Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS radio kiwana migonde ya migerano jioni hii ya leo, tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia sa so kwa mwanzo kabisa sa so kwamba uweze kusikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, iwapo una redio anani, ambayo ni sbs.com.au mraba swahili, pia uweze kusikiliza makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao kuna vipande ambao tumekuwa tumeweka pale anaone, ambayo ni Facebook.com mraba sbs Swahili. Tukiendelea basi na makala ambao tumeandalia, Kenya imepata matokeo yake ya mitangazo ya uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliopita, na ambayo imeleta mshikamshike hapa pale, na wengi wamebaki wakizungumzia hali inavyoendelea, lakini pia kuweza kupatwa na mshangao kwa matokeo hayo, maana baadhi ya wale ambao walitarajiwa kushinda walishindwa na wale ambao walitarajiwa kushindwa basi nao ndio wameelekea videdea. Je, Wakenya wanaoishi Australia wanazungumziaje swala hili? Tulipata fursa kuweza kuzungumza na baadhi yao na haya ndio walatuleza. Kusema kweli, nimefuatilia kampeni nikiwa huko, kampeni ya Kenya haijakuwa mbaya, lakini baada ya kampeni yenyewe kufanya baada ya uh, mshindi kutangazwa, tumeangalia sehemu mbalimbali kama Kisumu, kama Madhare, kama Kibra, watu hawajafurahia, lakini tukijaribu kuangalia hiyo IBC walijaribu the, uh, as much as they could kutupa um, uchaguzi ama kutupa matokeo. They try their best to make sure that ni kitu ambayo iko fair um, free and fair, but ukijaribu kuangalia tena kwa vitu mingi ufanyika, si kila mtu ambaye ana furahia matokeo, si kila mtu ambaye atakubaliana na wewe. So according to me vile najaribu kuangalia um, IBC wamejaribu kujaribu kukumbuka 2000 and, uh, imekuwa a bit more fair uh, ni nchi ambayo ina, najaribu kuona ni kama Kenya, tuipe wakati, tuipe wakati. Hii imejaribu kuenda vizuri, tujaribu tuangalie ni nini ambaye uh, tungefanya ambaye ingefanya hii uchaguzi we bora, so ambapo mbapo uh, uchaguzi ujao tutajaribu tuone ya kwamba tumefanya, um, tumerekebisha haya makosa ambaye yameonekana saa hizi ndio kisha tufanye uchaguzi ambao siwezi sema kila mtu atafurahi, lakini iwe asilimia bora ya watu watakubaliana. Alafu tukisema tukiangalia upande wa watu ambao wanafanya maandamano, mimi ombi langu ni kwamba Kenya ingerudi kuwa nchi ya amani. Kenya ingerudi kuwa nchi ambaye watu hawazozani watu hawawezi rudi, uh, baada ya uchaguzi watu wangerudi kazini kama si siku moja mbili ama tatu ijayo, ndio ya kwamba uchumi sizidi kwenda chini, watu wasikose kwenda kazi, kwa sababu pia watu wasiporudi kazi tutaona ya kwamba ni kama ni kuna mengi ambayo wanapoteza. Na ombi langu nikiwa huku nje, ningependa kuona kwamba Kenya, watu wamerudi kazini, uchumi unazidi kuboreka na watu hawapotezi maisha, kwa sababu tumesikia kidogo kidogo hivi kuna watu ambao wanapoteza maisha. Si kitu ambayo tunafurahia sana, so tungeomba ya kwamba watu wajaribu kupendana, watu wajaribu kurudisha amani, tujaribu tuone kama kuna njia ingine ambayo tunaweza suluhisha hii maneno ya uchaguzi, kuliko kuenda barabarani, kuliko kupoteza maisha. Tuone kama labda kotini, kitu yote ambayo inaweza fanyika, bora si watu kupoteza maisha, tungefurahi sana. Ni matokeo gani ambayo ulikuwa unatazamia kwa hamu zaidi kwa upande, maana kuna ilikuwa ni chaguzi sita kwa kwa, kwa rais, gavana, seneta, mwakilishi wa kina mama na wabunge pamoja na wengine, haswa ni yupi ambayo amekupa