mzuri ya ku, uh, call all nations organization yaani, tuna subiri our justice kwa kutatua hiyo mambo kwa upande wako. Swala la Gatumba linakupa hisia gani? Uh, kwanza najitambulisha, mimi ni Gabriel Ngabire ni kiongozi wa, wa Banyamulenge community in Brisbane. Nimekuja hapa New South Wales kuwa pamoja na wenzetu kukumbuka watu ambao wenzetu wamekufa katika mauaji ya kilaia ya Katumba ya mwaka elfu mbili na nne. Hiyo e, kitu ya kwanza tunakumbuka ni wa ndugu zetu tusiwasahau. E, kitu ya pili kama ndugu yangu amesema ni kujenga moyo wale ambao wamebaki, kwa sababu wameumia. Kuna vilema, kuna ufanzi uh, wiko pale e, wenye wameachwa na haki haijafanyika. Uh, kitu ingine ni kuomba Umoja wa Mataifa eh, na masosieti ingine yote ambayo yanaweza kutusaidia hii kitu ijulikane. Watu ambaye wametenda wako wamesema wenyewe, sisi ndiye tumefanya hivi, sisi ndiye tumeua, lakini kwa government, kwa nchi wa kingali wanatumika, hakuna sheria. Ndio tunaweza tukaomba Umoja wa Mataifa na nchi zote watusaidie, sheria ionekane Haki ikuwe kwa kila binadamu, kwa sababu sisi kama minority kwa Kongo, lakini tuko na sheria ya kuishi kama watu wengine. Neno ambalo mmezungumzia sana ni haki itendwe, na kwa upande wenu, haki ili itendwe ni nini ambacho lazima ikiwe? Um, tukisema haki ni kwamba um, wa watu wamefanya hiyo masaka, wame hiyo mauaji uh, kama Agathon Rwasa na spokesman yake um, Pasteur Habimana ao walikuwa kwa um, chama ya uh, FNL uh, nyuma um, after hiyo mauaji, ao wamesema kwa radio media, yani ao ndio wa responsible wa hiyo wa mauaji. Na sasa tukisema leo after 13 years kama Agatorgwasa iko kwa parliament ya government ya Burundi, sasa tunaomba watu wote United Security Council tukisema haki ni kwamba wachukue ao watu wa face justice. Na tena kama hawafanyi hivyo, wanatia wa wenye murenge kwa high risk, kwani kila mtu weyote ananefanya angine mauaji. Kwa nini kwa wale wamefanya mauaji mbele hawajapelekwa ku face justice? Kawaida wale ambao wanafikishwa katika mahakama ya jinai kule Den Haag ama The Hague wa Uholanzi wengi wamepata haona hatia na hususan katika mauaji ambayo amefanya Kongo. Na kama vyosema bwana Agato Wasa ni mmoja wa wale ambao ni, ni, ni maspika ama wasemaji kwenye bunge la taifa ambao wanakuwa na ulinzi fulani kisheria. Kwa hiyo sema, mnaona kwamba hampigani vita ambavyo mtashindwa tu. Uh, kwa kweli hatutashindwa kwa sababu we wenyewe amesema, kama pastor Bizimungu eh, amesema ye mwenyewe sisi kwa chama chetu ndiye tumefanya mauaji na kiongozi wa chama hiyo akingali na leo iko kwa government hiyo. Hatuwezi tukashindwa, kwa sababu hawakukataa hawa na wameisema kwa media na rikodi zote ziko na hata wo wenyewe kwa maongezi yao hawakukataa kama hawajafanya. Ndio sababu tunaomba, eh, na kitu inashangaza, na, na, na leo mauaji kingali naendelea, eh, hata kwa manchi engine leo Tanzania wengine wamekufa wameunguzwa kwa makambi na UNHCR iko pale na jeshi na wenye na wa malenda wako pale, hakuna haki hata leo. Ndio ndiotuasaba tunaomba haki yetu mahali kote kwenye tumekimbilia, tukuwe na haki. Na nini ambacho kinafanya kabila leo liendelee kulengwa? Kwani ni nini ambacho mnacho ambacho kinasababisha watu waendelee kuwafuatilia? Uh, unajua ni historical background. um, in 1885 um, wakifanya hiyo dipacha Africa Our community Banyamulenge community wa, walikuwa uh, Congo. It's now from 16th centuries walikuwa Congo lakini walikuwa na background ya Rwanda, na sasa zingine community in Congo hazikubali kwamba ao ni wa Congolese, so since then waka uh, wakafuatilia watu kuwaua, kuwa, kuwaaga vitu yao since then hatujapata amani, kwani zingine community in Congo they don't recognize Wanyamulenge kama wengine Wakongomani na wawapatie basic rights. Sasa hiyo ndio imeleta conflict