pengine, amekuacha ukishangaa kuona alivyofanikiwa na yule ambaye pengine umeona akipoteza kwa sehemu ambayo pengine, pengine haikutarajiwa. Naweza sema tu kuna watu wachache ambao sikutarajia watapoteza uongozi um, ama wataoza kiti chao kama huyu jamaa wa Bomet anaitwa bwana um, Ruto Bwana Ruto alikuwa na anakaanikaa mtu ana ushawishi mkubwa, anakankaa mtu ambaye ni mtu ambaye ulidhani atarudi uh, kupata kiti chake, lakini ameanguka. Ukijaribu kuangalia tena mtu mwingine kama um, Ababu na Mwamba, mtu ambaye alikaani kama atapata, lakini ameanguka. Mtu kaa Boni Kalwale, lakini uh, mi mwenyewe natoka upande wa um, uh, Bonde la Ufa, nilikuwa na support uh, Mandago na naona nikaa amerudi huyo ni kama tulikuwa tunajua tu atapata kwa sababu alikuwa mtu ana ushawishi mkubwa. Alafu, um, kwingine ni Nairobi ambaye ni kitu ambaye watu wengi walikuwa na uh, jaribu kuangalia. So sisi tume, kwangu mimi nimeridhika kwamba Bwana Sonko amerudi amepata um, kiti cha gavana. Tuone Sonko ana maazimio mengi sana, tuone kama atabadilisha mji wa Nairobi. Alafu kiti cha urais ilikuwa ni kiti ambaye kimepewa watu wengi tumbo joto. Alafu mimi kwangu, mtu yoyote ambaye ana azimio mema ya, ya Kenya, mtu ambaye anatakia Kenya mema, mtu ambaye atapeleka Kenya mema, mimi nilikuwa flexible enough kukubali mtu yoyote, lakini bwana Mheshimiwa Uhuru Muigai Kenyatta ameshika, tunamtakia mema. Ni president wetu sasa, tunahope atapeleka Kenya yetu mbele, na tunamtakia kila la heri. Katika miaka ambayo imepita kuna ndugu ambaye aliimba wimbo ambao wakisema kwamba kigeugeu ama vigeugeu wakiwepo wanasiasa na wengine, lakini kwa sasa wameingia miongoni mwa wanasiasa na wazungumzia bwana Jagwa. Je, unadhani kwamba mashairi aliyekuwa akiimba kwenye wimbo huo yatakuja kumrudia mwenyewe ama itakuwaje? Um, kuna huyu mzungu ambaye alisema uh, power corrupt, so mimi najaribu kuangalia huyu jamaa kigeugeu. mimi kitu moja ambaye ningependa kusema ni kwamba kuna huyu mtu ambaye anaitwa Boniface Mwangi ambaye wengi wamemjua kwa kukuwa activist. Huyu Boniface Mwangi, mimi nimepata pigo kubwa kwanza kuona mtukaa Boniface ameshindana na mtukaa huyu Jagu, alafu Boniface mwenyewe ameshindwa. Mimi kwangu Boniface Mwangi huyu ni mtu ambaye nikimwangalia kutoka upande wangu naona nikaa mtu ambaye ana maono mengi nika, ni huyu mtu ambaye a, anapigania Uh, corruption ni kao huyu mtu ambaye anatakia Kenya mema. Ni mtu ambaye ni kijana mdogo ambaye ana maazimio mengi sana, ukijaribu kuangalia vitu mingi ambaye amekuwa akipigana nayo. Mimi ningefurahi sana kuona Boniface Mwangi amepata hiyo kiti, lakini ni pigo kubwa kuona kwamba Jagwa amepata huyu jamaa ambaye aliimba kigeugeu. Tunatarajia asiende kinyume na wimbo wake na hata yeye mwenyewe kuwa kigeugeu akishaingia kwa, kwa uongozi akuwe ni mtu ambaye ulimwona juzi. ni kuna huyu mwimbaji mwingine amesema, ati usiponiona jana kama leo, kesho nikumbushe. Huyu ni mtu uh, tutamkumbusha wimbo wako wa kigeugeu, tutamkumbusha kitambo, before upate uongozi ulikuwa mtu mwingine, sahizi tunakuangalia kama mtu mwingine. so, uh, huyo Jagwa popote, kama anatusikiza tunamwambia, macho yote yako kwako, bwana Jagwa, usijaribu kuwa kigeugeu kama natusikiza. Tunazungumza na mmoja wa Kenya ambayo kwa kifuatilia matokeo ya uchaguzi pamoja na kuweza kutupa maoni yake kuhusu yaliyotokea baada ya kura kuhesabiwa. Tukitembelea sehemu ya pwani, kuna ndugu ambaye pia naye alikuwa akimulika wezi, ama akimulika wanasiasa ambao pengine kwa upande wao hawatendi vile walivyopewa pe kazi kufanya. Nazungumzia Bwana Mohaji Chopevu, ambaye naye sasa amekuwa mbunge kwa upande wake. Baada ya kuzungumzia vigeugeu, kwa upande wa Bwana Jichopevu, unazungumziaje? tukijaribu kuangalia huyu uh, mwanahabari ambaye alikuwa na anaendesha kipindi ya Jicho Pevu. Moha ni mtu ambaye ukijaribu kumfuatilia kutokana na hiyo kipindi chake unaona ni kama mtu ambaye ataenda kuwa kielelezo chema, ni mtu ambaye ataenda ku, kusimamia wanyonge, lakini hatuwezi jua wanasiasa Kenya. Tumeona wengi wameingia, wamebadilika, lakini uh, Moha Jicho Pevu ni mtu ambaye ame amekuwa mara mingi, ukijaribu kufuata miaka yake mingi, ni mtu ambaye amekuwa upright, ni mtu ambaye hajakuwa corrupt. Uh, ana character nzuri, wacha tuone akiingia, lakini ni furaha kwanza kumuona ameingia. Wacha tuone, kwa sababu tunakumbuka alikuwa na pigwa vita na huyu uh, mheshimiwa Joho. Wacha tuone kama Mohata badilika ama Mohata kwa huyo mtu ambaye anasimamia wanyonge, lakini furaha yangu ni kwamba nimemuona ameingia, so tuamtakia mema Alafu tuone vile maneno itakuwa umezungumzia. Bwana Joho ambaye kwa wengi walikuwa wanamuita katika siku za hivi za kampeni Bwana D minus, Bwana Sultan ambaye hata katika hotuba yake ya kukubali ugavana aliwakumbusha wengi waliomwita Bwana D minus. D minus ndio imeongoza tena yeah? Sultan feki ndio tena amerudi madarakani kwake, ambaye kwa sasa alikuwa ndiye tuseme ni kama namba mbili katika chama cha ODM. Baada ya hali ambayo imempata baba ama mheshimiwa Raila, unahisi kwamba pengine huu ndio muda wa bwana Joho kujipa nafasi ya kupanda cheo na kuwa kinara wa ODM ama bado angali na hatua nyingi za kupiga kabla ya kufikia kiwango hicho? Uh, kusema kweli, bwana Joho ambaye wengi humuita Sultan ni mtu ambaye amekuwa akisimamia ODM kwa hali na mali, ni mtu ambaye amekuwa akionyesha Um, uongozi katika chama cha ODM ni mtu ambaye amekuwa akienda eneo lote, mtu ambaye um, anaongelea kuhusu ODM, ni mtu ambaye unaona ni kama anakuwa kiongozi, lakini hatuwezi jua. Wacha tuone vile Raila kama ataenda nyumbani ama ataamua kustaafu um, katika ulingo wa siasa, tuone kama Joho atainuka na kuwa kinara wa ODM. Lakini ni, ni muda tu ambaye watu wanasema ni muda unaeleza kila kitu. Wacha tumpe wakati wake, tuone maendeleo gani atafanya. Kwa hii maendeleo ambayo atafanyia watu wa Pwani, kwa sasa macho yote kwa sasa yanaanza kuelekea mwaka 2022 ambapo uchaguzi mwingine utakuwa, maana wengi tayari washamtoa mheshimiwa rais Uhuru Kenyatta katika hesabu hizo. Kama ulivyosema, kwa sasa ilikuwa ni punda na farasi. Punda wameondolewa njiani, farasi ndio wamesalia. Sasa nimesema kwamba farasi wengine watatu ambao wamejitokeza kwa sasa ni bwana Ruto, bwana Sonko na bwana Joho mwenyewe, wanahisi kwamba mbio sasa za kuweza kujionesha katika macho ya umma kwamba mimi ndio nafaa katika uchaguzi ujao zimeanza, ama bado ingali mbali? Shukran sana. Siwezi sema ingali mbali, kwa sababu tunavyoangalia siasa ya Kenya saizi ambayo inaenda, bwana uh, mheshimiwa Uhuru Kenyatta akienda nyumbani, sioni kama kuna uh, watu wengi ambao wana uh, wana hiyo nguvu, wana hiyo ustamilivu, uh, usta, ni watu ambao wanaelewa serikali vizuri. Kwa maoni yangu naona mheshimiwa Ruto ni, ni mtu ambaye anakaa kuelewa serikali, ni mtu ana uongozi, ni mtu ana uh, maono, ni mtu ambaye ana ukijaribu kuangalia wengine Uh, Mheshimiwa Ruto anakaa kukuwa na nguvu na hata ya kushawishi