since then, lakini uh, siyo kusema ni engine ni, ni mambo ni kwani tu sisi tumejikuta tuko Congo na, na, na wakongomani wanasema you guys mwende Rwanda, Rwanda unasema, no, you are Congolese. Wengine wanasema you are Burundians na kama hivi ndio tuna, tunaomba international organization itusaidie wa, wa push government uh, ya Burundi, wa push government ya Congo, yaani watupatie hiyo right zetu za kuishi kama wengine wa Kongomani. Kama tuvyosema pawali, vita ambavyo mnapigana kwa upande wa kupata haki ni virefu na pengine mwisho wake ungali mbali sana. Na kama historia ya Umoja wa Mataifa ilivyo, inakuwa vigumu kwao kuweza kuleta watu kama ambao wako katika sehemu za madaraka kwa mkono wa sheria, wakati pengine kuwapo kwao ndani ya serikali ni sehemu ya makubaliano ambayo amefanywa na serikali kwamba ili amani iwe nchini, iwapo hamtapata haki ambayo mnahitaji, ambayo ni kuweka Bwana rasa na mwenzake gerezani. Nini kingine ambacho kitawapa wa pengine afuendi ama mtaona kwamba mmeridhika kama kimefanywa cha kwanza? Hatupiganie Ukongomani, tuko Wakongomani. Hata wanasema sisi tuko Wanyarwanda kuhusu rugha, na kuna Wakongomani wengine, makabila mengine wanaongea hiyo rugha, nao wengine wanaishi Rwanda na tena ni Wakongomani sisi tuko Wakongomani, si kusema tunapigania ili tukue Wakongomani. Sisi tuko Wakongomani tangia mipaka ina, inawekwa kwa, kwa nchi sisi tulikuwa ni Wakongomani e, na haki hiyo yenye tunaomba leo tunasema kama e, hatutashindwa kwa sababu tuko na haki yetu ya kuwa ni Wakongomani, na hiyo tunaomba kwa government zote kwa nchi yote e, minority kila mara wanaonewa. Ukiona kwenye kuna minorite kabila ndogo, wale kabila kubwa wanawaonea. Ndio unakuta sisi kwa East Congo tuko kabila ndogo sana, tuko wafugaji na wengi ni walimaji, ndio unaona wanatuonea. Ndio mara kila mara tunakufa, tunauliwa, ngombe zinaenda zinakuliwa bure, hakuna mutu wa kutusaidia. Ndio tunaomba na government yetu ya Congo itupei haki hata sheria zikuwe, waseme hawa nao ni wakongomani kama wengine, tusiuliwe na vitu vyetu sichukuliwe bure. Ujumbe wako kwa wanajamii wako pamoja na wengine watu wa kimataifa ambao wanasikiza, wana, wana ujumbe wako kama kiongozi wa jamii hapa New South Wales ni nini? Jambo la kwanza ni kusema pole kwa survivors wa Gatumba massacres wenye wako New South Wales na Australia, uh, nafasi yoyote duniani, nasema poleni sana. Uh, ujumbe wa pili ni kusema tuendelee, tuendelee hii uh, journey of seeking our justice. Uh, sio kitu rahisi, lakini tu tukuwe na imani, yani siku moja hii justice ambayo uh, tunahitaji itakuwa, so tusi, tusi uh, katike moyo, lazima uh, to uh, strength each other, yani um, hii justice siku itakuja na, na, na au watu wataface Uh, uh, jambo la pili ni kusema kama uh, tuendelee kuwa pamoja na kama Wanyamulenge community not only so, uh, New South Wales but uh, na, na zingine state tuendelee kuwa pamoja uh, ila tukigawanya tuki um, nguvu tunazo uh, adui lazima ataingia, lakini kama uh, tunafanya jambo moja tunasema neno moja, hiyo itatupa nguvu na, na shabaha yetu itakuwa Uh, it, itakuwa uh, achievable eh. Neno la kumaliza naweza nikawaambia wa, wa, wale ambao wamebaki, kwa wale wamekufa, wasivunjike moyo kwa kuwaza yale yamepita. Tukue pamoja, tukue na imani ya kuishi ile. Tumepita kwa mambo mingi, kwa mauaji, wazazi wamekufa, watoto wamebaki wayatima. Lakini leo tuko, tuungane pamoja, tukue na nguvu na tutetee haki yetu, na tutaifikia. Namhaya ni maoni baadhi ya wanachama wa jamii wanye mrengi, ambao walikuwa wanaomboleza pamoja na kuwakumbuka wenzao walioaga dunia baada ya mauaji yaliyotekelezwa na kundi la waasi kutoka Burundi hapo katika mwaka 2004. Nawezapata maelezo ziada kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoaju Swahili.