uh, watu Kenya nzima. Ukijaribu kuangalia uh, Mheshimiwa Sonko, kwa kweli ni mtu mzuri, lakini sidhani Sonko ana ushawishi, anaweza kuwa na ushawishi wa kuleta Wakenya wote pamoja, lakini Sonko pia ni mtu ambaye huwezi kumweka kando, ni mtu ambaye aki uacha uh, maneno mbili tatu hii ambaye anafanya ni mtu ambaye anaweza kuwa uh, kiongozi. Lakini ukijaribu kuangalia uh, mheshimiwa Ruto, mheshimiwa Ruto ana, anaweza ongoza Kenya ana, ana ushawishi ku, uh, wa kuvuta Wakenya wote pamoja, kwa sababu ukiangalia hii uchaguzi ambaye imeisha, ukiangalia uh, bwana mheshimiwa Uhuru Kenyatta, naangalia bwana Ruto, Ruto amekuwa mtu ambaye amezunguka sana, mtu ambaye ame, sisi tukisema ni mtu ambaye amekusanya kura karibu sehemu yote ya nchi so nikiangalia mheshimiwa Joho, mheshimiwa Joho bado, sisi sema bado mchanga, lakini kwa siasa bado, bado ana, bado ana ushawishi mkubwa. Asante sana, ana ushawishi mkubwa Kenya nzima, so bwana Joho bado tunampa wakati labda miaka ingine kumi, kumi na tano ijayo, labda atakuwa amekomaa kisiasa vizuri ya kuongoza nchi nzima. Lakini kwa sasa bwana Ruto anakaa na hiyo ukomavu, anakaa mtu ambaye anaweza kuongoza nchi au kimpea kiti upee uh, sema tu kesho uamke upee kiti bwana Sonko up, alafu upee uh, Joho, na upee Ruto. Ruto ni mtu amekuwa kwa serikali kwa uh, wizara mbalimbali mbali, uh, amekuwa naibu wa rais ni mtu ambaye anayo, um, experience ana hiyo uzoefu ya kuongoza nchi. So kwa hiyo uchaguzi ujao, mimi ningeweka imani yangu kwa Mheshimiwa Ruto. Uh, tena tunazidi na hata ku uh, wapa pongezi wa Kenya wetu, tunazidi na hata kuona kwamba Kenya yetu ni Kenya inapata mabadiliko. Tunaona ya kwamba, um, watu ambao wanachaguliwa si uh, wa Uh, jinsia moja kama kitambo kitambo, watu waume peke yao ndio ambao watu walikuwa wanachaguliwa kwa uongozi, lakini ukiangalia kwa sasa ni kama Kenya yabadilika kwa uzuri. Tunaona uh, uh, uchaguzi wa akinamama, uchaguzi wa, uh, uchaguzi wa, wa jinsia zote mbili zinachaguliwa kuwa waongozi uh, uh, ni kwa Kenya. Tunashukuru tunaona ni kama Kenya yazidi kwenda mbele, wa jinsia zote zinaanza na hata kuletwa kwa uongozi so, kitu mzuri. Ukijaribu uh, kuangalia nchi zingine ambazo zinaendelea mbele unapata na hata wana, uh, a uh, rais wa kike, lakini Kenya yetu kidogo bado tuko nyuma, lakini tunashukuru, tunaona mabadiliko moja kwa moja. Tunaomba miaka ijayo ya kwamba Kenya itakuwa na ujumu, uh, maybe nambari sawa katika ubunge, katika useneta, katika ugavana, kwa sababu tukijaribu kuangalia hii uchaguzi ambayo imeisha kuna gavana I think wawili watatu ambaye ni wa kike na au wengine ni wa kiume tuna tunajaribu kuangalia kama uchaguzi ambao utakuja kwamba uh, idadi ya wanawake hadi ama idadi ya watu wa jinsia ya kike itazidi na hata kuongezeka kwenda mbele. I think maybe hiyo itakuwa nzuri, so tunawapa uh, hongera wa Kenya, na tunazidi kuwambia uh, wasifungia kina mama ama watu wa jinsia ya kike nyumbani, waone ni kwamba ni hao kwa amba, wa, watu ambaye hawana nguvu ya kutuongoza so Uh, shukran kwa Wakenya na muzidi na hata kujumuisha kina mama ama watu wa jinsia ya kike katika uongozi. Pengine swali la mwisho, matokeo haya ama kampeni za uchaguzi na uchaguzi mzima huwa unawaathiri wa Kenya ambao mko nje ya nchi vipi, nyinyi ambao sasa mko hapa Australia? Tukikumbuka uh, vitu, vitu ambavyo vimefanyika baada ya uchaguzi nchini Kenya sisi tuna hofu kubwa sana kwanza uchaguzi ukifanywa na baada ya uchaguzi kukuwe na machafuko kidogo hapa na pale kwa sababu jamaa zetu wako uh, nchini Kenya. So tuko na hiyo tumbo joto, tunafikiria nini, ah, nini itafanyika kesho, nini itafanyika kesho kesho ijayo. Tuna kitu ambayo tunafanya ni kumwomba Mungu ya kwamba Kenya tukuwe na amani, ya kwamba watu wasizozane, uh, mandugu na dada wasipigane ama wasi vurugane kwa njia moja ama nyingine, kwa sababu sisi huku ambaye hatuwezi uh, waona ambaye hatujui mahali wako, tunapata wasiwasi hofu, lakini kwa wote tunamweka Mungu mbele. Tunaomba kwamba naaza atuzidi na hata kutulindia familia, alafu Mungu mbele. Unahisi kwamba katika uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili kura zenu nazo zitahesabiwa zitatumiwa ama itakuwa bado ni kutazama kwa mbali tu? Ombi moja ambaye ningeenda na hata kufikishia kwa IBC ni kwamba wajaribu na hata kutujumuisha sisi watu ambao tuko huku nje, tungependa kupiga kura, lakini bado hawaja tujumlisha kwa kura hizo, so tunaomba ya kwamba kama wana uwezo wajaribu na hata kutujumlisha sisi, ili tupate na hata kupiga kura tu, kwa sababu tuna kura mingi huku nje ambaye zote tunazilalia. So tungependa na hata so, kujumulishwa so, tuone kama kura yetu bado inaweza Uh, kufanya mabadiliko ama kura yetu inaweza kuhesabika na kuchangia kwa mshindi ama kwa mtu ambaye tungependa na hata tu awe kiongozi wetu nchini Kenya. Pengine ujumbe kwa wakenya wenzako ambao wako hapo Australia ni upi, baada ya uchaguzi ambao umekuwa na mvutano mkubwa sana na ambao tunaendelea kuona mvutano ukiendelea nchini Kenya? Uh, ujumbe wangu kwa wakenya walio hapa ni tuzidi na hata kuombea watu wetu, tuzidi na hata ku, uh, kueneza neno la amani, ambapo tukiwapigia simu jamaa zetu tujaribu na hata kuwahimiza wawe na amani, tujaribu na hata kuambia ya kwamba baada ya hii uchaguzi uh, bado tunahitaji uh, wenzetu, maisha bado lazima iendelee. Ni sisi ambayo watu wadogo, sisi ambayo bado hatuna uh, hizi mali mingi, sisi ndio watu ambayo tunaathirika sana na vitu kama hizi, kukosa amani, kwa sababu uh, watu hawarudi kazi, uchumi unadhorora baada ya mwisho wa mwezi, lazima watoto wetu warudi shule, lazima walipiwe fees. Wengine lazima walipe rent ma, makwao. Sisi wengine huku badala na hata kujisaidia, kujiboresha na hii pesa kidogo kidogo ambayo tunapata huku, itabidi na hata tutume hiyo pesa nyumbani, uh, ifanye vitu ambayo aingetakana uh, ku, ku, kufanya kwa sababu watu wa Kenya hawafanyi kazi, so tunajaribu ku, um, kuwahimiza watu wakuwe na amani, ili Kenya yetu iwe bora, ili tu, tuzidi na hata kuendelea tuone kama tutajaribu kupata walio mbele yetu kama Rwanda na wengine wao, kwa sababu Kenya yetu hatuwezi taka kukua Kenya ambaye iko nyuma, kukua Kenya ambaye inamulikwa kwa, kwa vitu vibaya kama machafuko ya uchaguzi na vitu kama hiyo. Tunaomba watu wakuwe na amani ili Kenya yetu nayo izidi na hata kuonwa kwa uzuri, isikuwa inamulikwa tu kwa ubaya, inamulikwa kwa machafuko, kwa umwagaji wa damu, kwa uh, corruption. So tunaomba Kenya yetu ambayo tunaipenda sana iwe na hata, Kenya ambayo inasikika kwa uzuri, inasikika kwa uh, utalii na vitu zingine mingi nzuri nzuri. So uh, Kenya tuwatakia amani, sisi huku tunazidi kuwaombea ya kwamba Kenya iendelee mema, watu watulie, uchaguzi ukuwa unafanywa kwa amani, na zaidi ya hayo Mungu atazidi na hata kutubarikia. Shukran sana. Nam, huu ni ujumbe wa Kenya ambao wanaisha hapa Australia. Unaweza ukayapata makala haya tena kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoajuu Swahili.